Tuesday, April 16, 2024 11:41 pm

ரகசிய ஆவணங்கள் தொடர்பான வழக்கில் டிரம்ப்பின் விசாரணை அடுத்த ஆண்டு மே 20-ம் தேதி தொடங்குகிறது

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

புகையிலை தொடர்பாக விதிக்கப்பட்ட தடைகளை நீக்க நியூசிலாந்து அரசாங்கம் முடிவு!

புதிய நியூசிலாந்து அரசாங்கம், முந்தைய அரசாங்கம் விதித்த புகையிலை கட்டுப்பாடுகளை ரத்து...

ஹமாஸ் அமைப்பினர் தாக்குதல் நடத்திய இடங்களை பிரதமருடன் சென்று பார்வையிட்டார் எலன் மஸ்க்!

இஸ்ரேலில் ஹமாஸ் அமைப்பினர் நடத்திய தாக்குதல்களுக்குப் பிறகு, அந்த இடங்களை இஸ்ரேலின்...

உலக நாடுகளின் கோரிக்கையால் இஸ்ரேல் – ஹமாஸ் இடையேயான போர் நிறுத்தம் நீட்டிப்பு!

கடந்த மாதம் முதல் நடந்து வந்த இஸ்ரேல் - ஹமாஸ் இடையேயான போர் சில...

இனி விசா இன்றி மலேசியாவுக்கு வரலாம் : அரசு அதிரடி அறிவிப்பு

மலேசிய பிரதமர் அன்வர் இப்ராஹிம், இந்தியா மற்றும் சீனா குடிமக்களுக்கு மலேசியாவில் விசா இல்லாமல் பயணம்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

அமெரிக்க முன்னாள் அதிபர் டொனால்ட் டிரம்ப் மீதான ரகசிய ஆவணங்கள் தொடர்பான வழக்கு விசாரணை அடுத்த ஆண்டு மே 20-ம் தேதி தொடங்கும் என்றும், இந்த வழக்கை மேற்பார்வையிடும் பெடரல் நீதிபதி வெள்ளிக்கிழமை தேதியை நிர்ணயித்த பிறகு, நியூயார்க் டைம்ஸ் செய்தி வெளியிட்டுள்ளது.

இந்த ஆண்டு டிசம்பரில் விசாரணைக்கு செல்ல வேண்டும் என்ற அமெரிக்க அரசாங்கத்தின் கோரிக்கைக்கும், 2024 தேர்தலுக்குப் பிறகு, நடவடிக்கைகளைத் தள்ள டிரம்பின் விருப்பத்திற்கும் இடையில் இது ஒரு வகையான நடுத்தர நிலைப்பாடு என்பது குறிப்பிடத்தக்கது.

டஜன் கணக்கான இரகசிய ஆவணங்களை சட்டவிரோதமாக வைத்திருந்ததாக முன்னாள் ஜனாதிபதி மீதான குற்றச்சாட்டுக்கள் தொடர்பான விடயம்.

நீதிபதி ஐலீன் எம் கேனன் தனது உத்தரவில், மியாமிக்கு வடக்கே இரண்டரை மணிநேரம் உள்ள கடலோர நகரமான ஃபோர்ட் பியர்ஸில் உள்ள தனது வீட்டு நீதிமன்றத்தில் விசாரணை நடத்தப்படும் என்று கூறினார். ஜே

udge Cannon, இந்த ஆண்டு முழுவதும் மற்றும் அடுத்த ஆண்டு முழுவதும், வழக்கின் மையத்தில் வகைப்படுத்தப்பட்ட விஷயங்களைக் கையாள்வது உட்பட, விசாரணைகளின் காலெண்டரையும் வகுத்தார்.

ஃபோர்ட் பியர்ஸில் உள்ள ஃபெடரல் நீதிமன்றத்தில் செவ்வாயன்று ஒரு சர்ச்சைக்குரிய விசாரணைக்குப் பிறகு திட்டமிடல் உத்தரவு வந்தது, அங்கு சிறப்பு ஆலோசகர் ஜாக் ஸ்மித்துக்காக பணிபுரியும் வழக்குரைஞர்கள் மற்றும் டிரம்பின் வழக்கறிஞர்கள் விசாரணையின் தேதி குறித்து வாதிட்டனர்.

பெரும்பாலான கிரிமினல் விஷயங்களை விட இந்த வழக்கில் நடவடிக்கையின் நேரம் மிகவும் முக்கியமானது, ஏனெனில் குடியரசுக் கட்சியின் ஜனாதிபதி வேட்பாளராக ட்ரம்ப் இப்போது முன்னணியில் உள்ளார், மேலும் நீதிமன்றத்தில் இருக்க வேண்டிய அவரது சட்டப்பூர்வ கடமைகள் NYT இன் படி அவரது பிரச்சார அட்டவணையில் குறுக்கிடும்.

விசாரணையைத் தொடங்க நீதிபதி கேனான் தேர்ந்தெடுத்த தேதி – மே 20, 2024 – முதன்மைப் போட்டிகளின் பெரும்பகுதிக்குப் பிறகு வரும். ஆனால் ஜூலையில் குடியரசுக் கட்சியின் தேசிய மாநாடு தொடங்குவதற்கும் பொதுத் தேர்தல் சீசன் முறைப்படி தொடங்குவதற்கும் இரண்டு மாதங்களுக்கும் குறைவான நேரமே உள்ளது. நீதிபதி கேனனின் முடிவு குறித்து கருத்து தெரிவிக்க நீதித்துறை மறுத்துவிட்டது.

ஆனால், 2024 ஆம் ஆண்டின் முதல் பாதியில் அவர் ஒரு தேதியைத் தேர்ந்தெடுப்பார் என்று எதிர்பார்த்து, தங்கள் ஆரம்ப, ஆக்ரோஷமான கால அட்டவணையை அமைத்த வழக்குரைஞர்களுக்கு இது ஆச்சரியமாக இல்லை, மேலும் நிலைமையை நன்கு அறிந்த ஒரு நபரின் கூற்றுப்படி, தேர்தலைக் கடந்து செல்ல டிரம்ப் சட்டக் குழுவின் கோரிக்கையை நிராகரித்தார்.

ஸ்மித்தின் அலுவலகத்தால் கடந்த மாதம் தாக்கல் செய்யப்பட்ட 38-கணக்கு குற்றப்பத்திரிகையில், உளவுச் சட்டத்தை மீறி தேசிய பாதுகாப்புத் தகவல்களைக் கொண்ட 31 ஆவணங்களை சட்டவிரோதமாக வைத்திருந்ததாக முன்னாள் ஜனாதிபதி மீது குற்றம் சாட்டப்பட்டது.

ஆவணங்களை மீட்பதற்கான அரசாங்கத்தின் தொடர்ச்சியான முயற்சிகளைத் தடுக்க அவரது தனிப்பட்ட உதவியாளர்களில் ஒருவரான வால்ட் நௌட்டாவுடன் அவர் சதி செய்ததாகவும் குற்றம் சாட்டப்பட்டது.

டிரம்பின் விசாரணைக்கான அட்டவணையை அமைப்பது நீதிபதி கேனனின் வழக்கில் முதல் குறிப்பிடத்தக்க முடிவாகும், அவர் சுவாரஸ்யமாக, 2020 இல் டிரம்ப்பால் நியமிக்கப்பட்டார்.

அவர் ஜூன் மாதம் இந்த வழக்கில் தோராயமாக நியமிக்கப்பட்டார் மற்றும் கடந்த ஆண்டு டிரம்பிற்கு சாதகமான ஒரு விஷயத்தில் சில தீர்ப்புகளை வழங்கிய பின்னர் மகத்தான ஆய்வுகளை எதிர்கொண்டார், அது இறுதியில் ஒரு ஃபெடரல் மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றத்தால் தலைகீழாக மாற்றப்பட்டது, நியூயார்க் டைம்ஸ் படி.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்