Thursday, March 30, 2023

மீத்தேன் பிடிப்பு திட்டத்திற்கு இந்தியாவிற்கு அமெரிக்க பெடரல் ஏஜென்சி நிதியளிக்கிறது

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

மன்னர் சார்லஸ் மன்னராக முதல் வெளிநாட்டு பயணமாக ஜெர்மனி...

பிரித்தானிய மன்னராக பதவியேற்ற பின்னர், பிரித்தானியாவுக்கும் ஐரோப்பிய ஒன்றியத்திலிருந்தும் வெளியேறிய பின்னர்...

சாலமன் தீவுகளில் 6.0 ரிக்டர் அளவில் நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டது

செவ்வாய்க்கிழமை அதிகாலை சாலமன் தீவுகளில் ரிக்டர் அளவுகோலில் 6.0 என்ற அளவில்...

ஆப்கானிஸ்தான் ஃபர்கார் மாவட்டத்தில் 4.2 ரிக்டர் அளவில் நிலநடுக்கம்...

திங்கட்கிழமை ஆப்கானிஸ்தானின் தகார் மாகாணத்தின் ஃபார்கார் மாவட்டத்தின் தெற்கே 25 கிலோமீட்டர்...

மிசிசிப்பி சூறாவளியில் 26 பேர் பலி !

அமெரிக்காவின் தெற்கு மாநிலமான மிசிசிப்பியை கிழித்த பேரழிவுகரமான சூறாவளியில் இறந்தவர்களின் எண்ணிக்கை...

தாய்லாந்து பிரதமர் பிரயுத் சான்-ஓச்சா மே 14-ம் தேதி...

தாய்லாந்து பிரதமர் பிரயுத் சான்-ஓச்சா தனது கட்சியின் வேட்புமனுவை ஏற்றுக்கொண்டார் மற்றும்...

ஜார்கண்டில் உள்ள ஜாரியா நிலக்கரி வயல்களில் நிலக்கரி சுரங்க மீத்தேன் (சிஎம்எம்) மீட்பு வசதியை உருவாக்குவதற்கான சாத்தியக்கூறு ஆய்வுக்கான மானிய நிதிக்கு மத்திய அரசு அமெரிக்க நிறுவனம் ஒப்புதல் அளித்துள்ளது, இது இந்தியாவில் இதுவே முதல் முறையாகும்.

ஜாரியா நிலக்கரி வயல்களில் நிலக்கரி சுரங்க மீத்தேன் (சிஎம்எம்) மீட்பு வசதியை உருவாக்க பிரபா எனர்ஜி பிரைவேட் லிமிடெட் (பிஇபிஎல்) மேற்கொண்ட முயற்சிகளுக்கு ஆதரவாக, சாத்தியக்கூறு ஆய்வுக்கான நிதியுதவிக்கு ஒப்புதல் அளித்துள்ளதாக அமெரிக்க வர்த்தகம் மற்றும் மேம்பாட்டு நிறுவனம் (யுஎஸ்டிடிஏ) வியாழக்கிழமை தெரிவித்துள்ளது.

வர்ஜீனியாவை தளமாகக் கொண்ட அட்வான்ஸ்டு ரிசோர்சஸ் இன்டர்நேஷனல் இந்த ஆய்வை மேற்கொள்ள தேர்வு செய்யப்பட்டுள்ளது என்று யுஎஸ்டிடிஏ வெளியிட்டுள்ள செய்திக்குறிப்பில் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

யுஎஸ்டிடிஏ இந்த திட்டத்தில் பிஇபிஎல் உடன் ஒத்துழைப்பதில் மகிழ்ச்சி அடைகிறது, இது அமெரிக்க நிறுவனங்கள் உடனடியாக வழங்கக்கூடிய புதுமையான தொழில்நுட்பத்தைப் பயன்படுத்தி இந்தியாவின் ஆற்றல் மீள்தன்மை மற்றும் நிலைத்தன்மையை வலுப்படுத்த ஒரு மகத்தான வாய்ப்பை வழங்குகிறது,” என்று யுஎஸ்டிடிஏ இயக்குனர், எனோ டி. எபோங் கூறினார்.

“இந்தத் திட்டம் வளிமண்டலத்தில் மீத்தேன், தீங்கு விளைவிக்கும் பசுமை இல்ல வாயுவை நேரடியாக வெளியிடுவதைத் தடுக்கும். இது இந்தியாவிலும் உலகிலும் சாதகமான காலநிலை தாக்கத்தை ஏற்படுத்தும்,” என்று எபோங் மேலும் கூறினார்.

செய்திக்குறிப்பின்படி, யுஎஸ்டிடிஏ நிதியுதவி பெற்ற சாத்தியக்கூறு ஆய்வு, புதுமையான யுஎஸ் தொழில்நுட்பங்கள் மற்றும் தீர்வுகளைப் பயன்படுத்தும் போது ஜாரியா தளத்தில் CMM ஐ பிரித்தெடுத்தல், சேகரித்தல், சுருக்குதல் மற்றும் செயலாக்குதல் பற்றிய பரிந்துரைகளை உருவாக்கும். CMM ஐ கைப்பற்றுவதன் மூலம், மீத்தேன் உமிழ்வைத் தடுப்பது மற்றும் நிலக்கரிக்கு சுத்தமான எரிபொருளை உள்ளூர் தொழில்களுக்கு வழங்குவது ஆகிய இரட்டைப் பயன்களை இந்தத் திட்டம் கொண்டுள்ளது.

“இந்தியாவில் உள்ள ஜாரியா நிலக்கரிச் சுரங்கத்தில் இருந்து மீத்தேன் வாயுவைக் கைப்பற்றுவதில் USTDA மற்றும் ARI உடன் கூட்டாளியாக இருப்பதில் PEPL மகிழ்ச்சியடைகிறது” என்று PEPL இன் CEO & இயக்குனர் பிரேம் சாவ்னி கூறினார். “இந்தியாவின் முதல் திட்டமான இந்த திட்டம், இந்தியாவின் உள்நாட்டு எரிவாயு வளத்தை அதிகரிக்கும் அதே வேளையில் அமெரிக்க உபகரணங்கள் மற்றும் தொழில்நுட்ப சப்ளையர்களுக்கான வழிகளை உருவாக்கும்” என்று சாவ்னி மேலும் கூறினார்.

வெளிநாட்டு காலநிலை-ஸ்மார்ட் உள்கட்டமைப்பு திட்டங்களில் அமெரிக்க தொழில்நுட்பங்கள் மற்றும் சேவைகளைப் பயன்படுத்துவதை ஆதரிப்பதற்காக காலநிலை-ஸ்மார்ட் உள்கட்டமைப்பிற்கான ஃபெடரல் ஏஜென்சியின் குளோபல் பார்ட்னர்ஷிப்பின் இலக்குகளை இந்த ஆய்வு மேம்படுத்துகிறது.

உலகளாவிய மீத்தேன் உமிழ்வைக் குறைப்பதற்கும் புவி வெப்பமடைவதைக் கட்டுப்படுத்துவதற்கும் உலகளாவிய மீத்தேன் உறுதிமொழிக்கான பிடன் நிர்வாகத்தின் உறுதிப்பாட்டை இந்த திட்டம் ஆதரிக்கிறது, யுஎஸ்டிடிஏ தெரிவித்துள்ளது.

சமீபத்திய கதைகள்