29.4 C
Chennai
Sunday, March 26, 2023

சீன உளவு பலூன் அமெரிக்காவிற்கு உடனடி பாதுகாப்பு அச்சுறுத்தலை ஏற்படுத்தவில்லை

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

பாகிஸ்தான் பலுசிஸ்தானின் ஜல் மாக்சி பகுதியில் லேசான நிலநடுக்கம்...

பாகிஸ்தானின் பலுசிஸ்தான் மாகாணத்தின் ஜல் மாக்சி மாவட்டத்தில் ஞாயிற்றுக்கிழமை லேசான நிலநடுக்கம்...

பென்சில்வேனியா சாக்லேட் ஆலை வெடிப்பில் 2 பேர் பலி,...

பென்சில்வேனியாவில் உள்ள சாக்லேட் தொழிற்சாலையில் வெள்ளிக்கிழமை ஏற்பட்ட வெடிவிபத்தில் இரண்டு பேர்...

பிரேசில் பயிற்சியாளர் வேலையைப் பற்றிய வதந்திகளுக்கு முற்றுப்புள்ளி வைக்குமாறு...

ரியல் மாட்ரிட் தலைவரான கார்லோ அன்செலோட்டியை பிரேசிலின் காலியான நிர்வாகப் பதவியுடன்...

டிரம்ப் கைது? புடின் சிறையில் அடைக்கப்பட்டாரா? வைரலாகும் புகைப்படம்

முன்னாள் அதிபர் டொனால்ட் ட்ரம்ப், நியூயார்க் நகர காவல்துறை அதிகாரிகளால் கலவரக்...

உக்ரேனியர்களுக்கு தாராளமாக நடந்துகொண்டதற்காக போலந்துக்கு இளவரசர் வில்லியம் நன்றி...

பிரிட்டனின் இளவரசர் வில்லியம் வியாழன் அன்று கடந்த காலப் போர்களில் உயிரிழந்த...

சீனாவின் “உளவு-பலூன்” அமெரிக்க வானத்தில் இருந்து மறைந்து போகலாம், ஆனால் உலகின் அதிநவீன போர் விமானங்களில் ஒன்றிலிருந்து ஏவப்பட்ட வெப்ப-தேடும் ஏவுகணையின் மூலம் அதன் வன்முறைத் தாக்குதலுக்குப் பிறகு பல சிக்கல்கள் வரிசைப்படுத்தப்பட உள்ளன, Nikkei Asia தெரிவித்துள்ளது.

சீனாவிற்கு எதிரான உணர்வுகள் அமெரிக்காவில் இரு கட்சி ஆதரவை அனுபவித்து வருவதால், சில குடியரசுக் கட்சித் தலைவர்கள் ஜனாதிபதி ஜோ பிடனைத் தாக்கி கூடுதல் அரசியல் புள்ளிகளைப் பெற முயன்றனர். அதே நேரத்தில், தேசிய பாதுகாப்பு ஆலோசகர் ஜேக் சல்லிவன் முந்தைய குடியரசுக் கட்சி நிர்வாகத்தின் திறமையின்மை, முந்தைய வகைகளைக் கண்டறியத் தவறியதை சுட்டிக்காட்டியுள்ளார்.

நிக்கி ஏஷியா, ஒரு அதிநவீன F-22 ராப்டார் மற்றும் 500,000 அமெரிக்க டாலர்கள் மதிப்புள்ள AIM-9X சைட்விண்டர் ஏவுகணையை பயன்படுத்துவதற்கான முடிவும் கேள்விக்குறியாகியுள்ளது என்று தெரிவித்துள்ளது. 60 மீட்டருக்கும் அதிகமான உயரம் மற்றும் 900 கிலோகிராம்களுக்கு மேல் எடையுள்ளதாக இருந்த போதிலும், உயர்மட்ட வான் பாதுகாப்பு அதிகாரி செய்தியாளர்களிடம் கூறுகையில், வான்கப்பல் “விரோத செயலையோ அல்லது விரோத நோக்கத்தையோ” வெளிப்படுத்தவில்லை.

சீன அதிகாரிகள், இதற்கிடையில், வாஷிங்டன் அவர்கள் வலியுறுத்தும் ஒரு சிவிலியன் வானிலை பலூனை அழிப்பதன் மூலம் மிகையாக நடந்துகொண்டதாக தொடர்ந்து வலியுறுத்துகின்றனர். பிடென் நிர்வாகம் அமெரிக்க பிராந்திய வான்வெளியை மீறியதற்கு பதிலளிக்கும் வகையில் இத்தகைய கடுமையான நடவடிக்கையை எடுக்க முடிவு செய்தது, இருப்பினும், அமெரிக்க கொள்கை வகுப்பாளர்களிடையே சீனா மீது கடுமையான நிலைப்பாட்டை எடுப்பதாகக் காணப்பட வேண்டும் மற்றும் கேட்கப்பட வேண்டும் என்ற ஆசை அதிகரித்து வருகிறது.

பலூன் அமெரிக்க தேசிய பாதுகாப்பிற்கு தெளிவான மற்றும் தற்போதைய ஆபத்தை ஏற்படுத்தவில்லை என்றாலும், மொன்டானாவில் உள்ள Malmstrom Air Force Base போன்ற அமெரிக்க இராணுவ தளத்தின் மீதான அதன் போக்கு, விமானத்தின் தீங்கற்ற தன்மையை காட்டிக்கொடுக்கிறது. உண்மையில், நிக்கேய் ஆசியாவின் அறிக்கையின்படி, எதிர்கால முழுப் போருக்குத் தயாராகும் பெய்ஜிங்கின் நோக்கத்தின் சமிக்ஞையாகக் கூட இது பார்க்கப்படலாம்.

புலனாய்வு, கண்காணிப்பு மற்றும் உளவு நடவடிக்கைகளை ஒரு இராணுவம் மற்றொரு இராணுவத்திற்கு எதிராக நடத்துவது சர்வதேச அரசியலில் நியாயமான விளையாட்டாகும்.

மக்கள் விடுதலை இராணுவத்தின் வளர்ந்து வரும் திறன்களைக் கண்காணிக்க, PLA கடற்படை மற்றும் விமானப் படைப் பிரிவுகளின் ஆக்கிரமிப்பு எதிர்ப்பு நடவடிக்கைகள் இருந்தபோதிலும், சீனக் கடற்கரை மற்றும் தென் சீனக் கடலில் உள்ள சர்வதேச வான்வெளியில் அமெரிக்க இராணுவம் நீண்ட காலமாக வான்வழி உளவுப் பணிகளை மேற்கொண்டு வருகிறது.

பெய்ஜிங்கும் வாஷிங்டனும் ஒன்றுக்கொன்று உளவுத் தகவல்களைச் சேகரிப்பதற்கான முதன்மையான வழிமுறையாக ஆர்பிட்டிங் செயற்கைக்கோள்கள் உள்ளன, மேலும் இங்குதான் பலூன் எபிசோட் சீனாவின் மூலோபாய சிந்தனைக்கு துரோகம் செய்திருக்கலாம். அமெரிக்காவுடன் முழுமையான மோதல் ஏற்பட வாய்ப்பில்லை என்றால், சீன பாதுகாப்பு திட்டமிடுபவர்கள் தங்கள் விண்வெளி அடிப்படையிலான உளவுத் தளங்கள் முழுவதுமாக அழிக்கப்படாவிட்டால், சீரழிந்துவிடக்கூடும் என்று சரியாகக் கவலைப்படுகிறார்கள்.

சமீபத்திய ஆண்டுகளில் பிஎல்ஏ பெருகிய முறையில் மேம்பட்ட கண்டம் விட்டு கண்டம் பாயும் ஏவுகணைகளை வாங்கியிருந்தாலும், அதன் விண்வெளி அடிப்படையிலான ரிமோட் சென்சிங் செயற்கைக்கோள்களின் சாத்தியமான இழப்பு ஏவுகணைகளை மிகவும் குறைவான பயன்மிக்கதாக மாற்றும்.

உயர்-உயர பலூன்கள் காப்புப்பிரதி அமைப்பாகச் செயல்படுவதன் மூலம் இந்தக் குறைபாட்டைக் குறைக்கலாம். Malmstrom தளத்தில் நிலைநிறுத்தப்பட்ட LGM-30G மினிட்மேன் III ஏவுகணைகள் உட்பட, அமெரிக்க ICBMகளுக்கு அருகில் பலூன் எவ்வாறு சென்றது என்பதைப் பொறுத்து, சீன மூலோபாய ஆழத்தின் விரிவாக்கம் செயல்பாட்டில் உள்ளது.

ஒரு முழுமையான போர் ஏற்பட்டால், அமெரிக்க அணுசக்திப் படைகள் PLA இன் விண்வெளிக்கு அருகில் உள்ள வாகனங்களால் குறிவைக்கப்படலாம். அமெரிக்க விமானம் மற்றும் ஏவுகணை கண்டறிதல் திறன்கள் விரிந்த புவியியல் மற்றும் புதிய உணரிகளின் பற்றாக்குறை ஆகிய இரண்டும் மட்டுப்படுத்தப்பட்ட நிலையில், இந்த இடைவெளி கவனிக்கப்படாமல் விட்டால் சுரண்டப்படும் என எதிர்பார்க்கலாம்.

முந்தைய சீன உயர்-உயர பலூன் விமானங்களைக் கண்டறிவதில் அமெரிக்க இராணுவத்தின் “டொமைன் விழிப்புணர்வு இடைவெளி”, அத்தகைய ஊதப்பட்ட ஏர்ஷிப்களில் இருந்து அடுக்கு மண்டலத்தில் உள்ள அகச்சிவப்பு சமிக்ஞைகளின் ஒப்பீட்டளவில் குறைந்த உமிழ்வுகளால் உதவவில்லை, இந்த அத்தியாயம் வாஷிங்டனின் வான்வழி எச்சரிக்கை மற்றும் கட்டுப்பாட்டு அமைப்பு திட்டம் என்பதை அடிக்கோடிட்டுக் காட்டுகிறது. பாதுகாப்பாக இருந்து வெகு தொலைவில்.

உளவு-பலூன்” கண்ட அமெரிக்க அல்லது அமெரிக்க மக்களுக்கு உடனடி பாதுகாப்பு அச்சுறுத்தலை ஏற்படுத்தவில்லை என்றாலும், அதன் கண்டுபிடிப்பு நாட்டின் தாயகப் பாதுகாப்பில் உள்ள பாதிப்புகளை வெளிப்படுத்தியுள்ளது. வாஷிங்டன் பெய்ஜிங்கிற்கு அதன் அதிநவீன ஆயுத அமைப்புகளைப் பயன்படுத்துவதன் மூலம் ஊடுருவலை தீவிரமாக எடுத்துக்கொண்டது. அதை சுட்டு வீழ்த்துங்கள், மேலும் ஓவர்-தி-ஹரைசன் ரேடார் அமைப்புகளை நிறுவுவது போன்ற கூடுதல் வேலைகள் தேவை.

சீனாவின் உத்தியோகபூர்வ வருடாந்திர பாதுகாப்பு வரவுசெலவுத் திட்டத்தில் 7.2 சதவிகித அதிகரிப்பு, இந்த மாத தொடக்கத்தில் வெளியிடப்பட்ட எட்டாவது தொடர்ச்சியான ஒற்றை இலக்க விகித உயர்வு, PLA செலவினத் திட்டங்கள் தொடர்ந்து மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தி வளர்ச்சிக்கு கீழ்ப்படிந்து, ஒருங்கிணைக்கப்படுவதைக் காட்டுகிறது.

வரவிருக்கும் சில ஆண்டுகளில் தைவானை நோக்கி சீன இராணுவ சாகசம் இருப்பதாகக் கூறப்படும் அபாயகரமான மதிப்பீடுகள் இருந்தபோதிலும், பெய்ஜிங் குறைந்தபட்சம் சிறிது காலத்திற்கு ஒளிந்துகொள்ளவும் ஏலம் விடவும் விரும்புவதாகத் தெரிகிறது. பிஎல்ஏ இன்னும் அதன் சமீபத்திய சீர்திருத்தங்களுக்கு மத்தியில் இருப்பதால், பெய்ஜிங் அதன் நெருங்கிய மற்றும் நடுத்தர கால தேசிய நோக்கங்களை முன்னேற்றுவதற்கு போரின் வாசலுக்கு கீழே நடவடிக்கைகளை வைத்திருக்கும் என்று எதிர்பார்க்கலாம்.

அதாவது, சீனாவின் வளர்ந்து வரும் உறுதிப்பாடு இருந்தபோதிலும், வாஷிங்டனின் தற்போதைய உலகத் தரம் வாய்ந்த இராணுவ சக்தி என்ற நிலையை கேள்விக்குள்ளாக்க விரும்பவில்லை.

சமீபத்திய கதைகள்