Saturday, September 30, 2023 7:34 pm

டார்பூர் ராக்கெட் தாக்குதலில் 16 சூடான் பொதுமக்கள் கொல்லப்பட்டனர்

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

ஆஸ்திரேலியா அருகே உள்ள பப்புவா நியூ கினியா சக்திவாய்ந்த நிலநடுக்கம்

ஆஸ்திரேலியா அருகே உள்ள பப்புவா நியூ கினியா தீவில் 5.7 என்ற...

இனி சாட்ஜிபிடி உடன் பேசலாம் : ஓபன் ஏஐ நிறுவனம் அறிமுகம்

ஓபன் ஏஐ நிறுவனம், அதன் ஜெனரேட்டிவ் ஏஐ சாட்பாட் ஆன சாட்ஜிபிடி (ChatGpT ) உடன் பயனர்கள் பேசும் வகையிலான அம்சத்தை அறிமுகம்...

பிளாஸ்டிக் பொருட்களை வைத்து தயாரித்த ஐஸ்கிரீமா ?

இங்கிலாந்தின் லிவர்பூல் பல்கலைக்கழகத்தைச் சேர்ந்த ஆய்வாளர் இலியோனோரா ஓர்டோலானி, உலகிலேயே முதல்முறையாக...

திருமண நிகழ்ச்சியில் நடந்த துயரம் : 100 பேர் பலியான பயங்கர சம்பவம்

ஈராக்கின் வடக்கு பகுதியில் உள்ள அல் ஹம்தனியா நகரத்தில் வழக்கம் போல்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

டார்பூர் பிராந்தியத்தில் சூடானின் இராணுவத்திற்கும் துணை ராணுவ விரைவு ஆதரவுப் படைகளுக்கும் (RSF) இடையே நடந்த ராக்கெட் துப்பாக்கிச் சூட்டில் குறைந்தது 16 பேர் கொல்லப்பட்டதாக அல் ஜசீரா செய்தி வெளியிட்டுள்ளது. உள்ளூர் வழக்கறிஞர்கள் சங்கத்தின் கூற்றுப்படி, இது தெற்கு டார்பூர் மாநிலத்தின் தலைநகரான நயாலாவில் நடந்தது.

தவிர, சாட் அருகே எல்-ஜெனீனா தலைநகர் உட்பட மேற்கு டார்ஃபூரில் உள்ள மக்களை குறிவைத்து துப்பாக்கி சுடும் வீரர்கள் தாக்குதல் நடத்தியதாகவும், பல்லாயிரக்கணக்கான குடியிருப்பாளர்கள் எல்லையைத் தாண்டி வெளியேறுவதாகவும் அல் ஜசீரா தெரிவித்துள்ளது. ஒரு துப்பாக்கி சுடும் வீரரால் குறைந்தபட்சம் ஒருவர் கொல்லப்பட்டதாக டார்பூர் பார் அசோசியேஷன் மேலும் கூறியது.

“ஆயிரக்கணக்கான மக்கள் மேற்கு டார்ஃபூரில் இருந்து தொடர்ந்து வெளியேறி, அதை அண்டை நாடான சாட் எல்லைக்கு கொண்டு செல்ல முயற்சிக்கின்றனர். மேற்கு டார்பூரில் தான், சாட் வந்தடைந்த அகதிகள் மீதான வன்முறை அதிகரிப்பதை நாங்கள் கண்டோம், அவர்கள் தங்கள் இனங்களின் அடிப்படையில் RSF உடன் இணைந்த போராளிகளால் குறிவைக்கப்பட்டதாகக் கூறுகின்றனர்,” Al Jazebaera ஆர்கன் தெரிவித்துள்ளது. ஏப்ரல் 15 அன்று கார்ட்டூமில் போர் வெடித்தது, ஒரு பழமைவாத மதிப்பீட்டின்படி, அது அந்த மாதத்தின் பிற்பகுதியில் டார்பூருக்கு பரவியது, சூடான் முழுவதும் கிட்டத்தட்ட 3,000 பேர் கொல்லப்பட்டனர்.

மோர்கன் மேலும் கூறினார், “சண்டை விரிவடைந்து தெற்கு டார்பூரில் உள்ள மற்ற பகுதிகளையும் உள்ளடக்கும் என்று டார்ஃபர் பார் அசோசியேஷன் கவலைப்படுகிறது. இதற்கு முன்பு அங்கு சண்டைகள் நடந்துள்ளன. பொதுமக்கள் துப்பாக்கிச் சூட்டில் சிக்கினர், ஆனால் இந்த முறை, டார்பூரில் 20 ஆண்டுகளாக முகாம்களில் இருக்கும் அகதிகள் அல்லது இடம்பெயர்ந்த மக்கள் கூட வன்முறைக்கு இலக்காகலாம் என்று சங்கம் கூறியது. மேலும், கெசிரா மாநிலத்தின் வடக்கில் உள்ள கிராமங்கள் மீது ராணுவத்தின் முதல் வான்வழித் தாக்குதல்களையும் குடியிருப்பாளர்கள் தெரிவித்தனர்.

கெசிராவில் சண்டை விரிவடையும் பட்சத்தில், அவர்கள் மீண்டும் வெளியேற வேண்டிய கட்டாயம் ஏற்படலாம் என்று அல் ஜசீரா தெரிவித்துள்ளது. சில வாரங்களுக்கு முன்பு, சூடான் நகரமான ஓம்டுர்மனில் உள்ள குடியிருப்புப் பகுதியில் ஒரு வார இறுதி வான்வழித் தாக்குதலில் டஜன் கணக்கானவர்கள் கொல்லப்பட்டதை அடுத்து, சூடான் ஒரு முழுமையான போரின் விளிம்பில் இருக்கக்கூடும் என்று ஐக்கிய நாடுகள் சபை எச்சரித்தது, CNN தெரிவித்துள்ளது.

ஜூலை 8 அன்று, சூடானின் போட்டி இராணுவப் படைகளுக்கு இடையே பல மாதங்களாக உள்நாட்டுப் போர் நாடு முழுவதும் தொடர்ந்து நடைபெற்று வரும் நிலையில், ஷெல் தாக்குதல்களில் குறைந்தது 22 பேர் கொல்லப்பட்டனர் மற்றும் பலர் காயமடைந்தனர் என்று நாட்டின் சுகாதார அமைச்சகம் தெரிவித்துள்ளது. சுகாதார அமைச்சின் அறிக்கையின்படி, தலைநகர் கார்ட்டூமுக்கு அடுத்துள்ள நகரமான ஓம்டுர்மானின் குடியிருப்புப் பகுதியில் இந்தத் தாக்குதல் நடந்ததாகவும், தாக்குதலில் பலர் காயமடைந்துள்ளதாகவும் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

மேலும், புர்ஹான் மற்றும் டாக்லோ பிரதிநிதிகள் இருவரும் சவுதி அரேபியாவில் இருப்பதால் அங்கு போர் நிறுத்த பேச்சுவார்த்தை நடைபெற்று வருகிறது. இருப்பினும், வெள்ளிக்கிழமை, கார்ட்டூம் அரசாங்கம் “அருகிலுள்ள போர்நிறுத்தம் பற்றிய எந்தத் தகவலையும்” மறுத்தது.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்