Thursday, March 30, 2023

அமெரிக்காவுடனான ராணுவ ஒத்துழைப்புக்கு எதிராக பிலிப்பைன்ஸை சீனா எச்சரித்துள்ளது

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

மன்னர் சார்லஸ் மன்னராக முதல் வெளிநாட்டு பயணமாக ஜெர்மனி...

பிரித்தானிய மன்னராக பதவியேற்ற பின்னர், பிரித்தானியாவுக்கும் ஐரோப்பிய ஒன்றியத்திலிருந்தும் வெளியேறிய பின்னர்...

சாலமன் தீவுகளில் 6.0 ரிக்டர் அளவில் நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டது

செவ்வாய்க்கிழமை அதிகாலை சாலமன் தீவுகளில் ரிக்டர் அளவுகோலில் 6.0 என்ற அளவில்...

ஆப்கானிஸ்தான் ஃபர்கார் மாவட்டத்தில் 4.2 ரிக்டர் அளவில் நிலநடுக்கம்...

திங்கட்கிழமை ஆப்கானிஸ்தானின் தகார் மாகாணத்தின் ஃபார்கார் மாவட்டத்தின் தெற்கே 25 கிலோமீட்டர்...

மிசிசிப்பி சூறாவளியில் 26 பேர் பலி !

அமெரிக்காவின் தெற்கு மாநிலமான மிசிசிப்பியை கிழித்த பேரழிவுகரமான சூறாவளியில் இறந்தவர்களின் எண்ணிக்கை...

தாய்லாந்து பிரதமர் பிரயுத் சான்-ஓச்சா மே 14-ம் தேதி...

தாய்லாந்து பிரதமர் பிரயுத் சான்-ஓச்சா தனது கட்சியின் வேட்புமனுவை ஏற்றுக்கொண்டார் மற்றும்...

அமெரிக்காவுடனான அதன் இராணுவ ஒத்துழைப்பை வலுப்படுத்துவதற்கு எதிராக பிலிப்பைன்ஸை எச்சரித்த சீன வெளியுறவு அமைச்சகம், ஞாயிற்றுக்கிழமை அவ்வாறு செய்வது வாஷிங்டனின் புவிசார் அரசியல் இலக்குகளுக்கு சாதகமாக இருக்கும் என்றும் மணிலாவின் பாதுகாப்பில் சமரசம் ஏற்படும் என்றும் ரஷ்யா டுடே தெரிவித்துள்ளது.

பிலிப்பைன்ஸ் அரசாங்கத்திற்கு அதன் மிக சமீபத்திய எச்சரிக்கையில், மணிலாவில் உள்ள சீனத் தூதரகம் கடந்த மாதம் தென்கிழக்கு ஆசிய தேசத்தில் மேலும் நான்கு இராணுவ வசதிகளை அமெரிக்கப் படைகளுக்கு அனுமதிப்பதற்கான ஜனாதிபதி ஃபெர்டினாண்ட் மார்கோஸ் ஜூனியரின் முடிவை மேற்கோளிட்டுள்ளது.

இந்த வகையான ஒத்துழைப்பு “பிலிப்பைன்ஸை சீனாவுக்கு எதிராக இழுத்து, தேசத்தை புவிசார் அரசியல் கலவரத்தின் ரதத்துடன் இணைக்கும், பிலிப்பைன்ஸின் தேசிய நலன்கள் மற்றும் பிராந்திய அமைதி மற்றும் ஸ்திரத்தன்மையை கடுமையாக பாதிக்கும்” என்று தூதரகம் கூறியது.

சீனா இறையாண்மையை வலியுறுத்தும் தென்சீனக் கடலில் நிலவிவரும் சர்ச்சையின் விளைவாக, கடந்த கோடையில் மார்கோஸ் பதவியேற்றதிலிருந்து பெய்ஜிங்குடனான உறவுகள் மோசமடைந்துள்ளன. ரஷ்யா டுடேயின்படி, “விதிகளின் அடிப்படையிலான சர்வதேச ஒழுங்கின் மீதான தாக்குதல்களால் உலகம் போராடுகிறது” என்று கூறிய அமெரிக்க துணை ஜனாதிபதி கமலா ஹாரிஸ் நவம்பர் மாதம் தீவு தேசத்திற்கு விஜயம் செய்தார்.

உலகளாவிய மேலாதிக்கத்தை நிலைநிறுத்துவதற்கான அமெரிக்க முயற்சிகளில் இருந்து விலகி இருக்குமாறு சீன தூதரகத்தால் மார்கோஸ் அரசாங்கம் அறிவுறுத்தப்பட்டது.

அமெரிக்காவும் அதன் நேட்டோ பங்காளிகளும் பனிப்போர் இன்னும் நடந்து கொண்டிருப்பது போல் செயல்படுவதாக சீனா குற்றம் சாட்டியுள்ளது.

தூதரகத்தின் கூற்றுப்படி, தென் சீனக் கடலில் “சிக்கல்களைத் தூண்டுவதன் மூலம்” சர்ச்சைக்குரிய நீரில் அமைதி மற்றும் ஸ்திரத்தன்மையை நிலைநிறுத்த சீனா மற்றும் அதன் அண்டை நாடுகளின் முயற்சிகளை அமெரிக்கா குறைமதிப்பிற்கு உட்படுத்தியுள்ளது.

சீனத் தூதரகத்தின் அறிக்கை, “இப்போது சீனாவும் பிலிப்பைன்ஸும், பிராந்தியத்தில் உள்ள பிற நாடுகளுடன், கோவிட்-க்கு பிந்தைய மீட்சியின் முக்கியமான கட்டத்தில் இருப்பதால், நல்ல அண்டை நாடுகளைப் பேணுவதற்கும் பரஸ்பர நன்மைகளைப் பெறுவதற்கும் நாம் சரியான பாதையில் இருக்க வேண்டும்.”

சர்ச்சைக்குரிய நீர்நிலைகளைச் சுற்றி அமெரிக்க துருப்புக்கள் நிறுத்தப்படும் சில பிலிப்பைன்ஸ் இடங்கள் உள்ளன.

பாதுகாப்பு ஒத்துழைப்பு ஒப்பந்தத்தின்படி, தைவான் ஜலசந்தியில் மோதல் ஏற்பட்டால், அந்த வசதிகளில் உபகரணங்களை வைத்திருக்க அமெரிக்க வீரர்கள் அனுமதிக்கப்படுகிறார்கள், ரஷ்யா டுடே தெரிவித்துள்ளது.

சமீபத்திய கதைகள்