32.2 C
Chennai
Saturday, March 25, 2023

உலகளாவிய விமான நிறுவனங்களுக்கு பணம் கொடுக்க பாகிஸ்தான் போராடுகிறது

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

டிரம்ப் கைது? புடின் சிறையில் அடைக்கப்பட்டாரா? வைரலாகும் புகைப்படம்

முன்னாள் அதிபர் டொனால்ட் ட்ரம்ப், நியூயார்க் நகர காவல்துறை அதிகாரிகளால் கலவரக்...

உக்ரேனியர்களுக்கு தாராளமாக நடந்துகொண்டதற்காக போலந்துக்கு இளவரசர் வில்லியம் நன்றி...

பிரிட்டனின் இளவரசர் வில்லியம் வியாழன் அன்று கடந்த காலப் போர்களில் உயிரிழந்த...

காலிஸ்தானி எதிர்ப்பாளர்கள் மை மற்றும் முட்டைகளை வீசியதால் லண்டனில்...

லண்டனில் உள்ள இந்திய உயர் ஸ்தானிகராலயத்திற்கு புதன்கிழமை காலிஸ்தான் எதிர்ப்பாளர்கள் கட்டிடத்திற்கு...

அமெரிக்க மத்திய வங்கியின் தொடர் வட்டி விகித உயர்வால்...

வியாழன் காலை வர்த்தகத்தின் போது அமெரிக்க சந்தைகளின் பலவீனத்திற்கு ஏற்ப இந்திய...

தஜிகிஸ்தானின் நோவோபோட் பகுதியில் 5.9 ரிக்டர் அளவில் நிலநடுக்கம்...

ரிக்டர் அளவுகோலில் 5.9 ரிக்டர் அளவிலான நிலநடுக்கம் வியாழன் அன்று தஜிகிஸ்தானின்...

கடுமையான நிதி நெருக்கடியால் 290 மில்லியன் டாலர்களை மீட்க விமான நிறுவனங்கள் போராடி வரும் நிலையில், பாகிஸ்தானில் “விமான நெருக்கடி” ஏற்படும் என உலக விமான போக்குவரத்து அமைப்பு எச்சரித்துள்ளது.

பாகிஸ்தான் சிவில் ஏவியேஷன் அத்தாரிட்டி (பிசிஏஏ) விமான நிறுவனங்களுக்கு சரியான நேரத்தில் பணம் செலுத்த முயற்சிப்பதாகவும், இது தொடர்பாக சம்பந்தப்பட்ட அதிகாரிகளுடன் தொடர்பு கொண்டுள்ளதாகவும் டான் செய்தி வெளியிட்டுள்ளது.

பைனான்சியல் டைம்ஸ், சர்வதேச விமான போக்குவரத்து சங்கத்தை (ஐஏடிஏ) மேற்கோள் காட்டி, டாலரில் செலுத்தப்படும் பாக்கிகளை திருப்பி அனுப்ப முடியாமல் பாகிஸ்தானுக்கு சேவை செய்வது கேரியர்களுக்கு “மிகவும் சவாலானது” என்று கூறியது.

உலகளாவிய விமானப் போக்குவரத்தில் 83 சதவீதத்தை உள்ளடக்கிய சுமார் 300 விமான நிறுவனங்களை பிரதிநிதித்துவப்படுத்தும் ஐஏடிஏ, ஜனவரி மாத நிலவரப்படி பாகிஸ்தானில் 290 மில்லியன் டாலர்கள் டிசம்பரில் இருந்து கிட்டத்தட்ட மூன்றில் ஒரு பங்காக சிக்கியுள்ளதாக டான் தெரிவித்துள்ளது.

“விமான நிறுவனங்கள் தங்கள் நிதியை திருப்பி அனுப்புவதற்கு நீண்ட கால தாமதத்தை எதிர்கொள்கின்றன” என்று IATA இன் ஆசிய-பசிபிக் தலைவர் பிலிப் கோ, FT ஆல் மேற்கோள் காட்டப்பட்டது.

“சில விமான நிறுவனங்கள் இன்னும் 2022 ஆம் ஆண்டு விற்பனையில் இருந்து பாக்கிஸ்தானில் நிதிகளை வைத்துள்ளன. ஒரு நாட்டிற்கான பொருளாதாரத்தை நீடிக்க முடியாததாக மாற்றும் நிலைமைகள் நீடித்தால், விமான நிறுவனங்கள் தங்கள் மதிப்புமிக்க விமானச் சொத்துக்களை வேறு இடங்களில் சிறப்பாகப் பயன்படுத்த எதிர்பார்க்கலாம்,” கோ மேலும் கூறினார்.

விமானப் பகுப்பாய்வு நிறுவனமான சிரியத்தின் தரவை மேற்கோள் காட்டி FT, வெளிநாட்டு விமான நிறுவனங்கள் பாகிஸ்தானுக்குத் திரும்பத் தயங்குவதாகப் பகிர்ந்துள்ளது, 2019 ஆம் ஆண்டின் அதே மாதத்தை விட மார்ச் 2023 இல் குறைவான மொத்த விமானங்கள் திட்டமிடப்பட்டுள்ளன.

“ஒரு நாட்டிலிருந்து நீங்கள் பணத்தை எடுக்க முடியாவிட்டால், நீங்கள் அங்கு செல்வதில் எந்த அர்த்தமும் இல்லை” என்று FT அறிக்கையில் மார்ட்டின் கன்சல்டிங்கின் விமான ஆலோசனையின் தலைமை நிர்வாகி மார்க் மார்ட்டின் கூறினார்.

சமீபத்திய கதைகள்