Tuesday, April 16, 2024 9:14 am

சீனா லி கியாங் பிரதமரை பெயரளவில் பொருளாதாரத்தின் பொறுப்பாளராக பெயரிடுகிறது

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

புகையிலை தொடர்பாக விதிக்கப்பட்ட தடைகளை நீக்க நியூசிலாந்து அரசாங்கம் முடிவு!

புதிய நியூசிலாந்து அரசாங்கம், முந்தைய அரசாங்கம் விதித்த புகையிலை கட்டுப்பாடுகளை ரத்து...

ஹமாஸ் அமைப்பினர் தாக்குதல் நடத்திய இடங்களை பிரதமருடன் சென்று பார்வையிட்டார் எலன் மஸ்க்!

இஸ்ரேலில் ஹமாஸ் அமைப்பினர் நடத்திய தாக்குதல்களுக்குப் பிறகு, அந்த இடங்களை இஸ்ரேலின்...

உலக நாடுகளின் கோரிக்கையால் இஸ்ரேல் – ஹமாஸ் இடையேயான போர் நிறுத்தம் நீட்டிப்பு!

கடந்த மாதம் முதல் நடந்து வந்த இஸ்ரேல் - ஹமாஸ் இடையேயான போர் சில...

இனி விசா இன்றி மலேசியாவுக்கு வரலாம் : அரசு அதிரடி அறிவிப்பு

மலேசிய பிரதமர் அன்வர் இப்ராஹிம், இந்தியா மற்றும் சீனா குடிமக்களுக்கு மலேசியாவில் விசா இல்லாமல் பயணம்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

சீனா சனிக்கிழமையன்று, உயர்மட்ட தலைவர் ஜி ஜின்பிங்கின் நெருங்கிய நம்பிக்கையாளரான லி கியாங்கை, உலகின் இரண்டாவது பெரிய பொருளாதாரத்தின் பெயரளவில் நாட்டின் அடுத்த பிரதமராக பெயரிடப்பட்டது, இப்போது அதன் மோசமான வாய்ப்புகளில் சிலவற்றை எதிர்கொள்கிறது.

சீனாவின் சம்பிரதாய பாராளுமன்றமான தேசிய மக்கள் காங்கிரஸின் சனிக்கிழமை காலை அமர்வில் லி ஜியால் பரிந்துரைக்கப்பட்டார் மற்றும் பதவிக்கு நியமிக்கப்பட்டார். 69 வயதான Xi, மாநிலத் தலைவராக மூன்றாவது ஐந்தாண்டு பதவிக் காலத்தைப் பெற்று, வாழ்நாள் முழுவதும் ஆட்சி செய்ய அவரை அமைத்த ஒரு நாளுக்குப் பிறகு இது வந்தது.

கடந்த வசந்த காலத்தில் சீன நிதி மையத்தின் கட்சி முதலாளியாக ஷாங்காய் மீது மிருகத்தனமான “ஜீரோ-கோவிட்” பூட்டுதலை அமல்படுத்தியதற்காக லி மிகவும் பிரபலமானவர், உணவு, மருத்துவ வசதி இல்லாததால் குடியிருப்பாளர்களின் புகார்களை எதிர்கொண்டு Xi க்கு தனது விசுவாசத்தை நிரூபித்தார். மற்றும் அடிப்படை சேவைகள்.

Li, 63, Xi எதிர்கால ஜனாதிபதியின் காலத்தில் லியின் பூர்வீகமான Zhejiang இன் தலைவராக இருந்தார், ஒப்பீட்டளவில் பணக்கார தென்கிழக்கு மாகாணம் இப்போது தொழில்நுட்பம் மற்றும் உற்பத்தி அதிகார மையமாக அறியப்படுகிறது.

தொற்றுநோய்க்கு முன்னதாக, ஷாங்காய் மற்றும் ஜெஜியாங்கில் தனியார் தொழில்துறைக்கு நட்பாக இருந்த நற்பெயரைக் கட்டியெழுப்பினார், Xi கடுமையான அரசியல் கட்டுப்பாடுகள் மற்றும் கோவிட் எதிர்ப்புத் தடைகளை அமல்படுத்தியபோதும், அத்துடன் இ-காமர்ஸ் மற்றும் பிற தொழில்நுட்ப நிறுவனங்களின் மீது அதிகக் கட்டுப்பாட்டையும் அமல்படுத்தினார்.

முதலமைச்சராக, கோவிட்-19 தொற்றுநோயிலிருந்து இன்னும் வளர்ந்து வரும் மந்தமான பொருளாதாரத்தை மீட்டெடுக்கும் பொறுப்பு Li க்கு விதிக்கப்படும் மற்றும் ஏற்றுமதிகளுக்கான பலவீனமான உலகளாவிய தேவை, நீடித்திருக்கும் அமெரிக்க கட்டண உயர்வுகள், சுருங்கி வரும் பணியாளர்கள் மற்றும் வயதான மக்கள் தொகை ஆகியவற்றை எதிர்கொள்கிறது.

அவர் பிரதமரின் அதிகாரத்தை ஏற்றுக்கொள்கிறார் மற்றும் சீன அமைச்சரவையின் மாநில கவுன்சில், ஜி அதிக அதிகாரங்களை ஆளும் கம்யூனிஸ்ட் கட்சியின் கீழ் உள்ள அமைப்புகளுக்கு நேரடியாக மாற்றியதால் படிப்படியாக சிதைந்து வருகிறது.

ஞாயிற்றுக்கிழமை வருடாந்திர காங்கிரஸ் அமர்வின் தொடக்கத்தில், வெளியேறும் பிரீமியர் லீ கெகியாங், போராடும் பொருளாதாரத்தின் நுகர்வோர் தலைமையிலான மறுமலர்ச்சிக்கான திட்டங்களை அறிவித்தார், இந்த ஆண்டு வளர்ச்சி இலக்கை “சுமார் 5%” என்று நிர்ணயித்தார். கடந்த ஆண்டு வளர்ச்சி 3% ஆக சரிந்தது, குறைந்தது 1970 களில் இருந்து இரண்டாவது பலவீனமான நிலை.

வெள்ளியன்று Xi இன் நியமனத்தைப் போலவே, NPC இன் உறுப்பினர்களுக்கு மற்ற பதவிகளை நிரப்புவதற்கு கம்யூனிஸ்ட் கட்சியால் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட லி மற்றும் பிற அதிகாரிகளை ஆதரிப்பதைத் தவிர வேறு எந்த வழியும் இல்லை.

உடலின் முழு ஒப்புதலைப் பெற்ற ஷியைப் போலல்லாமல், லியின் எண்ணிக்கையில் மூன்று எதிர்ப்பட்ட மற்றும் எட்டுத் தவிர்ப்புகள் அடங்கும்.

ஏறக்குறைய 3,000 பிரதிநிதிகள் வாக்குச் சீட்டுகளை மக்கள் பெரிய மண்டபத்தில் உள்ள பரந்த அரங்கத்தைச் சுற்றி வைக்கப்பட்டிருந்த பெட்டிகளில் டெபாசிட் செய்தனர், இந்த செயல்முறையில் உச்ச மக்கள் நீதிமன்றம் மற்றும் மாநில வழக்கறிஞர் அலுவலகத்தின் புதிய தலைவர்கள் மற்றும் மத்திய இராணுவ ஆணையத்தின் இரண்டு துணைத் தலைவர்கள் உள்ளனர். கட்சியின் இராணுவப் பிரிவான 2 மில்லியன் உறுப்பினர்களைக் கொண்ட மக்கள் விடுதலை இராணுவத்திற்கு கட்டளையிடுகிறார்.

ஜி வெள்ளிக்கிழமை கமிஷனின் தலைவராக மறுபெயரிடப்பட்டார், இந்த நியமனம் மூன்று தசாப்தங்களாக கட்சித் தலைவருக்கு தானாகவே இருந்தது. ஆயுதப் படைகள் மீது பிரதமருக்கு நேரடி அதிகாரம் இல்லை, அவர்கள் கட்சியில் இருந்து தங்கள் கட்டளைகளை வெளிப்படையாகப் பெறுகிறார்கள், மேலும் வெளிநாட்டு உறவுகள் மற்றும் உள்நாட்டுப் பாதுகாப்பில் ஒரு சிறிய பாத்திரத்தை மட்டுமே வகிக்கிறார்கள்.

Xi யின் புதிய பதவிக்காலம் மற்றும் விசுவாசிகளை உயர்மட்ட பதவிகளுக்கு நியமித்தது, சீன அரசியல் அதிகாரத்தின் மீதான அவரது ஏறக்குறைய மொத்த ஏகபோகத்தை அடிக்கோடிட்டுக் காட்டுகிறது, சீனாவை அமெரிக்காவிற்கும் தலைமைக்கும் உயர்மட்ட அரசியல், இராணுவ மற்றும் பொருளாதார போட்டியாக சீனாவை உருவாக்குவதற்கான அவரது அதி-தேசியவாத நிகழ்ச்சி நிரலுக்கு சாத்தியமான எதிர்ப்பை நீக்குகிறது. வாஷிங்டன் தலைமையிலான ஜனநாயக உலக ஒழுங்கிற்கு சர்வாதிகார சவால்.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்