Thursday, June 13, 2024 2:55 am

ரஷ்ய வங்கியாளர் கோஸ்டின், அமெரிக்க டாலர் ஆதிக்கத்தின் முடிவு நெருங்கிவிட்டது என்கிறார்

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

புகையிலை தொடர்பாக விதிக்கப்பட்ட தடைகளை நீக்க நியூசிலாந்து அரசாங்கம் முடிவு!

புதிய நியூசிலாந்து அரசாங்கம், முந்தைய அரசாங்கம் விதித்த புகையிலை கட்டுப்பாடுகளை ரத்து...

ஹமாஸ் அமைப்பினர் தாக்குதல் நடத்திய இடங்களை பிரதமருடன் சென்று பார்வையிட்டார் எலன் மஸ்க்!

இஸ்ரேலில் ஹமாஸ் அமைப்பினர் நடத்திய தாக்குதல்களுக்குப் பிறகு, அந்த இடங்களை இஸ்ரேலின்...

உலக நாடுகளின் கோரிக்கையால் இஸ்ரேல் – ஹமாஸ் இடையேயான போர் நிறுத்தம் நீட்டிப்பு!

கடந்த மாதம் முதல் நடந்து வந்த இஸ்ரேல் - ஹமாஸ் இடையேயான போர் சில...

இனி விசா இன்றி மலேசியாவுக்கு வரலாம் : அரசு அதிரடி அறிவிப்பு

மலேசிய பிரதமர் அன்வர் இப்ராஹிம், இந்தியா மற்றும் சீனா குடிமக்களுக்கு மலேசியாவில் விசா இல்லாமல் பயணம்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

அமெரிக்க டாலரின் ஆதிக்கத்தின் முடிவு நெருங்கிவிட்டது, சீன யுவான் உயர்கிறது மற்றும் உக்ரைன் மீது ரஷ்யாவை மண்டியிடும் மேற்குலகின் தோல்வி முயற்சியின் ஆபத்தை உலகின் பிற பகுதிகள் பார்க்கின்றன, மாஸ்கோவின் சக்திவாய்ந்த வங்கியாளர்களில் ஒருவர் ராய்ட்டர்ஸிடம் கூறினார்.

ரஷ்யாவின் இரண்டாவது பெரிய வங்கியான அரசு கட்டுப்பாட்டில் உள்ள VTB இன் தலைமை நிர்வாக அதிகாரியான Andrei Kostin, இந்த நெருக்கடி உலகப் பொருளாதாரத்தில் பெரும் மாற்றங்களை ஏற்படுத்துவதாகவும், உலகமயமாதலை குறைமதிப்பிற்கு உட்படுத்துவதாகவும் கூறினார்.

உலகம் ஒரு புதிய பனிப்போரில் இருப்பதாக நீங்கள் நினைக்கிறீர்களா என்று கேட்டதற்கு, இது இப்போது “சூடான போர்”, இது பனிப்போரை விட ஆபத்தானது என்று கோஸ்டின் கூறினார்.

பல நாடுகள் அமெரிக்க நாணயம் மற்றும் யூரோவுக்கு வெளியில் பணம் செலுத்தி வருவதால், பல நாடுகள் நூற்றுக்கணக்கான பில்லியன் டாலர்கள் ரஷ்ய இறையாண்மை சொத்துக்களை முடக்கும் நடவடிக்கைகளில் இருந்து அமெரிக்காவும் ஐரோப்பிய ஒன்றியமும் இழக்க நேரிடும் என்று அவர் கூறினார். கட்டுப்பாடுகள்.

“அமெரிக்க டாலரின் ஆதிக்கத்தின் நீண்ட வரலாற்று சகாப்தம் முடிவுக்கு வருகிறது,” என்று 66 வயதான கோஸ்டின், தெற்கு மாஸ்கோவைக் கண்டும் காணாத மின்னும் VTB (VTBR.MM) வானளாவிய கட்டிடத்தின் 59 வது மாடியில் ராய்ட்டர்ஸிடம் கூறினார். “சீனா படிப்படியாக நாணயக் கட்டுப்பாடுகளை நீக்கும் நேரம் வந்துவிட்டது என்று நான் நினைக்கிறேன்.”

“யுவானை மாற்ற முடியாத நாணயமாக வைத்திருந்தால், உலகப் பொருளாதார சக்தியாக நம்பர் 1 ஆக முடியாது என்பதை சீனா புரிந்துகொள்கிறது,” என்று கோஸ்டின் கூறினார், அமெரிக்க இறையாண்மைப் பத்திரங்களில் முதலீடு செய்யப்பட்ட இருப்புக்களை சீனா வைத்திருப்பது ஆபத்தானது என்று கூறினார்.

20 ஆம் நூற்றாண்டின் முற்பகுதியில் இருந்து அமெரிக்க டாலர் மேலாதிக்கமாக இருந்தது, அது பவுண்டு ஸ்டெர்லிங்கை உலகளாவிய இருப்பு நாணயமாக முந்தியது, இருப்பினும் ஜேபி மோர்கன் இந்த மாதம் உலகப் பொருளாதாரத்தில் டாலரைசேஷன் அறிகுறிகள் வெளிவருவதாகக் கூறியது.

கடந்த 40 ஆண்டுகளில் சீனாவின் அற்புதமான பொருளாதார எழுச்சி, உக்ரைனில் நடந்த போரின் வீழ்ச்சி மற்றும் அமெரிக்க கடன் உச்சவரம்பு பற்றிய சண்டை ஆகியவை டாலரின் நிலையை புதிய ஆய்வுக்கு உட்படுத்தியுள்ளன.

VTB, மூன்றாம் நாடுகளுடனான குடியேற்றங்களில் யுவானைப் பயன்படுத்துவதைப் பற்றி ஆலோசிப்பதாக கோஸ்டின் கூறினார்.

‘ஹாட் வார்’

ஆஸ்திரேலியா மற்றும் பிரிட்டனில் பணியாற்றிய முன்னாள் இராஜதந்திரி, சோவியத் யூனியன் சரிந்தவுடன் வங்கித் தொழிலுக்குச் சென்றார், கோஸ்டின் மாஸ்கோவின் மிகவும் சக்திவாய்ந்த மற்றும் அனுபவம் வாய்ந்த வங்கியாளர்களில் ஒருவர், முன்பு VEB என அழைக்கப்படும் Vneshekombank இன் தலைவராக பணியாற்றினார்.

கடந்த ஆண்டு பெப்ரவரியில் ஜனாதிபதி விளாடிமிர் புடின் உக்ரைனுக்குள் துருப்புக்களை அனுப்பிய பின்னர், ரஷ்ய பொருளாதாரத்தை பலவீனப்படுத்தும் மற்றும் போருக்கு புடினை தண்டிக்கும் முயற்சியில் இதுவரை விதிக்கப்பட்ட கடுமையான பொருளாதாரத் தடைகள் என்று மேற்கு நாடுகள் தெரிவித்தன.

உலகெங்கிலும் ரஷ்யாவின் மோசமான செயல்பாடு என்று 2018 இல் கோஸ்டின் அமெரிக்காவால் அனுமதிக்கப்பட்டது. போருக்குப் பிறகு, அவர் ஐரோப்பிய ஒன்றியம் மற்றும் பிரிட்டனால் அனுமதிக்கப்பட்டார், அது அவரை “புடினின் நெருங்கிய கூட்டாளி” என்று அழைத்தது.

பொருளாதாரத் தடைகள் நியாயமற்றவை என்றும், மேற்குலகிற்கு “பின்வாங்கும்” அரசியல் முடிவு என்றும் அவர் கூறினார், முக்கிய மேற்கத்திய வங்கிகள் மூலம் போதைப்பொருள் பணமோசடி பற்றிய சுவாரஸ்யமான கட்டுரைகளைப் படித்ததாக கிண்டல் செய்தார்.

“நாங்கள் ஏற்கனவே ஒரு சூடான போரில் நுழைந்துள்ளோம்,” உக்ரைனுடனான நெருக்கடி பற்றி கோஸ்டின் கூறினார். “பல மேற்கத்திய ஆயுதங்கள் மற்றும் நிறைய மேற்கத்திய சேவைகள் மற்றும் இராணுவ ஆலோசகர்கள் ஈடுபட்டுள்ளபோது அது குளிர்ச்சியாக இல்லை. பனிப்போரை விட நிலைமை மோசமாக உள்ளது, இது மிகவும் கடினமானது மற்றும் ஆபத்தானது.”

ஆண்டின் முதல் ஐந்து மாதங்களுக்குப் பிறகு 2023 ஆம் ஆண்டில் VTB 400 பில்லியன் ரூபிள் ($4.9 பில்லியன்) லாபத்தைக் காணும் என்றும், கடந்த ஆண்டு சாதனை இழப்பு ஏற்பட்டதாகவும் கோஸ்டின் கூறினார்.

ரஷ்யாவின் பொருளாதாரம் மேற்கு நாடுகளால் உடைக்கப்படாது என்றார். ஏப்ரலில் சர்வதேச நாணய நிதியம் அதன் 2023 ரஷ்ய GDP முன்னறிவிப்பை 0.3% இலிருந்து 0.7% ஆக உயர்த்தியது, ஆனால் 2024 கணிப்பை 2.1% இலிருந்து 1.3% ஆகக் குறைத்தது.

“தடைகள் மோசமானவை, நாங்கள் அவற்றால் பாதிக்கப்படுகிறோம், நிச்சயமாக. ஆனால் பொருளாதாரம் மாற்றியமைக்கப்பட்டுள்ளது,” என்று அவர் கூறினார். “அதே நேரத்தில், பொருளாதாரத் தடைகள் தீவிரமடையும், அவை இறுக்கப்படும், சில ஜன்னல்கள் மூடப்படும், ஆனால் மற்ற வாய்ப்புகளையும் நாங்கள் கண்டுபிடிப்போம்.”

ரஷ்யாவின் பொருளாதாரம் சுதந்திரமான பொருளாதாரமாக இருக்குமா என்று கேட்டதற்கு, கோஸ்டின் கூறினார்: “நான் மிகவும் நம்புகிறேன்.”

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்