Wednesday, June 7, 2023 6:18 pm

ஜி20: வர்த்தகம் மற்றும் முதலீட்டு பணிக்குழு கூட்டம் இன்று முதல் பெங்களூருவில் நடைபெறுகிறது

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

மிக தீவிரமாக வலுப்பெற்றது பிபோர்ஜோய் புயல் : இந்திய வானிலை மையம் தகவல்

தென்கிழக்கு மற்றும் அதனை ஒட்டிய மத்திய கிழக்கு அரபிக்கடலில்  மையம் கொண்டுள்ள...

ஒடிசா ரயில் விபத்து : கணவர் இறந்துவிட்டதாக நாடகமாடிய பெண்

கடந்த ஜூன் 2ஆம் தேதியன்று ஒடிசாவில் உள்ள பாலசோர் பகுதியில் கோரமண்டல்...

வங்கிகளுக்கு டெபாசிட்டாக வரும் ரூ. 2000 நோட்டுகள்

கடந்த மே 18 ஆம் தேதியன்று இந்திய ரிசர்வ் வங்கி ரூ.2000...

இளம்பெண்ணை கடத்தி கட்டாய திருமணம் செய்தவர் அதிரடி கைது

ராஜஸ்தான் மாநிலம் ஜெய்சல்மரில் வசிக்கும் இளம்பெண்ணைக் கடத்தி பாலைவனத்தில் தீ மூட்டி, பெண்ணை பலவந்தமாகத் தூக்கிக்கொண்டு கட்டாய திருமணம் செய்த புஷ்பேந்திர சிங் எனும்...
- Advertisement -

இந்தியாவின் G20 பிரசிடென்சியின் கீழ் இரண்டாவது வர்த்தகம் மற்றும் முதலீட்டு பணிக்குழு கூட்டம் செவ்வாய்க்கிழமை பெங்களூரில் தொடங்குகிறது.

இந்த மூன்று நாள் கூட்டத்தில், G20 உறுப்பு நாடுகள், அழைக்கப்பட்ட நாடுகள், பிராந்திய குழுக்கள் மற்றும் சர்வதேச அமைப்புகளைச் சேர்ந்த 100க்கும் மேற்பட்ட பிரதிநிதிகள் பலதரப்பு வர்த்தக முறையை சீர்திருத்துவது, குறு, சிறு மற்றும் நடுத்தர தொழில்கள் அமைச்சகத்தை (MSME) உலகளாவிய வர்த்தகத்தில் ஒருங்கிணைப்பது குறித்து ஆலோசிக்க உள்ளனர். வளர்ச்சி மற்றும் செழிப்புக்கான வர்த்தக வேலை மற்றும் வர்த்தகத்திற்கான திறமையான தளவாடங்கள்.

வர்த்தகம் மற்றும் தொழில்துறை அமைச்சகத்தின் தகவலின்படி, வர்த்தகம் மற்றும் தொழில்நுட்பம் குறித்த கருத்தரங்கு முதல் நாளில் ஏற்பாடு செய்யப்பட்டுள்ளது. தொழில்நுட்பத்தை மறுவடிவமைக்கும் வர்த்தகம் மற்றும் உள்ளடக்கிய வளர்ச்சியில் தொழில்நுட்பத்தின் பங்கு போன்ற கருப்பொருள்கள், டொமைன் வல்லுநர்கள், கல்வியாளர்கள் மற்றும் பயிற்சியாளர்களைக் கொண்ட இரு குழு விவாதங்களில் விவாதிக்கப்படும்.

கருத்தரங்கைத் தொடர்ந்து வழிகாட்டப்பட்ட நகர சுற்றுப்பயணம், கலாச்சார நிகழ்ச்சி மற்றும் G20 பிரதிநிதிகளுக்கான இரவு உணவு ஆகியவை நடைபெறும்.

உலக வர்த்தக அமைப்பின் (WTO) சீர்திருத்தத்தின் பொருள், இது இந்திய ஜனாதிபதியின் முன்னுரிமைகளில் ஒன்றாகும், இது மே 24, 2023 அன்று தொழில்நுட்ப அமர்வில் விவாதத்திற்கு எடுத்துக்கொள்ளப்படும்.

இரண்டாவது மற்றும் மூன்றாவது நாட்களில், காகித ஆவணங்களின் டிஜிட்டல் மயமாக்கல் தொடர்பான விளக்கக்காட்சிகள், அதாவது எல்லை தாண்டிய வர்த்தகத்திற்கு முக்கியமானதாக இருக்கும் லேடிங் மற்றும் பிறப்பிடச் சான்றிதழ் போன்றவற்றின் விளக்கக்காட்சிகள் மற்றும் மெட்டா தகவலை உருவாக்குவதற்கான செயல் திட்டத்தை உருவாக்குதல். MSMEகளுக்கான போர்டல், GVCகளை மேப்பிங் செய்வதற்கான கட்டமைப்பு, பரஸ்பர அங்கீகார ஒப்பந்தங்கள் (MRAs) மற்றும் G20 ஒழுங்குமுறை உரையாடல் பற்றிய சிறந்த நடைமுறைகளின் தொகுப்பு. மார்ச் மாதம் மும்பையில் நடைபெற்ற முதல் சந்திப்பின் போது நடந்த விவாதங்களில் இருந்து இந்த வழங்கல்கள் வெளிவந்துள்ளன.

இந்தியாவின் G20 பிரசிடென்சியின் நோக்கம், உலகளாவிய வர்த்தகம் மற்றும் முதலீட்டை விரைவுபடுத்துவதில் எதிர்கொள்ளும் சவால்கள் பற்றிய பகிரப்பட்ட புரிதலை உருவாக்குவது மற்றும் வளர்ச்சியை உள்ளடக்கிய மற்றும் வெளிப்படையானதாக மாற்றுவதற்கு இருக்கும் வாய்ப்புகளை மேம்படுத்துவது ஆகும்.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்