Friday, March 1, 2024 11:51 pm

அணுசக்தி நீர்மூழ்கிக் கப்பல் திட்டத்திற்கு அமெரிக்கா, இங்கிலாந்து, ஆஸ்திரேலியா ஒப்புக்கொண்டுள்ளன

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

புகையிலை தொடர்பாக விதிக்கப்பட்ட தடைகளை நீக்க நியூசிலாந்து அரசாங்கம் முடிவு!

புதிய நியூசிலாந்து அரசாங்கம், முந்தைய அரசாங்கம் விதித்த புகையிலை கட்டுப்பாடுகளை ரத்து...

ஹமாஸ் அமைப்பினர் தாக்குதல் நடத்திய இடங்களை பிரதமருடன் சென்று பார்வையிட்டார் எலன் மஸ்க்!

இஸ்ரேலில் ஹமாஸ் அமைப்பினர் நடத்திய தாக்குதல்களுக்குப் பிறகு, அந்த இடங்களை இஸ்ரேலின்...

உலக நாடுகளின் கோரிக்கையால் இஸ்ரேல் – ஹமாஸ் இடையேயான போர் நிறுத்தம் நீட்டிப்பு!

கடந்த மாதம் முதல் நடந்து வந்த இஸ்ரேல் - ஹமாஸ் இடையேயான போர் சில...

இனி விசா இன்றி மலேசியாவுக்கு வரலாம் : அரசு அதிரடி அறிவிப்பு

மலேசிய பிரதமர் அன்வர் இப்ராஹிம், இந்தியா மற்றும் சீனா குடிமக்களுக்கு மலேசியாவில் விசா இல்லாமல் பயணம்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

இந்தோ-பசிபிக் பிராந்தியத்தில் சீனாவின் செல்வாக்கை எதிர்கொள்ளும் நோக்கில், அமெரிக்கா, இங்கிலாந்து மற்றும் ஆஸ்திரேலியாவின் தலைவர்கள் அடுத்த தலைமுறை அணுசக்தியில் இயங்கும் நீர்மூழ்கிக் கப்பல்களை உருவாக்கும் திட்டத்தைப் பற்றிய புதிய விவரங்களை வெளியிட்டுள்ளனர்.

திங்களன்று வரையப்பட்ட AUKUS ஒப்பந்தத்தின் கீழ், ஆஸ்திரேலியா முதலில் அமெரிக்காவிடமிருந்து குறைந்தபட்சம் மூன்று அணுசக்தி நீர்மூழ்கிக் கப்பல்களைப் பெறும் என்று பிபிசி தெரிவித்துள்ளது.

இதற்கிடையில், நீர்மூழ்கிக் கப்பல்களைப் பயன்படுத்துவதற்குத் தேவையான திறன்களைப் பெறுவதற்காக ராயல் ஆஸ்திரேலிய கடற்படையின் (RAN) உறுப்பினர்களும் இந்த ஆண்டு முதல் US மற்றும் UK நீர்மூழ்கிக் கப்பல் தளங்களில் உட்பொதிக்கப்படுவார்கள்.

2030 களின் முற்பகுதியில் ஆஸ்திரேலியா மூன்று அமெரிக்க வர்ஜீனியா-வகுப்பு நீர்மூழ்கிக் கப்பல்களை வாங்குவதற்கு முன், மேற்கு ஆஸ்திரேலியாவின் பெர்த்தில் உள்ள RAN தளத்தில் 2027 முதல், அமெரிக்காவும் UKவும் ஒரு சிறிய எண்ணிக்கையிலான அணுசக்தி துணைக் கப்பல்களை அடிப்படையாகக் கொண்டிருக்கும்.

அதன்பிறகு, SSN-AUKUS எனப்படும் இங்கிலாந்து மற்றும் ஆஸ்திரேலிய கடற்படைகளுக்கு முற்றிலும் புதிய அணுசக்தியால் இயங்கும் நீர்மூழ்கிக் கப்பலை வடிவமைத்து உருவாக்க திட்டமிடப்பட்டுள்ளது.

இந்த தாக்குதல் கைவினை யுகே மற்றும் ஆஸ்திரேலியாவில் பிரிட்டிஷ் வடிவமைப்பில் உருவாக்கப்படும், ஆனால் மூன்று நாடுகளின் தொழில்நுட்பத்தைப் பயன்படுத்துகிறது.

இடைக்கால மற்றும் எதிர்கால படகுகள் ஆஸ்திரேலியாவிற்கு நீர்மூழ்கிக் கப்பல்களை வழங்கும், அவை தற்போதுள்ள கடற்படையை விட வேகமாகவும், தரையிலும் கடலிலும் உள்ள இலக்குகளைத் தாக்கக்கூடிய குரூஸ் ஏவுகணைகளுடன் பயணிக்கும்.

இருப்பினும், நீர்மூழ்கிக் கப்பல்கள் அணு ஆயுதங்களை எடுத்துச் செல்லாது மற்றும் அமெரிக்கா, ஆஸ்திரேலிய மற்றும் பிரிட்டிஷ் அதிகாரிகள், சீன எதிர்ப்புகளை மீறி, சர்வதேச அணு ஆயுத பரவல் தடை விதிகளுக்கு இணங்க இருப்பதாக வலியுறுத்தியுள்ளனர்.

சான் டியாகோவில் உள்ள பாயிண்ட் லோமா கடற்படை தளத்தில் செய்தியாளர்களிடம் பேசிய அமெரிக்க அதிபர் ஜோ பிடன், முறையே ஆஸ்திரேலியா மற்றும் இங்கிலாந்து பிரதமர்கள், அந்தோனி அல்பானீஸ் மற்றும் ரிஷி சுனக் ஆகியோர், AUKUS ஐ “சக்திவாய்ந்த நிறுவனம்” என்று அழைத்தனர்.

“இந்தப் புதிய கூட்டாண்மையை உருவாக்குவதன் மூலம், ஜனநாயகங்கள் எவ்வாறு நமது சொந்த பாதுகாப்பையும் செழிப்பையும் வழங்க முடியும் என்பதை நாங்கள் மீண்டும் காட்டுகிறோம்… எங்களுக்கு மட்டுமல்ல, முழு உலகிற்கும்.

“இன்று, நாம் வரலாற்றின் ஊடுருவல் புள்ளியில் நிற்கும்போது, ​​தடுப்பு மற்றும் ஸ்திரத்தன்மையை மேம்படுத்துவதற்கான கடின உழைப்பு வரவிருக்கும் பல தசாப்தங்களுக்கு அமைதியின் வாய்ப்புகளைப் பாதிக்கப் போகிறது, இந்தோ-பசிபிக் பகுதியில் சிறந்த பங்காளிகளை அமெரிக்கா கேட்க முடியாது. எங்கள் பகிரப்பட்ட எதிர்காலத்தின் பெரும்பகுதி எழுதப்படும்,” என்று பிடென் கூறியதாக CNN மேற்கோளிட்டுள்ளது.

“இந்தோ-பசிபிக்கில் பல தசாப்தங்களாக அமெரிக்கா ஸ்திரத்தன்மையை பாதுகாத்து வருகிறது, ஆசியான் முதல் பசிபிக் தீவுகள் வரையிலான மக்கள் குடியரசு வரையிலான பிராந்தியத்தில் உள்ள நாடுகளின் மகத்தான நன்மைகள்” என்று ஜனாதிபதி வலியுறுத்தினார்.

“உண்மையில், பசிபிக் பகுதியில் எங்களின் தலைமைத்துவம் முழு உலகிற்கும் நன்மையாக உள்ளது. நாங்கள் கடல் பாதைகள் மற்றும் வானங்களை அனைவருக்கும் திறந்ததாகவும் செல்லக்கூடியதாகவும் வைத்துள்ளோம். சாலையின் அடிப்படை விதிகளை நாங்கள் நிலைநாட்டியுள்ளோம்.”

அவரது பங்கில், சுனக் நேரடியாக சீனாவை கவலைக்குரியதாகக் குறிப்பிட்டார், சிஎன்என் செய்தி வெளியிட்டுள்ளது.

“சீனாவின் வளர்ந்து வரும் உறுதிப்பாடு, ஈரான் மற்றும் வட கொரியாவின் ஸ்திரமின்மை நடத்தை அனைத்தும் ஆபத்து, சீர்குலைவு மற்றும் பிளவு ஆகியவற்றால் வரையறுக்கப்பட்ட உலகத்தை உருவாக்க அச்சுறுத்துகின்றன.

“இந்த புதிய யதார்த்தத்தை எதிர்கொள்ளும்போது, ​​எங்கள் சொந்த நாடுகளின் பின்னடைவை வலுப்படுத்துவது முன்னெப்போதையும் விட முக்கியமானது,” என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

இதற்கிடையில், அல்பானீஸ் நீர்மூழ்கிக் கப்பல் திட்டம் ஆயிரக்கணக்கான புதிய வேலைகளை உருவாக்கும் என்றும், “ஆஸ்திரேலியாவின் அனைத்து வரலாற்றிலும் பாதுகாப்புத் திறனில் மிகப்பெரிய ஒற்றை முதலீடு” என்றும் கூறினார்.

“இது ஒரு ஆஸ்திரேலிய இறையாண்மை திறன் ஆகும், இது அரச ஆஸ்திரேலிய கடற்படையால் கட்டளையிடப்படும் மற்றும் இந்த தசாப்தத்தில் கட்டுமானத்துடன் ஆஸ்திரேலிய கப்பல் கட்டும் தளங்களில் ஆஸ்திரேலிய தொழிலாளர்களால் பராமரிக்கப்படும்” என்று பிரதமர் கூறியதாக பிபிசி மேற்கோளிட்டுள்ளது.

இந்த ஒப்பந்தம் 65 ஆண்டுகளில் முதல் முறையாகவும், வரலாற்றில் இரண்டாவது முறையாகவும் அமெரிக்கா தனது அணு உந்து தொழில்நுட்பத்தை பகிர்ந்து கொண்டது என்றும் அவர் குறிப்பிட்டார்.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்