Thursday, June 8, 2023 4:17 am

முஸ்லீம் இடஒதுக்கீட்டிற்கு அரசியலமைப்புச் சட்டத்தில் இடமில்லை என்று அமித்ஷா

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

மிக தீவிரமாக வலுப்பெற்றது பிபோர்ஜோய் புயல் : இந்திய வானிலை மையம் தகவல்

தென்கிழக்கு மற்றும் அதனை ஒட்டிய மத்திய கிழக்கு அரபிக்கடலில்  மையம் கொண்டுள்ள...

ஒடிசா ரயில் விபத்து : கணவர் இறந்துவிட்டதாக நாடகமாடிய பெண்

கடந்த ஜூன் 2ஆம் தேதியன்று ஒடிசாவில் உள்ள பாலசோர் பகுதியில் கோரமண்டல்...

வங்கிகளுக்கு டெபாசிட்டாக வரும் ரூ. 2000 நோட்டுகள்

கடந்த மே 18 ஆம் தேதியன்று இந்திய ரிசர்வ் வங்கி ரூ.2000...

இளம்பெண்ணை கடத்தி கட்டாய திருமணம் செய்தவர் அதிரடி கைது

ராஜஸ்தான் மாநிலம் ஜெய்சல்மரில் வசிக்கும் இளம்பெண்ணைக் கடத்தி பாலைவனத்தில் தீ மூட்டி, பெண்ணை பலவந்தமாகத் தூக்கிக்கொண்டு கட்டாய திருமணம் செய்த புஷ்பேந்திர சிங் எனும்...
- Advertisement -

கர்நாடகாவில் பாஜக அரசாங்கம் முஸ்லிம்களுக்கான நான்கு சதவீத ஓபிசி இட ஒதுக்கீட்டை ரத்து செய்த இரண்டு நாட்களுக்குப் பிறகு, மத்திய உள்துறை அமைச்சர் அமித் ஷா ஞாயிற்றுக்கிழமை இந்த நடவடிக்கையை ஆதரித்தார், மதத்தின் அடிப்படையில் இடஒதுக்கீடு வழங்க அரசியலமைப்பில் எந்த ஏற்பாடும் இல்லை என்று கூறினார்.

கர்நாடகாவின் பிதார் என்ற இடத்தில் தேர்தல் நடைபெறும் பேரணியில் பேசிய அவர், மாநிலத்தில் மத அடிப்படையில் இடஒதுக்கீடு அளிப்பதற்காக காங்கிரஸ் கட்சியை கடுமையாக சாடினார்.

மாநிலத்தில் முந்தைய காங்கிரஸ் தலைமையிலான அரசு கொண்டுவந்த முஸ்லிம்களுக்கான இடஒதுக்கீடு அரசியலமைப்புச் சட்டப்படி இல்லை என்று ஷா கூறினார்.

தேர்தலுக்கு முன் நடந்த கடைசி அமைச்சரவைக் கூட்டத்தில், பசவராஜ் பொம்மை அரசாங்கம் வெள்ளிக்கிழமையன்று முஸ்லிம்களுக்கான நான்கு சதவீத ஓபிசி இடஒதுக்கீட்டை ரத்து செய்து, இரண்டு ஆதிக்க சமூகங்களான வீரசைவ-லிங்காயத் மற்றும் வொக்கலிகாக்களுக்கு பகிர்ந்தளித்தது.

OBC முஸ்லிம்களை 10 சதவீத பொருளாதாரத்தில் பின்தங்கிய பிரிவு (EWS) பிரிவுக்கு மாற்ற அமைச்சரவை முடிவு செய்தது.

காங்கிரஸ் தனது துருவமுனைப்பு அரசியலின் ஒரு பகுதியாக சிறுபான்மையினருக்கு இடஒதுக்கீடு வழங்கியதாக ஷா கூறினார். “பாஜக அந்த இட ஒதுக்கீட்டை ரத்து செய்து, வொக்கலிகா மற்றும் லிங்காயத் சமூகங்களுக்கு இடஒதுக்கீடு வழங்கியது,” என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

அவர் ஞாயிற்றுக்கிழமை கர்நாடகாவுக்கு விஜயம் செய்தபோது ‘கரோட்டா ஷஹீத் ஸ்மாரக்’ மற்றும் சர்தார் வல்லபாய் படேலின் நினைவிடத்தையும் திறந்து வைத்தார். 20 அடி உயர சர்தார் படேலின் சிலை, நாட்டின் முதல் உள்துறை அமைச்சர் ஆற்றிய குறிப்பிடத்தக்க பங்கின் அடையாளமாகும், என்றார்.

2.5 அடி உயர மூவர்ணக் கொடியை ஏற்றியதற்காக, ஹைதராபாத் மாநிலத்தின் ஆட்சியாளரான நிஜாமின் ரஸாகர்களால் கொல்லப்பட்டதாகக் கூறப்படும் கோரட்டா கிராமத்தில் உள்ள மக்களின் தியாகத்தையும் அவர் எடுத்துரைத்தார். இப்போது அதே நிலத்தில் 103 அடி உயர மூவர்ணக் கொடி ஏற்றப்பட்டுள்ளது என்றார் ஷா.

மத்திய உள்துறை அமைச்சர் காங்கிரஸ் கட்சியை குறிவைத்து வாக்கு வங்கி அரசியல் என்று கூறுகிறார். சுதந்திரம் மற்றும் ஹைதராபாத் விடுதலையின் தியாகிகளை கட்சி ஒருபோதும் நினைவுகூரவில்லை என்று அவர் குற்றம் சாட்டினார்.

“காங்கிரஸின் துருவமுனை அரசியல் மற்றும் வாக்கு வங்கியின் பேராசை காரணமாக, சுதந்திரம் மற்றும் ஹைதராபாத் முக்திக்காக தங்களை தியாகம் செய்த மக்களை அவர்கள் ஒருபோதும் நினைவுகூரவில்லை,” என்று அவர் கூறினார்.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்