Sunday, May 28, 2023 5:26 pm

ஜி7 உச்சி மாநாட்டில் பிரதமர் மோடி மறுசுழற்சி செய்யப்பட்ட பொருட்களால் செய்யப்பட்ட ஜாக்கெட்டை அணிந்துள்ளார்

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

புதிய நாடாளுமன்ற வளாகத்தில் பிரதமர் மோடி ‘செங்கோல்’ நாட்டினர்

திறப்பு விழாவை முன்னிட்டு புதிய நாடாளுமன்ற கட்டிடத்தில் பிரதமர் நரேந்திர மோடி...

புதிய பாராளுமன்ற கட்டிடத்தை பிரதமர் மோடி திறந்து வைத்தார்

புதிய நாடாளுமன்ற கட்டிடத்தை பிரதமர் நரேந்திர மோடி ஞாயிற்றுக்கிழமை காலை திறந்து...

பழங்குடி பெண்ணாக இருப்பது மோசம் இல்லை : குடியரசுத் தலைவர் பேச்சு

ஜார்க்கண்ட் மாநிலத்தில் உள்ள குந்தியில் மத்திய பழங்குடியினர் நல அமைச்சகத்தின் சார்பில் நடைபெற்ற மகளிர் மாநாட்டில் குடியரசுத் தலைவர்...

புதிய நாடாளுமன்ற கட்டடத்தை ஒன்றிய அரசு திறந்து வைக்கும் விவகாரம் : உச்ச நீதிமன்றம் தள்ளுபடி

டெல்லியில் புதிய நாடாளுமன்ற கட்டிடத்தை மோடி வரும் மே 28ஆம் தேதியன்று...
- Advertisement -

பிரதமர் நரேந்திர மோடி ஞாயிற்றுக்கிழமை ஜி7 உச்சி மாநாட்டில் மறுசுழற்சி செய்யப்பட்ட பொருட்களால் செய்யப்பட்ட ஜாக்கெட்டை அணிந்து, நிலைத்தன்மை குறித்த செய்தியை வெளியிட்டார். பயன்படுத்தப்பட்ட பெட் பாட்டில்களை சேகரித்து அவற்றை நசுக்கி உருக்கி வண்ணம் சேர்த்து நூலை உற்பத்தி செய்வதன் மூலம் மறுசுழற்சி செய்யப்பட்ட துணி தயாரிக்கப்படுகிறது. இந்த செயல்முறை பல்வேறு உற்பத்தி நிலைகளில் உமிழ்வை கடுமையாக குறைக்கிறது.

ஹிரோஷிமாவில் நடைபெற்ற ஜி-7 உச்சிமாநாட்டின் போது, “பல நெருக்கடிகளைத் தீர்க்க ஒன்றாகப் பணியாற்றுதல்” என்ற தலைப்பில் பிரதமர் மோடி பேசுகையில், இயற்கை வளங்களின் முழுமையான பயன்பாடு மற்றும் நுகர்வோர்வாதத்தால் ஈர்க்கப்பட்ட வளர்ச்சி மாதிரியை எடுத்துரைத்தார்.

“வளர்ச்சி மாதிரி வளர்ச்சிக்கு வழி வகுக்க வேண்டும் என்று நான் நம்புகிறேன், வளரும் நாடுகளின் முன்னேற்றத்திற்கு தடையாக இருக்கக்கூடாது” என்று பிரதமர் மோடி கூறினார்.

உலகம் முழுவதும் உரங்களுக்கு மாற்றாக இயற்கை விவசாயத்தின் புதிய மாதிரியை உருவாக்குவதை அவர் வலியுறுத்தினார். “உலகில் உள்ள ஒவ்வொரு விவசாயிக்கும் டிஜிட்டல் தொழில்நுட்பத்தின் பலனை நாம் எடுத்துச் செல்ல வேண்டும் என்று நான் நம்புகிறேன். இயற்கை உணவுகளை ஃபேஷன் அறிக்கை மற்றும் வர்த்தகத்திலிருந்து பிரித்து ஊட்டச்சத்து மற்றும் ஆரோக்கியத்துடன் இணைப்பது நமது முயற்சியாக இருக்க வேண்டும்” என்று பிரதமர் மோடி கூறினார்.

G7 உச்சிமாநாட்டின் பக்கவாட்டில் நடைபெற்ற குவாட் உச்சிமாநாட்டின் போது, அனைத்து துறைகளிலும் அமைப்புகளிலும் விரைவான மற்றும் தொலைநோக்கு மாற்றங்கள் தேவை என்பதை தெளிவுபடுத்தும் காலநிலை மாற்றம் தொடர்பான சமீபத்திய அரசுகளுக்கிடையேயான குழு அறிக்கையை பிரதமர் மோடி வலியுறுத்தினார்.

“நாங்கள் நிகர பூஜ்ஜிய உலகத்திற்குச் செல்லும்போது, இந்தோ-பசிபிக் பகுதியில் மலிவு, நம்பகமான மற்றும் பாதுகாப்பான சுத்தமான எரிசக்திக்கான சிறந்த அணுகலை உறுதிசெய்வதற்கு எங்கள் ஒத்துழைப்பை வலுப்படுத்துவது மிகவும் முக்கியமானது என்பதை நாங்கள் அடிக்கோடிட்டுக் காட்டுகிறோம். காலநிலை நிதிக்கான பிராந்தியத்தின் அணுகலை அதிகரிக்க நாங்கள் ஒன்றிணைந்து செயல்படுவோம். மற்றும் காலநிலை ஸ்மார்ட் தொழில்நுட்பம்.

2022 இல் தொடங்கப்பட்ட Quad Climate Change Adaptation and Mitigation Package (Q-CHAMP) இன் கீழ், காலநிலை மற்றும் தூய்மையான எரிசக்தி ஒத்துழைப்பை மேம்படுத்துவதற்கும், தழுவல் மற்றும் நெகிழ்ச்சித்தன்மையை மேம்படுத்துவதற்கும் இந்தோ-பசிபிக் கூட்டாளர்களுடன் தொடர்ந்து இணைந்து பணியாற்றுகிறோம்.

இது சம்பந்தமாக, ஜூலை 2022 இல் ஆஸ்திரேலியா மற்றும் இந்தியா நடத்திய சிட்னி எனர்ஜி ஃபோரம் மற்றும் குவாட் கிளீன் ஹைட்ரஜன் பார்ட்னர்ஷிப் கூட்டத்தை நாங்கள் வரவேற்கிறோம்” என்று குவாடின் கூட்டறிக்கையில் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

இந்தோ-பசிபிக் பகுதியில் உள்ள தூய்மையான எரிசக்தி விநியோகச் சங்கிலிகள் குறித்த கொள்கைகளின் அறிக்கையை வெளியிட்டு, இது தூய்மையான எரிசக்தி விநியோகச் சங்கிலி மேம்பாட்டிற்கான பிராந்தியத்தில் குவாடின் ஈடுபாட்டிற்கான அடிப்படையை வழங்குகிறது, “நாங்கள் தூய்மையான எரிசக்தி விநியோகச் சங்கிலியின் முயற்சியை விரைவுபடுத்துவதற்கும் நாங்கள் அறிவிக்கிறோம். இந்தோ-பசிபிக்கின் தூய்மையான ஆற்றல் மாற்றம்.இந்தோ-பசிபிக் கூட்டாளர்களுடன் இணைந்து செயல்படும் இந்த முயற்சியானது, சுத்தமான எரிசக்தி உற்பத்தி மற்றும் வரிசைப்படுத்தல் செலவுகளைக் குறைப்பதற்கும், பிராந்திய எரிசக்தி பாதுகாப்பை மேம்படுத்துவதற்கும், தேவையான பொருட்களின் பிராந்திய உற்பத்தியை விரிவுபடுத்துவதற்கும் பன்முகப்படுத்துவதற்கும் ஆராய்ச்சி மற்றும் மேம்பாடு மற்றும் சாத்தியக்கூறு ஆய்வு திட்டங்களை எளிதாக்கும். தொழில்நுட்பங்கள்.”

மறுசுழற்சி செய்யப்பட்ட பிளாஸ்டிக் பாட்டில்களால் செய்யப்பட்ட ஜாக்கெட்டை பிரதமர் மோடி அணிவது இது முதல் முறை அல்ல என்பது குறிப்பிடத்தக்கது. சமீபத்தில், பிரதமர் நரேந்திர மோடி நாடாளுமன்றத்தில் ஸ்லீவ்லெஸ் ஸ்கை-ப்ளூ ஜாக்கெட் அணிந்திருந்தார்.

ஆனால், அது சாதாரண ஜாக்கெட் அல்ல, பிப்ரவரி 6-ம் தேதி பெங்களூரில் நடந்த இந்திய எரிசக்தி வாரத்தின் போது இந்தியன் ஆயில் கார்ப்பரேஷன் (ஐஓசி) அவருக்கு பரிசளித்த நேரு ஜாக்கெட் பிளாஸ்டிக் பாட்டில்களில் இருந்து மறுசுழற்சி செய்யப்பட்ட பொருட்களைப் பயன்படுத்தி தயாரிக்கப்பட்டது.

“பசுமை வளர்ச்சி மற்றும் ஆற்றல் மாற்றத்தை நோக்கிய இந்தியாவின் இந்த மாபெரும் முயற்சிகள் நமது மதிப்புகளையும் பிரதிபலிக்கின்றன. வட்டப் பொருளாதாரம், ஒரு வகையில், ஒவ்வொரு இந்தியனின் வாழ்க்கை முறையின் ஒரு பகுதியாகும். குறைத்தல், மறுபயன்பாடு மற்றும் மறுசுழற்சி என்ற மந்திரம் நமது மதிப்புகளில் பதிந்துள்ளது.

இன்று அதற்கான உதாரணத்தை இங்கு பார்க்க வேண்டும். பிளாஸ்டிக் கழிவு பாட்டில்களை மறுசுழற்சி செய்து சீருடைகள் தயாரிப்பதை பார்த்திருப்பீர்கள். ஃபேஷன் மற்றும் அழகு உலகத்தைப் பொருத்தவரை இது எங்கும் குறைவில்லை. ஒவ்வொரு ஆண்டும் இதுபோன்ற 100 மில்லியன் பாட்டில்களை மறுசுழற்சி செய்யும் இலக்கு சுற்றுச்சூழலைப் பாதுகாப்பதில் நீண்ட தூரம் செல்லும்” என்று பிரதமர் மோடி கூறினார்.

2021 இல் கிளாஸ்கோவில் நடந்த COP26 உச்சிமாநாட்டில், பிரதமர் நரேந்திர மோடி, 500 ஜிகாவாட் புதைபடிவமற்ற மின்சாரத் திறனை எட்டுவது, புதுப்பிக்கத்தக்க எரிசக்தித் தேவைகளில் பாதியை உமிழ்வைக் குறைப்பது உள்ளிட்ட லட்சியமான ஐந்து பகுதி “பஞ்சாமிர்தம்” உறுதிமொழிக்கு உறுதியளித்தார். 2030க்குள் 1 பில்லியன் டன்.

மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தியின் உமிழ்வு தீவிரத்தை 45 சதவீதம் குறைக்க இந்தியாவும் இலக்கு வைத்துள்ளது. இறுதியாக, இந்தியா 2070 ஆம் ஆண்டிற்குள் நிகர-பூஜ்ஜிய உமிழ்வை உறுதி செய்கிறது. குறிப்பிடத்தக்க வகையில், ஜூலை 2022 முதல் இந்தியா பல ஒற்றை உபயோக பிளாஸ்டிக்குகளை தடை செய்தது.

ஒருமுறை மட்டுமே பயன்படுத்தப்படும் பிளாஸ்டிக் என்பது பொதுவாக மறுசுழற்சி செயல்முறையின் மூலம் செல்லாத ஒருமுறை மட்டுமே பயன்படுத்தப்பட்ட பிறகு நிராகரிக்கப்படும் பொருட்கள் ஆகும்.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்