Wednesday, April 17, 2024 1:57 pm

அமெரிக்காவுடனான ராணுவ ஒத்துழைப்புக்கு எதிராக பிலிப்பைன்ஸை சீனா எச்சரித்துள்ளது

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

புகையிலை தொடர்பாக விதிக்கப்பட்ட தடைகளை நீக்க நியூசிலாந்து அரசாங்கம் முடிவு!

புதிய நியூசிலாந்து அரசாங்கம், முந்தைய அரசாங்கம் விதித்த புகையிலை கட்டுப்பாடுகளை ரத்து...

ஹமாஸ் அமைப்பினர் தாக்குதல் நடத்திய இடங்களை பிரதமருடன் சென்று பார்வையிட்டார் எலன் மஸ்க்!

இஸ்ரேலில் ஹமாஸ் அமைப்பினர் நடத்திய தாக்குதல்களுக்குப் பிறகு, அந்த இடங்களை இஸ்ரேலின்...

உலக நாடுகளின் கோரிக்கையால் இஸ்ரேல் – ஹமாஸ் இடையேயான போர் நிறுத்தம் நீட்டிப்பு!

கடந்த மாதம் முதல் நடந்து வந்த இஸ்ரேல் - ஹமாஸ் இடையேயான போர் சில...

இனி விசா இன்றி மலேசியாவுக்கு வரலாம் : அரசு அதிரடி அறிவிப்பு

மலேசிய பிரதமர் அன்வர் இப்ராஹிம், இந்தியா மற்றும் சீனா குடிமக்களுக்கு மலேசியாவில் விசா இல்லாமல் பயணம்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

அமெரிக்காவுடனான அதன் இராணுவ ஒத்துழைப்பை வலுப்படுத்துவதற்கு எதிராக பிலிப்பைன்ஸை எச்சரித்த சீன வெளியுறவு அமைச்சகம், ஞாயிற்றுக்கிழமை அவ்வாறு செய்வது வாஷிங்டனின் புவிசார் அரசியல் இலக்குகளுக்கு சாதகமாக இருக்கும் என்றும் மணிலாவின் பாதுகாப்பில் சமரசம் ஏற்படும் என்றும் ரஷ்யா டுடே தெரிவித்துள்ளது.

பிலிப்பைன்ஸ் அரசாங்கத்திற்கு அதன் மிக சமீபத்திய எச்சரிக்கையில், மணிலாவில் உள்ள சீனத் தூதரகம் கடந்த மாதம் தென்கிழக்கு ஆசிய தேசத்தில் மேலும் நான்கு இராணுவ வசதிகளை அமெரிக்கப் படைகளுக்கு அனுமதிப்பதற்கான ஜனாதிபதி ஃபெர்டினாண்ட் மார்கோஸ் ஜூனியரின் முடிவை மேற்கோளிட்டுள்ளது.

இந்த வகையான ஒத்துழைப்பு “பிலிப்பைன்ஸை சீனாவுக்கு எதிராக இழுத்து, தேசத்தை புவிசார் அரசியல் கலவரத்தின் ரதத்துடன் இணைக்கும், பிலிப்பைன்ஸின் தேசிய நலன்கள் மற்றும் பிராந்திய அமைதி மற்றும் ஸ்திரத்தன்மையை கடுமையாக பாதிக்கும்” என்று தூதரகம் கூறியது.

சீனா இறையாண்மையை வலியுறுத்தும் தென்சீனக் கடலில் நிலவிவரும் சர்ச்சையின் விளைவாக, கடந்த கோடையில் மார்கோஸ் பதவியேற்றதிலிருந்து பெய்ஜிங்குடனான உறவுகள் மோசமடைந்துள்ளன. ரஷ்யா டுடேயின்படி, “விதிகளின் அடிப்படையிலான சர்வதேச ஒழுங்கின் மீதான தாக்குதல்களால் உலகம் போராடுகிறது” என்று கூறிய அமெரிக்க துணை ஜனாதிபதி கமலா ஹாரிஸ் நவம்பர் மாதம் தீவு தேசத்திற்கு விஜயம் செய்தார்.

உலகளாவிய மேலாதிக்கத்தை நிலைநிறுத்துவதற்கான அமெரிக்க முயற்சிகளில் இருந்து விலகி இருக்குமாறு சீன தூதரகத்தால் மார்கோஸ் அரசாங்கம் அறிவுறுத்தப்பட்டது.

அமெரிக்காவும் அதன் நேட்டோ பங்காளிகளும் பனிப்போர் இன்னும் நடந்து கொண்டிருப்பது போல் செயல்படுவதாக சீனா குற்றம் சாட்டியுள்ளது.

தூதரகத்தின் கூற்றுப்படி, தென் சீனக் கடலில் “சிக்கல்களைத் தூண்டுவதன் மூலம்” சர்ச்சைக்குரிய நீரில் அமைதி மற்றும் ஸ்திரத்தன்மையை நிலைநிறுத்த சீனா மற்றும் அதன் அண்டை நாடுகளின் முயற்சிகளை அமெரிக்கா குறைமதிப்பிற்கு உட்படுத்தியுள்ளது.

சீனத் தூதரகத்தின் அறிக்கை, “இப்போது சீனாவும் பிலிப்பைன்ஸும், பிராந்தியத்தில் உள்ள பிற நாடுகளுடன், கோவிட்-க்கு பிந்தைய மீட்சியின் முக்கியமான கட்டத்தில் இருப்பதால், நல்ல அண்டை நாடுகளைப் பேணுவதற்கும் பரஸ்பர நன்மைகளைப் பெறுவதற்கும் நாம் சரியான பாதையில் இருக்க வேண்டும்.”

சர்ச்சைக்குரிய நீர்நிலைகளைச் சுற்றி அமெரிக்க துருப்புக்கள் நிறுத்தப்படும் சில பிலிப்பைன்ஸ் இடங்கள் உள்ளன.

பாதுகாப்பு ஒத்துழைப்பு ஒப்பந்தத்தின்படி, தைவான் ஜலசந்தியில் மோதல் ஏற்பட்டால், அந்த வசதிகளில் உபகரணங்களை வைத்திருக்க அமெரிக்க வீரர்கள் அனுமதிக்கப்படுகிறார்கள், ரஷ்யா டுடே தெரிவித்துள்ளது.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்