Sunday, June 16, 2024 7:59 am

மணிப்பூர் மாநிலத்தில் இணைய சேவைகளுக்கான தடையை ஜூலை 10 வரை நீட்டித்து

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

உலகின் மிக நீண்ட கூந்தல் கொண்ட பெண் கின்னஸ் சாதனை படைப்பு..!

உத்தரப்பிரதேசத்தைச் சேர்ந்த ஸ்மிதா ஸ்ரீவஸ்தவா உலகின் மிக நீளமான தலைமுடி கொண்ட...

தேர்தல் நடத்தை விதியை மீறிய பி.ஆர்.எஸ் எம்எல்சி கவிதா : காங்கிரஸ் கட்சி புகார்!

தெலங்கானா மாநில சட்டமன்ற தேர்தல் வாக்குப்பதிவு நடைபெற்று வரும் சூழலில், வாக்களிக்க...

ஆளுநர் ஆரிஃப் கான் 2 ஆண்டுகளாக என்ன செய்து கொண்டிருந்தார்? : கேரள ஆளுநருக்கு உச்ச நீதிமன்றம் சரமாரி கேள்வி

கேரள சட்டப்பேரவை நிறைவேற்றிய 7 மசோதாக்களுக்கு ஆளுநர் ஒப்புதல் வழங்காமல், இரண்டு ஆண்டுகளாகத் தாமதப்படுத்தியதற்கு...

இஸ்ரோ விஞ்ஞானிக்கு பிரான்ஸ் நாட்டின் உயரிய விருது

இஸ்ரோவின் ககன்யான் திட்ட முன்னாள் இயக்குநரான விஞ்ஞானி வி.ஆர்.லலிதாம்பிகாவுக்கு பிரான்ஸ் நாட்டின்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

மணிப்பூர் அரசாங்கம் புதன்கிழமை மாநிலத்தில் இணைய சேவைகளுக்கான தடையை ஜூலை 10, 2023 வரை நீட்டித்துள்ளது. மணிப்பூர் உள்துறை வெளியிட்டுள்ள உத்தரவில், உயிர் சேதம், பொது/தனியார் சொத்துக்களுக்கு சேதம், உடனடி ஆபத்தைத் தடுக்க நடவடிக்கை எடுக்கப்பட்டு வருவதாகக் கூறப்பட்டுள்ளது. மற்றும் பொது அமைதிக்கு பரவலான இடையூறுகள்.

“டெலிகாம் சேவைகள் (பொது அவசரநிலை அல்லது பொது பாதுகாப்பு) விதிகள், 2017 இன் விதி 2 இன் கீழ் வழங்கப்பட்ட அதிகாரங்களைப் பயன்படுத்துவதன் மூலம், அமைதியான சகவாழ்வு மற்றும் பொது ஒழுங்கைப் பராமரிப்பதில் நிலைமை கடுமையான இடையூறுகளை ஏற்படுத்தக்கூடும் என்று திருப்தி அடைந்து, ரிலையன்ஸ் ஜியோ ஃபைபர், ஏர்டெல் எக்ஸ்ட்ரீம் பிளாக், பிஎஸ்என்எல் எஃப்டிடிஹெச், விபிஎன் போன்றவை மற்றும் பிராந்திய அதிகார வரம்பில் உள்ள பாரத்நெட் ஃபேஸ்-II இன் VSATS மூலம் மொபைல் டேட்டா சேவைகள், பிராட்பேண்ட் உள்ளிட்ட இணையம்/டேட்டா சேவைகள் மற்றும் இணையம்/டேட்டா சேவைகளை மேலும் இடைநிறுத்த/கட்டுப்படுத்த உத்தரவிடவும். மணிப்பூர் மாநிலத்தின்” என்று அதிகாரப்பூர்வ அறிவிப்பில் கூறப்பட்டுள்ளது.

அதிகாரப்பூர்வ அறிவிப்பின்படி, இந்த இடைநீக்க உத்தரவு நடைமுறைக்கு வரும் ஜூலை 10 ஆம் தேதி மாலை 3:00 மணி வரை உடனடியாக அமலுக்கு வரும் வகையில் மேலும் ஐந்து நாட்களுக்கு இந்த உத்தரவு அமலில் இருக்கும். மேலும் சில சமூகவிரோதிகள் நடமாடக் கூடும் என்ற அச்சம் நிலவுகிறது. மணிப்பூரில் சட்டம் ஒழுங்கு நிலைமையில் கடுமையான விளைவுகளை ஏற்படுத்தக்கூடிய பொதுமக்களின் உணர்வுகளைத் தூண்டும் வகையில் படங்கள், வெறுப்பு பேச்சு மற்றும் வெறுப்பு வீடியோ செய்திகளை பரப்புவதற்கு சமூக ஊடகங்களை பரவலாகப் பயன்படுத்துங்கள்.

முன்னதாக புதன்கிழமை மணிப்பூர் அரசாங்கத்தின் கல்வித் திணைக்களத்தின் (பள்ளிகள்) கீழ் உள்ள பள்ளிகள் மே 3 அன்று மலைப்பாங்கான மாநிலத்தில் வெடித்த இன வன்முறை காரணமாக இரண்டு மாதங்களுக்கும் மேலாக மூடப்பட்ட பின்னர் 1-8 வகுப்புகளுக்கான சாதாரண வகுப்புகள் புதன்கிழமை மீண்டும் திறக்கப்பட்டு மீண்டும் தொடங்கப்பட்டன.

மாணவர்களின் நலனைக் கருத்தில் கொண்டு இந்த நடவடிக்கை எடுக்கப்பட்டுள்ளது, நீடித்த கோடை விடுமுறைக்குப் பிறகு பள்ளிகள் திறக்கப்பட்டதில் மாணவர்களின் பெற்றோர்கள் மற்றும் பாதுகாவலர்கள் மகிழ்ச்சியடைந்துள்ளனர் என்று நேர்மறையான வளர்ச்சிக்கான அந்தரங்க வட்டாரங்கள் தெரிவித்தன.

மே 3 ம் தேதி மணிப்பூரில் அனைத்து பழங்குடியின மாணவர் சங்கம் (ATSU) நடத்திய பேரணியின் போது ஏற்பட்ட மோதலுக்குப் பிறகு, Meiteis களை பட்டியல் பழங்குடியினர் (STs) பட்டியலில் சேர்க்க வேண்டும் என்ற கோரிக்கைக்கு எதிர்ப்புத் தெரிவித்து இன வன்முறை வெடித்தது. மணிப்பூரில் ஏற்பட்ட மோதலில் பலர் நிவாரண முகாம்களுக்கு மாற்றப்பட்டனர், அதே நேரத்தில் 130 க்கும் மேற்பட்டோர் இறந்தனர்.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்