Saturday, April 1, 2023

ஹைப்பர்சோனிக் ஆயுதங்களில் சீனா முன்னணியில் உள்ளது: அமெரிக்க பாதுகாப்பு அதிகாரிகள்

தொடர்புடைய கதைகள்

பிரேசில் தேர்தலில் தோல்வியடைந்த பிறகு முதல் முறையாக போல்சனாரோ திரும்புகிறார்

பிரேசிலின் முன்னாள் ஜனாதிபதி ஜெய்ர் போல்சனாரோ கடந்த ஆண்டு ஜனாதிபதித் தேர்தலில்...

மன்னர் சார்லஸ் மன்னராக முதல் வெளிநாட்டு பயணமாக ஜெர்மனி செல்கிறார்

பிரித்தானிய மன்னராக பதவியேற்ற பின்னர், பிரித்தானியாவுக்கும் ஐரோப்பிய ஒன்றியத்திலிருந்தும் வெளியேறிய பின்னர்...

சாலமன் தீவுகளில் 6.0 ரிக்டர் அளவில் நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டது

செவ்வாய்க்கிழமை அதிகாலை சாலமன் தீவுகளில் ரிக்டர் அளவுகோலில் 6.0 என்ற அளவில்...

ஆப்கானிஸ்தான் ஃபர்கார் மாவட்டத்தில் 4.2 ரிக்டர் அளவில் நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டது

திங்கட்கிழமை ஆப்கானிஸ்தானின் தகார் மாகாணத்தின் ஃபார்கார் மாவட்டத்தின் தெற்கே 25 கிலோமீட்டர்...

மிசிசிப்பி சூறாவளியில் 26 பேர் பலி !

அமெரிக்காவின் தெற்கு மாநிலமான மிசிசிப்பியை கிழித்த பேரழிவுகரமான சூறாவளியில் இறந்தவர்களின் எண்ணிக்கை...

உக்ரைன் மீதான குண்டுவீச்சின் ஒரு பகுதியாக மேம்பட்ட ஹைப்பர்சோனிக் ஏவுகணைகளை ரஷ்யா மீண்டும் மீண்டும் பயன்படுத்துவது மேற்கு நாடுகளின் கவனத்தை ஈர்க்கக்கூடும், ஆனால் அமெரிக்காவின் பாதுகாப்பு அதிகாரிகள் உலகின் முன்னணி ஹைப்பர்சோனிக் ஆயுதக் களஞ்சியத்தைக் கொண்டிருப்பதாகக் கூறுகின்றனர், வாய்ஸ் ஆஃப் அமெரிக்கா (VOA) தெரிவித்துள்ளது.

“சீனாவும் ரஷ்யாவும் பல வெற்றிகரமான ஹைப்பர்சோனிக் ஆயுத சோதனைகளை நடத்தி, செயல்பாட்டு அமைப்புகளை களமிறக்கியிருந்தாலும், சீனா ரஷ்யாவை ஆதரிக்கும் உள்கட்டமைப்பு மற்றும் அமைப்புகளின் எண்ணிக்கை இரண்டிலும் முன்னணியில் உள்ளது” என்று பாதுகாப்பு புலனாய்வு முகமையின் அறிவியல் மற்றும் தொழில்நுட்பத்திற்கான தலைமை விஞ்ஞானி வெள்ளியன்று அமெரிக்க சட்டமியற்றுபவர்களிடம் தெரிவித்தார். .

“கடந்த இரண்டு தசாப்தங்களாக, தீவிரமான மற்றும் கவனம் செலுத்தும் முதலீடு, மேம்பாடு, சோதனை மற்றும் வரிசைப்படுத்தல் ஆகியவற்றின் மூலம் சீனா தனது வழக்கமான மற்றும் அணு ஆயுதம் கொண்ட ஹைப்பர்சோனிக் ஏவுகணை தொழில்நுட்பங்கள் மற்றும் திறன்களை வியத்தகு முறையில் மேம்படுத்தியுள்ளது” என்று DIA இன் பால் ஃப்ரீஸ்ட்லர் கூறினார். சேவைகள் குழு.

ஹைப்பர்சோனிக் வேகத்தில் பறக்கும் ஆனால் ஒரு குறிப்பிட்ட பாதையில் பயணிக்கும் பாலிஸ்டிக் ஏவுகணைகளைப் போலல்லாமல், ஹைப்பர்சோனிக் ஆயுதங்கள் மேக் 5 இல் பறந்தாலும் அல்லது ஒலியின் ஐந்து மடங்கு வேகத்தில் பறந்தாலும் மிகவும் சூழ்ச்சி செய்யக்கூடியவை என்று VOA தெரிவித்துள்ளது.

அமெரிக்க பாதுகாப்பு அதிகாரிகளின் கூற்றுப்படி, அதிவேக சூழ்ச்சித்திறன் ஹைப்பர்சோனிக் ஆயுதங்களைக் கண்டறிவது கடினமாக்குகிறது, எனவே நிறுத்துவது கடினம்.

டிஐஏ மற்றும் காங்கிரஸின் ஆராய்ச்சி சேவையால் சேகரிக்கப்பட்ட தகவல்களின்படி, சீனா ஹைப்பர்சோனிக் ஆயுதங்களுக்கான இரண்டு ஆராய்ச்சி தளங்களை இயக்குகிறது, குறைந்தது 21 காற்று சுரங்கங்கள் உள்ளன. சில காற்றுச் சுரங்கங்கள் மாக் 12 வேகத்தில் பறக்கும் வாகனங்களைச் சோதிக்க முடியும்.

சீனாவின் ஹைப்பர்சோனிக் ஆயுதக் களஞ்சியத்தில் 1,600 கிலோமீட்டர் தூரம் செல்லும் ஹைப்பர்சோனிக் கிளைடு வாகனத்துடன் கூடிய நடுத்தர தூர பாலிஸ்டிக் ஏவுகணையான DF-17 அடங்கும். இது DF-41 கண்டம் விட்டு கண்டம் பாயும் ஏவுகணையையும் கொண்டுள்ளது, இது ஹைப்பர்சோனிக் கிளைடு வாகனத்தையும் கொண்டுள்ளது.

ஜூலை 2021 இல் அமைப்பின் சோதனையின் போது, ஹைப்பர்சோனிக் ஆயுதம் உலகத்தை சுற்றி வந்தது, 1950 களில் நடந்த அசல் விண்வெளி பந்தயத்தின் தொடக்கத்துடன் இந்த சம்பவத்தை ஒப்பிட்டுப் பார்க்க ஒரு உயர் அமெரிக்க பாதுகாப்பு அதிகாரியைத் தூண்டியது.

பெய்ஜிங்கில் DF-ZF ஹைப்பர்சோனிக் கிளைடு வாகனம் உள்ளது, இது 2,000 கிலோமீட்டர் தொலைவில் உள்ளது, மற்றும் ஸ்டாரி ஸ்கை-2, அணுசக்தி திறன் கொண்ட ஹைப்பர்சோனிக் முன்மாதிரி.

வெள்ளியன்று உக்ரைனுக்கு எதிரான ரஷ்யாவின் ஏவுகணைத் தாக்குதலில் மாஸ்கோவின் ஹைப்பர்சோனிக் கின்சல் ஏவுகணைகள் சுமார் ஆறு அடங்கும். Kinzhal மாக் 10 வரை வேகத்தில் பயணிக்கிறது மற்றும் சுமார் 2,000 கிலோமீட்டர் தூரம் செல்லும். ரஷ்யாவிலும் உள்ளது

Avangard ஹைப்பர்சோனிக் கிளைடு வாகனம், Mach 20 க்கும் அதிகமான வேகத்தில் 10,000 கிலோமீட்டருக்கும் அதிகமான வரம்பில் பயணிக்க முடியும், மற்றும் கப்பலில் இருந்து ஏவப்பட்ட Zircon ஹைப்பர்சோனிக் ஏவுகணை, Mach 8 இன் அதிகபட்ச வேகம் மற்றும் 1,000 கிலோமீட்டர் தூரம் வரை செல்லக்கூடியது.

DIA இன் ஃப்ரீஸ்ட்லர் வெள்ளியன்று, மாஸ்கோ விமானத்தில் ஏவப்படும் ஹைப்பர்சோனிக் ஏவுகணையை (Kh-95) உருவாக்கி வருவதாகவும், அதன் சர்மட் கண்டம் விட்டு கண்டம் பாயும் ஏவுகணையில் ஹைப்பர்சோனிக் சறுக்கு வாகனத்தை வைக்கும் திட்டத்தை அறிவித்துள்ளதாகவும் கூறினார்.

அமெரிக்க இராணுவம் பலவிதமான ஹைப்பர்சோனிக் ஆயுதங்களை உருவாக்கி வருகிறது, இவை அனைத்தும் இன்னும் சோதனை அல்லது வளர்ச்சியில் உள்ளன. சீனா மற்றும் ரஷ்யாவைப் போலல்லாமல், வாஷிங்டனிடம் அதன் ஹைப்பர்சோனிக் ஆயுதங்கள் எதையும் அணு ஆயுதங்களைக் கொண்டு ஆயுதம் ஏதும் திட்டம் இல்லை என்று அதிகாரிகள் கூறியுள்ளனர்.

சமீபத்திய கதைகள்