Wednesday, December 6, 2023 7:29 pm

இந்தியாவின் தலைமை தேர்வாளராக அஜித் அகர்கரை நியமிப்பதில் பிசிசிஐ விதியை மீறியதா? ரசிகர்கள் அதிர்ச்சி

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

பிசிசிஐ மூத்த ஆண்கள் தேர்வுக் குழுவின் தலைவராக அஜித் அகர்கர் நியமிக்கப்பட்டது இந்திய கிரிக்கெட்டின் சரியான திசையில் ஒரு படியாக பார்க்கப்படுகிறது.

தொடக்கத்தில், தலைமை தேர்வாளருக்கான நான்கு மாத காத்திருப்பு முடிவுக்கு வந்துள்ளது – இந்த ஆண்டு பிப்ரவரியில் இருந்து சேத்தன் ஷர்மா ஒரு டிவி செய்தி சேனலின் ஸ்டிங் ஆபரேஷனைத் தொடர்ந்து விலக வேண்டியிருந்ததால், அந்த பதவி காலியாக இருந்தது. இடைக்கால தலைமை தேர்வாளராக எஸ்.எஸ்.தாஸ் பணியாற்றி வந்தார். அகர்கர் ஒரு தசாப்தத்தில் தேர்வுக் குழுவின் மிக உயர்ந்த உறுப்பினர். 2007 டி 20 உலகக் கோப்பை வென்றவர் 26 டெஸ்ட் மற்றும் 4 டி 20 ஐ தவிர 191 ஒருநாள் போட்டிகளில் இந்தியாவைப் பிரதிநிதித்துவப்படுத்தியுள்ளார். ஒருநாள் போட்டிகளில் அதிவேக அரைசதம் அடித்த இந்தியர் என்ற சாதனையை அவர் படைத்துள்ளார், மேலும் ஒருநாள் போட்டிகளில் வேகமாக 50 விக்கெட்டுகளை எட்டிய இந்திய வீரர் என்ற சாதனையையும் படைத்துள்ளார்.

இவை தவிர, அகர்கரின் நியமனத்தை ஒரு முக்கிய நடவடிக்கையாக மாற்றும் மற்றொரு முக்கியமான காரணி உள்ளது. மேற்கு மண்டலத்தைச் சேர்ந்த அகர்கர், சுப்ரோடோ பானர்ஜி (மத்திய மண்டலம்), எஸ் ஷரத் (தெற்கு மண்டலம்), எஸ்எஸ் தாஸ் (கிழக்கு மண்டலம்), மற்றும் சலில் அன்கோலா (மேற்கு மண்டலம்) ஆகியோர் அடங்கிய குழுவை வழிநடத்துவார். இதன் பொருள், மேற்கு மண்டலத்திலிருந்து இரண்டு தேர்வாளர்கள் இருப்பார்கள் மற்றும் வடக்கில் இருந்து யாரும் இருக்க மாட்டார்கள். மேற்கு மண்டலத்தில் இருந்து அங்கோலா ஏற்கனவே இருந்ததால் சேதன் ஷர்மாவுக்கு பதிலாக வடக்கு மண்டலத்தைச் சேர்ந்த முன்னாள் கிரிக்கெட் வீரர் ஒருவர் இருந்திருக்க வேண்டும்.

ஆனால், வட மண்டலத்தைச் சேர்ந்த உயர்தர வேட்பாளர்கள் யாரும் தேர்வாளர் பதவிக்கு விண்ணப்பிக்காததால், ஐந்து மண்டலங்களில் இருந்து ஐந்து தேர்வாளர்களை நியமிக்கும் பழமையான நடைமுறையை நீக்குவதைத் தவிர பிசிசிஐக்கு வேறு வழியில்லை.

ஆனால் இந்திய கிரிக்கெட் வாரியம் எந்த விதியையும் மீறவில்லை. ஆம், வாரியம் இத்தனை ஆண்டுகளாக ஒரு மாநாட்டைப் பின்பற்றியது.

BCCI ஜூன் 22 அன்று தேர்வாளர் பதவிக்கான விண்ணப்பங்களை அழைக்கும் அதன் விளம்பரத்தில், ஒரு குறிப்பிட்ட மண்டலத்தைப் பற்றி எதுவும் குறிப்பிடவில்லை. பதவிக்கு விண்ணப்பிக்கும் நபர் குறைந்தது ஏழு டெஸ்ட் போட்டிகள் அல்லது 30 முதல்தர போட்டிகள் அல்லது 10 ஒருநாள் மற்றும் 20 முதல்தர போட்டிகளில் விளையாடியிருக்க வேண்டும் என்று அந்த விளம்பரத்தில் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது. அவரும் ஐந்து ஆண்டுகளுக்கு முன்பே விளையாட்டிலிருந்து ஓய்வு பெற்றிருக்க வேண்டும்.

பிசிசிஐ இத்தனை ஆண்டுகளாகத் தேர்வாளர்களின் மண்டல நியமனத்தை ஒரு பொதுவான நடைமுறையாகப் பின்பற்றியது. ஐந்து வெவ்வேறு மண்டலங்களில் இருந்து உறுப்பினர் சங்கங்களின் சமமான பிரதிநிதித்துவத்தை அனுமதித்ததால் இது ஒருபோதும் கேள்விக்குள்ளாக்கப்படவில்லை. ஆனால், இதை ஒரு விதி அல்லது சட்டத்துடன் குழப்பிக் கொள்ளக்கூடாது.

மேற்கிந்தியத் தீவுகள் சுற்றுப்பயணத்திற்கான இந்திய டி20 அணிக்கான தேர்வுக் குழு கூட்டத்திற்கு தலைமையேற்பது அகர்கரின் முதல் பணியாகும். முன்னதாக டெஸ்ட் மற்றும் ஒருநாள் அணிகள் தேர்வு செய்யப்பட்டன. இந்த சந்திப்பு இந்த வார இறுதியில் நடைபெற உள்ளது. மேற்கிந்தியத் தீவுகளில் இந்தியா இரண்டு டெஸ்ட், மூன்று ஒருநாள் மற்றும் ஐந்து டி20 போட்டிகளில் விளையாடுகிறது.

முன்னதாக மும்பை கிரிக்கெட் சங்கத்தின் தேர்வுக் குழுவின் தலைவராகப் பணியாற்றிய அகர்கருக்கு, இந்த ஆண்டின் இறுதியில் ஆசியக் கோப்பை மற்றும் ஐசிசி உலகக் கோப்பை 2023க்கான இந்திய அணியில் பூஜ்ஜியமாக இருப்பது மிகப்பெரிய சவாலாக இருக்கும்.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்