Thursday, June 1, 2023 10:46 pm

மகிந்த ராஜபக்சவின் வெளிநாட்டு பயணத்தடையை இலங்கை நீதிமன்றம் நீக்கியுள்ளது

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

எக்ஸ்பிரஸ் நுழைவு விண்ணப்பதாரர்களுக்கான வகை அடிப்படையிலான தேர்வை கனடா தொடங்குகிறது

கனடா தனது தொழிலாளர் தேவைகளைப் பூர்த்தி செய்வதற்கும் அதன் பொருளாதாரத்தை வலுப்படுத்துவதற்கும்...

சிங்கப்பூர் கோயிலில் நகைகளை அடகு வைத்த அர்ச்சகருக்கு சிறை

சிங்கப்பூரில் உள்ள புகழ் பெற்ற மாரியம்மன் கோவிலில் தலைமை அர்ச்சகராக பணியாற்றி...

கூட்டணியை ஆட்சி அமைக்க பல்கேரிய அதிபர் கோரிக்கை

பல்கேரிய ஜனாதிபதி Rumen Radev, We Continue Change-Democratic Bulgaria (PP-DB)...
- Advertisement -

மே 9, 2022 மோதல்கள் தொடர்பாக முன்னாள் பிரதமர் மகிந்த ராஜபக்சவுக்கு விதிக்கப்பட்ட வெளிநாட்டு பயணத் தடை, இலங்கை நீதிமன்றத்தால் புதன்கிழமை நீக்கப்பட்டதாக இலங்கை செய்தி நிறுவனம் நியூஸ் ஃபர்ஸ்ட் தெரிவித்துள்ளது.

ராஜபக்சவுடன், பாராளுமன்ற உறுப்பினர் ரோஹித அபேகுணவர்தன, அமைச்சர் பவித்ரா வன்னியாராச்சி மற்றும் முன்னாள் மாகாண சபை உறுப்பினர் காஞ்சனா ஜயரத்ன ஆகியோருக்கு எதிரான பயணத்தடை கோட்டை நீதவான் நீதிமன்றத்தினால் முற்றாக நீக்கப்பட்டது.

மே 9, 2022 அன்று கொழும்பில் அமைதியான அரசாங்க எதிர்ப்புப் போராட்டக்காரர்கள் மீது நடத்தப்பட்ட கொடிய தாக்குதலில் ஈடுபட்டதாகக் கூறப்படும் விசாரணைகளைக் கருத்தில் கொண்டு ராஜபக்சே மற்றும் பிறருக்கு இந்தத் தடை விதிக்கப்பட்டது.

முன்னாள் ஜனாதிபதி மஹிந்த ராஜபக்ஷ, பாராளுமன்ற உறுப்பினர் ரோஹித அபேகுணவர்தன, அமைச்சர் பவித்ரா வன்னியாராச்சி மற்றும் முன்னாள் மாகாண சபை உறுப்பினர் காஞ்சனா ஜயரத்ன ஆகியோர் விசாரணையில் சந்தேகநபர்களாக பெயரிடப்படாத காரணத்தினால், அவர்களுக்கு விதிக்கப்பட்டுள்ள பயணத்தடையை தளர்த்துமாறு ஜனாதிபதி சட்டத்தரணி சவேந்திர பெர்னாண்டோ நீதிமன்றில் கோரியுள்ளார். , நியூஸ் ஃபர்ஸ்ட் தெரிவித்துள்ளது.

வாதத்தை கேட்ட நீதவான், பயணத்தடையை நீக்கி உத்தரவு பிறப்பித்ததுடன், குடிவரவு மற்றும் குடியகல்வு கட்டுப்பாட்டாளர் நாயகத்தை குறிப்பிட்ட உத்தரவைப் பெறுபவராக நியமித்தார்.

எவ்வாறாயினும், இந்த வழக்கின் நான்காவது சந்தேக நபரான பாராளுமன்ற உறுப்பினர் மிலன் ஜயதிலக்க உள்ளிட்ட மேலும் இருவரின் பயணத்தடை அடுத்த நீதிமன்ற திகதி வரை நீடிக்கப்பட்டுள்ளது.

முன்னதாக பிணையில் விடுவிக்கப்பட்ட ஹேவாகமகே மஞ்சுள, ரமேஷ் பானுகா, சமத் திவங்க மற்றும் நிஷாந்த டி மெல் ஆகியோரை வழக்கில் இருந்து விடுவிக்குமாறு நீதவான் மேலும் உத்தரவிட்டார் என்று இலங்கையை தளமாகக் கொண்ட நியூஸ் ஃபர்ஸ்ட் தெரிவித்துள்ளது.

ஆகஸ்ட் 11 ஆம் தேதி வரை நீதிமன்றத்தின் அனுமதியின்றி அவர்கள் நாட்டை விட்டு வெளியேறக்கூடாது என்று இலங்கை உச்ச நீதிமன்றம் இடைக்கால உத்தரவை பிறப்பித்தது.

மஹிந்த ராஜபக்ஷ, பசில் ராஜபக்ச மற்றும் இலங்கை மத்திய வங்கியின் முன்னாள் ஆளுநர் அஜித் நிவார்ட் கப்ரால் ஆகியோருக்கு வெளிநாடு செல்ல தடை விதிக்கக் கோரி உச்ச நீதிமன்றத்தில் மனு தாக்கல் செய்யப்பட்டுள்ளதாக கொழும்பு வர்த்தமானி செய்தி வெளியிட்டுள்ளது.

இலங்கையின் பொருளாதார நெருக்கடிக்கு காரணமான நபர்களுக்கு எதிராக உச்ச நீதிமன்றத்தில் தாக்கல் செய்யப்பட்ட அடிப்படை உரிமை மனுவின் அடிப்படையில் விசாரணை நடத்தப்பட வேண்டும் என மனுவில் கோரப்பட்டுள்ளது.

ஜூலை 22, 2022 அன்று, ஒரு பெரிய இராணுவக் குழு, பொலிஸாருடன் இணைந்து, ஜனாதிபதி செயலகம் மற்றும் காலி முகத்திடலில் உள்ள போராட்டத் தளத்திற்கு அருகில், எதிர்ப்பாளர்களின் பகுதியை அகற்றுவதற்காக சோதனையைத் தொடங்கியது. பலர் கைது செய்யப்பட்டனர்.

பல இலங்கையர்கள் உணவு மற்றும் எரிபொருள் உள்ளிட்ட அத்தியாவசியப் பொருட்களுக்கு கடுமையான பற்றாக்குறையை அனுபவித்து வரும் நிலையில், அமைதியான போராட்டங்கள் மார்ச் மாதம் ஆரம்பிக்கப்பட்டன. இந்த ஆர்ப்பாட்டங்கள் மே 9 அன்று அப்போதைய பிரதமர் மஹிந்த ராஜபக்ஷவை ராஜினாமா செய்ய வழிவகுத்தது, அவரது சகோதரர் ஜனாதிபதி கோட்டாபய ராஜபக்ஷ ஜூலை 13 அன்று நாட்டை விட்டு வெளியேறி மறுநாள் ராஜினாமா செய்தார்.

விக்கிரமசிங்க தற்காலிக ஜனாதிபதியானார், மற்றும் பாராளுமன்றம் ஜூலை 20 அன்று ராஜபக்சவின் அரசியல் கட்சியான ஸ்ரீலங்கா பொதுஜன பெரமுனாவின் ஆதரவுடன் புதிய ஜனாதிபதியாக தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டது.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்