Thursday, June 8, 2023 4:12 am

பிரதமர் மோடி இன்று வாரணாசியில் ‘ஒரு உலக காசநோய் உச்சி மாநாட்டில்’ உரையாற்றுகிறார்

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

மிக தீவிரமாக வலுப்பெற்றது பிபோர்ஜோய் புயல் : இந்திய வானிலை மையம் தகவல்

தென்கிழக்கு மற்றும் அதனை ஒட்டிய மத்திய கிழக்கு அரபிக்கடலில்  மையம் கொண்டுள்ள...

ஒடிசா ரயில் விபத்து : கணவர் இறந்துவிட்டதாக நாடகமாடிய பெண்

கடந்த ஜூன் 2ஆம் தேதியன்று ஒடிசாவில் உள்ள பாலசோர் பகுதியில் கோரமண்டல்...

வங்கிகளுக்கு டெபாசிட்டாக வரும் ரூ. 2000 நோட்டுகள்

கடந்த மே 18 ஆம் தேதியன்று இந்திய ரிசர்வ் வங்கி ரூ.2000...

இளம்பெண்ணை கடத்தி கட்டாய திருமணம் செய்தவர் அதிரடி கைது

ராஜஸ்தான் மாநிலம் ஜெய்சல்மரில் வசிக்கும் இளம்பெண்ணைக் கடத்தி பாலைவனத்தில் தீ மூட்டி, பெண்ணை பலவந்தமாகத் தூக்கிக்கொண்டு கட்டாய திருமணம் செய்த புஷ்பேந்திர சிங் எனும்...
- Advertisement -

வாரணாசியில் உள்ள ருத்ரகாஷ் கன்வென்ஷன் சென்டரில் வெள்ளிக்கிழமை நடைபெறும் உலக காசநோய் தினத்தையொட்டி நடைபெறும் ‘ஒன் வேர்ல்டு காசநோய் உச்சி மாநாட்டில்’ பிரதமர் நரேந்திர மோடி உரையாற்றுகிறார்.

இந்த உச்சிமாநாட்டை சுகாதாரம் மற்றும் குடும்ப நல அமைச்சகம் (MoHFW) மற்றும் ஸ்டாப் டிபி பார்ட்னர்ஷிப் ஏற்பாடு செய்துள்ளது.

2001 ஆம் ஆண்டு நிறுவப்பட்டது, ஸ்டாப் டிபி பார்ட்னர்ஷிப் என்பது ஐக்கிய நாடுகள் சபையால் நடத்தப்படும் அமைப்பாகும், இது காசநோயால் பாதிக்கப்பட்ட மக்கள், சமூகங்கள் மற்றும் நாடுகளின் குரல்களைப் பெருக்கும்.

இந்த நிகழ்வின் போது, காசநோய்-முக்த் பஞ்சாயத்து முயற்சி உட்பட பல்வேறு முயற்சிகளை பிரதமர் தொடங்குவார்; குறுகிய காசநோய் தடுப்பு சிகிச்சையின் (TPT) அதிகாரப்பூர்வ பான்-இந்தியா வெளியீடு; காசநோய்க்கான குடும்பத்தை மையமாகக் கொண்ட பராமரிப்பு மாதிரி மற்றும் இந்தியாவின் வருடாந்திர காசநோய் அறிக்கை 2023 இன் வெளியீடு.

காசநோயை முடிவுக்குக் கொண்டுவருவதற்கான முன்னேற்றத்திற்காக தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட மாநிலங்கள்/யூனியன் பிரதேசங்கள் மற்றும் மாவட்டங்களுக்கும் பிரதமர் விருது வழங்குவார். மார்ச் 2018 இல், புது தில்லியில் நடைபெற்ற காசநோய் முடிவு மாநாட்டின் போது, காசநோய் தொடர்பான SDG இலக்குகளை 2025 ஆம் ஆண்டிற்குள், அதாவது நிர்ணயிக்கப்பட்ட நேரத்திற்கு ஐந்து ஆண்டுகளுக்கு முன்னதாகவே இந்தியா அடைய வேண்டும் என்று பிரதமர் அழைப்பு விடுத்தார்.

ஒரு உலக காசநோய் உச்சிமாநாடு, உத்தியோகபூர்வ அறிக்கையின்படி, நாடு அதன் காசநோய் ஒழிப்பு நோக்கங்களை பூர்த்தி செய்ய முன்னோக்கி நகரும் போது இலக்குகளை மேலும் விவாதிக்க ஒரு வாய்ப்பை வழங்கும்.

தேசிய காசநோய் ஒழிப்பு திட்டங்களில் இருந்து கற்றல்களை வெளிப்படுத்தவும் இது ஒரு வாய்ப்பாக இருக்கும். 30 நாடுகளைச் சேர்ந்த சர்வதேச பிரதிநிதிகள் உச்சிமாநாட்டில் பங்கேற்க உள்ளனர்.

சம்பூர்ணானந்த் சமஸ்கிருத பல்கலைக்கழக மைதானத்தில் நடைபெறும் நிகழ்ச்சியில், 1780 கோடி ரூபாய் மதிப்பிலான திட்டங்களுக்கு பிரதமர் அர்ப்பணித்து அடிக்கல் நாட்டுவார்.

கடந்த ஒன்பது ஆண்டுகளில், பிரதமர் தனது நாடாளுமன்றத் தொகுதியான வாரணாசியின் நிலப்பரப்பை மாற்றியமைப்பதிலும், நகரம் மற்றும் அதை ஒட்டிய பகுதிகளில் வசிக்கும் மக்களின் வாழ்க்கையை எளிதாக்குவதில் சிறப்பு கவனம் செலுத்தியுள்ளார். இந்த திசையில் இது மற்றொரு படி என்று நம்பப்படுகிறது.

வாரணாசி கான்ட் நிலையத்திலிருந்து கோடோவ்லியா வரையிலான பயணிகள் ரோப்வேக்கு பிரதமர் அடிக்கல் நாட்டுவார். திட்டச் செலவு சுமார் ரூ. 645 கோடி. ரோப்வே அமைப்பு ஐந்து நிலையங்களுடன் 3.75 கி.மீ. இது வாரணாசியில் உள்ள சுற்றுலாப் பயணிகள், யாத்ரீகர்கள் மற்றும் குடியிருப்பாளர்களின் நடமாட்டத்தை எளிதாக்கும்.

நமாமி கங்கா திட்டத்தின் கீழ் பகவான்பூரில் 55 எம்.எல்.டி கழிவுநீர் சுத்திகரிப்பு நிலையங்களுக்கு பிரதமர் அடிக்கல் நாட்டுவார், மேலும் இது ரூ. 300 கோடி. கேலோ இந்தியா திட்டத்தின் கீழ், சிக்ரா ஸ்டேடியத்தின் மறுமேம்பாட்டின் 2 மற்றும் 3 கட்டங்களின் அடிக்கல்லை பிரதமரால் நாட்டப்படும்.

ஹிந்துஸ்தான் பெட்ரோலியம் கார்ப்பரேஷன் லிமிடெட் மூலம் கட்டப்படவுள்ள சேவாபுரியில் உள்ள ஈசர்வார் கிராமத்தில் எல்பிஜி பாட்டிலிங் ஆலைக்கு பிரதமர் மோடி அடிக்கல் நாட்டுவார். பார்தாரா கிராமத்தில் ஆரம்ப சுகாதார நிலையம் உட்பட பல்வேறு திட்டங்களுக்கும் பிரதமர் அடிக்கல் நாட்டுகிறார். மாற்றும் அறைகளுடன் மிதக்கும் ஜெட்டி, மற்றவற்றுடன்.

ஜல் ஜீவன் திட்டத்தின் கீழ், 63 கிராம பஞ்சாயத்துகளில் 3 லட்சத்திற்கும் அதிகமான மக்கள் பயனடையும் 19 குடிநீர் திட்டங்களை பிரதமர் மோடி அர்ப்பணிக்கிறார். கிராமப்புற குடிநீர் அமைப்பை மேலும் வலுப்படுத்த, இந்த திட்டத்தின் கீழ் 59 குடிநீர் திட்டங்களுக்கும் பிரதமர் அடிக்கல் நாட்டுவார்.

வாரணாசி மற்றும் அதைச் சுற்றியுள்ள விவசாயிகள், ஏற்றுமதியாளர்கள் மற்றும் வணிகர்களுக்கு, கார்க்கியானில் கட்டப்பட்டுள்ள ஒருங்கிணைந்த பேக் ஹவுஸில் பழங்கள் மற்றும் காய்கறிகளை தரம் பிரித்தல், வரிசைப்படுத்துதல் மற்றும் பதப்படுத்துதல் ஆகியவை சாத்தியமாகும்.

இந்த நிகழ்வின் போது பிரதமர் இந்த திட்டத்தை நாட்டுக்கு அர்ப்பணிப்பார். வாரணாசி மற்றும் அதைச் சுற்றியுள்ள பகுதிகளின் விவசாய ஏற்றுமதியை அதிகரிக்க இது உதவும். வாரணாசி ஸ்மார்ட் சிட்டி திட்டத்தின் கீழ் ராஜ்காட் மற்றும் மஹ்மூர்கஞ்ச் அரசுப் பள்ளிகளின் மறு மேம்பாட்டுப் பணிகள் உட்பட பல்வேறு திட்டங்களை அவர் அர்ப்பணிப்பார்; உள் நகர சாலைகளை அழகுபடுத்துதல்; மற்றவற்றுடன் நகரின் 6 பூங்காக்கள் மற்றும் குளங்களை மறுவடிவமைப்பு செய்தல்.

லால் பகதூர் சாஸ்திரி சர்வதேச விமான நிலையத்தில் ATC டவர் உட்பட பல்வேறு உள்கட்டமைப்பு திட்டங்களையும் பிரதமர் அர்ப்பணிக்கிறார்; பேலுபூரில் உள்ள நீர்நிலைப் பணி வளாகத்தில் 2 மெகாவாட் சூரிய மின் நிலையம்; கோனியா பம்பிங் ஸ்டேஷனில் 800 KW சூரிய மின் நிலையம்; சாரநாத்தில் புதிய சமூக சுகாதார மையம்; சந்த்பூரில் உள்ள தொழிற்பேட்டையின் உள்கட்டமைப்பு மேம்பாடு; கேதாரேஷ்வர், விஸ்வேஷ்வர் மற்றும் ஓம்காரேஷ்வர் காண்ட் பரிக்ரமா கோவில்களுக்கு புத்துயிர் அளித்தல்.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்