Sunday, May 28, 2023 5:49 pm

சிட்னியில் முக்கிய ஆஸ்திரேலிய தொழிலதிபர்களை மோடி சந்தித்தார்

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

நடுவானில் திறந்த விமான கதவு : அதிர்ச்சியில் பயணிகள்

தென்கொரியாவில் ஜெஜூடோ நகரத்திலிருந்து 194 பயணிகளுடன் டேகோ என்ற இடத்தில் சென்ற...

மொபைல் எண் தேவையில்லை: வாட்ஸ் அப் புதிய அப்டேட்

வாட்ஸ் அப் நாள்தோறும் அவர்களது வாடிக்கையாளர்களைக் கவரப் புதிது புதிதாகப் பல...

பாகிஸ்தான் முன்னாள் பிரதமர் இம்ரான் கான் நாட்டைவிட்டு வெளியேற தடை விதிப்பு

பாகிஸ்தானில் கடந்த மே 9 ஆம் தேதியில் இஸ்லாமாபாத் உயர் நீதிமன்றத்தில்...

பனாமாவில் 6.7 ரிக்டர் அளவில் நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டது

வியாழன் அன்று 6.7 ரிக்டர் அளவிலான நிலநடுக்கம் பனாமா நகரின் 264...
- Advertisement -

பிரதமர் நரேந்திர மோடி செவ்வாயன்று ஆஸ்திரேலிய உயர்மட்ட நிறுவனங்களின் வணிகத் தலைவர்களை சந்தித்து, தொழில்நுட்பம், திறன் மற்றும் தூய்மையான எரிசக்தி போன்ற துறைகளில் இந்திய தொழில்துறையுடன் ஒத்துழைப்பை மேம்படுத்த அழைப்பு விடுத்தார்.

மோடி தனது மூன்று நாடுகளுக்கான சுற்றுப்பயணத்தின் மூன்றாவது மற்றும் கடைசி கட்டமாக திங்களன்று சிட்னிக்கு வந்தடைந்தார், இதன் போது அவர் தனது ஆஸ்திரேலிய பிரதமர் அந்தோனி அல்பனீஸுடன் பேச்சுவார்த்தை நடத்துகிறார் மற்றும் நாட்டின் ஆற்றல்மிக்க, மாறுபட்ட இந்திய புலம்பெயர்ந்தோரை கொண்டாடும் சமூக நிகழ்வில் கலந்துகொள்வார்.

அவுஸ்திரேலிய அரசாங்கத்தின் விருந்தினராக அவர் அவுஸ்திரேலியாவிற்கு விஜயம் செய்துள்ளார்.

ஹான்காக் ப்ராஸ்பெக்டிங் எக்ஸிகியூட்டிவ் தலைவர் ஜினா ரைன்ஹார்ட், ஃபோர்டெஸ்க்யூ ஃபியூச்சர் இண்டஸ்ட்ரி எக்ஸிகியூட்டிவ் சேர்மன் ஆண்ட்ரூ பாரஸ்ட் மற்றும் ஆஸ்திரேலியாசூப்பர் சிஇஓ பால் ஷ்ரோடர் ஆகியோருடன் மோடி இருதரப்பு சந்திப்புகளை நடத்தினார்.

ரைன்ஹார்ட்டுடனான சந்திப்பின் போது, இந்தியாவில் மேற்கொள்ளப்பட்டு வரும் சீர்திருத்தங்கள் மற்றும் முன்முயற்சிகளை எடுத்துரைத்த பிரதமர், சுரங்கம் மற்றும் கனிமங்கள் துறையில் தொழில்நுட்பம், முதலீடு மற்றும் திறன் ஆகியவற்றில் பங்குதாரராக இருக்குமாறு அழைப்பு விடுத்தார் என்று டெல்லியில் வெளியுறவு அமைச்சகம் தெரிவித்துள்ளது.

ஷ்ரோடருடன் நடந்த சந்திப்பில், உலகில் வெளிநாட்டு முதலீடுகளுக்கு மிகவும் விருப்பமான முக்கிய பொருளாதாரங்களில் இந்தியாவும் ஒன்று என்றும், ஆஸ்திரேலியன்சூப்பரை இந்தியாவுடன் கூட்டு சேர அழைத்ததாகவும் அவர் கூறினார்.

AustralianSuper என்பது மெல்போர்னைத் தலைமையிடமாகக் கொண்ட ஒரு ஆஸ்திரேலிய உயர் ஆண்டு நிதியாகும்.

அதேபோல், ஃபாரெஸ்டுடனான சந்திப்பின் போது, பசுமை ஹைட்ரஜன் துறையில் இந்திய நிறுவனங்களுடன் இணைந்து பணியாற்றும் குழுவின் திட்டங்களை அவர் வரவேற்றார்.

“இந்தியாவின் லட்சியமான புதுப்பிக்கத்தக்க எரிசக்தி திட்டங்களை வலியுறுத்தி, பசுமை ஹைட்ரஜன் மிஷன் போன்ற இந்தியாவால் மேற்கொள்ளப்படும் மாற்றத்தக்க சீர்திருத்தங்கள் மற்றும் முன்முயற்சிகளை பிரதமர் எடுத்துரைத்தார்,” என்று அது மேலும் கூறியது.

Fortescue Future Industries’s திட்டங்கள் மற்றும் இந்தியாவில் உள்ள திட்டங்கள் குறித்து பிரதமரிடம் Forrest விளக்கினார்.

சந்திப்பிற்குப் பிறகு, ஆஸ்திரேலிய சூப்பர் இந்தியாவில் குறிப்பாக தேசிய இந்திய உள்கட்டமைப்பு நிதியில் முதலீடு செய்வதாக ஷ்ரோடர் கூறினார்.

“இந்தியாவில் முதலீடு செய்வதில் எங்களுக்கு நல்ல அனுபவம் உள்ளது,” என்று அவர் கூறினார்.

புதைபடிவ எரிபொருள் துறை இயங்குவதற்கு குறைந்த கால அவகாசம் மட்டுமே உள்ளது என்பதை அவரும் பிரதம மந்திரியும் ஒப்புக்கொண்டதாகவும், அது எந்தத் தீங்கும் விளைவிக்காத எரிபொருளால் மாற்றப்பட வேண்டும் என்றும், ஆனால் எண்ணெய் மற்றும் எரிவாயுவால் செய்யக்கூடிய அனைத்தையும் செய்ய முடியும் என்றும் ஃபாரஸ்ட் கூறினார்.

இந்தியாவுக்கும் ஆஸ்திரேலியாவுக்கும் இடையே மிகப்பெரிய வர்த்தக வாய்ப்புகள் இருப்பதாக ரைன்ஹார்ட் கூறினார்.

இந்தியப் பொருளாதாரம் ஆரோக்கியமான வேகத்தில் வளர்ந்து, சுமார் 3.5 டிரில்லியன் அமெரிக்க டாலர்களை எட்டியுள்ளது, அடுத்த 25 ஆண்டுகளில் அதை 32 டிரில்லியன் டாலர்களாகக் கொண்டு செல்ல திட்டமிடப்பட்டுள்ளது.

“எதிர்காலத்தில் வளர்ச்சி மிகப்பெரியதாக இருக்கும்… இந்தியாவுடனான அதன் உறவுகளை மேம்படுத்த ஆஸ்திரேலியா உண்மையில் கடினமாக உழைக்க வேண்டும்,” என்று அவர் கூறினார், ஒப்புதல்கள் மற்றும் விதிமுறைகளை குறைப்பதன் மூலம் வெளிநாட்டு முதலீடுகளை ஈர்க்க இந்தியா பல நடவடிக்கைகளை எடுத்துள்ளது.

ஏப்ரல் 2000 மற்றும் டிசம்பர் 2022 இல், அரசாங்கத் தரவுகளின்படி, ஆஸ்திரேலியாவிலிருந்து இந்தியா 1.07 பில்லியன் டாலர் முதலீடுகளைப் பெற்றது.

இரு நாடுகளும் ஏற்கனவே கடந்த ஆண்டு டிசம்பர் 29ஆம் தேதி இடைக்கால தடையற்ற வர்த்தக ஒப்பந்தத்தை அமல்படுத்தியுள்ளன. இரு நாடுகளும் இப்போது அந்த ஒப்பந்தத்தின் நோக்கத்தை ஒரு விரிவான பொருளாதார ஒத்துழைப்பு ஒப்பந்தமாக (CECA) விரிவுபடுத்துவதில் ஈடுபட்டுள்ளன.

ஆஸ்திரேலியா 2022-23ல் இந்தியாவின் 13வது பெரிய வர்த்தக கூட்டாளியாகும். ஏற்றுமதி 6.95 பில்லியன் அமெரிக்க டாலராக இருந்த நிலையில், கடந்த நிதியாண்டில் அந்த நாட்டிலிருந்து இறக்குமதி 19 பில்லியன் டாலராக இருந்தது.

இந்தியா தங்கம் மற்றும் கொண்டைக்கடலைக்கான ஆஸ்திரேலியாவின் மிகப்பெரிய ஏற்றுமதி சந்தையாகவும், நிலக்கரி மற்றும் செப்பு தாதுக்களுக்கான இரண்டாவது பெரிய சந்தையாகவும், ஈயம் மற்றும் கம்பளிக்கான மூன்றாவது பெரிய சந்தையாகவும் உள்ளது.

ஆஸ்திரேலியாவில் இருந்து இறக்குமதி செய்யப்படும் முக்கிய பொருட்களில் நிலக்கரி, தாமிர தாதுக்கள் மற்றும் செறிவு மற்றும் பெட்ரோலியம் ஆகியவை அடங்கும்.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்