Tuesday, April 16, 2024 10:59 am

பாகிஸ்தான் தேர்தல் ஆணையம் இம்ரான் கானுக்கு எதிராக ஜாமீனில் வெளிவரக்கூடிய கைது வாரண்ட்டை பிறப்பித்துள்ளது

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

புகையிலை தொடர்பாக விதிக்கப்பட்ட தடைகளை நீக்க நியூசிலாந்து அரசாங்கம் முடிவு!

புதிய நியூசிலாந்து அரசாங்கம், முந்தைய அரசாங்கம் விதித்த புகையிலை கட்டுப்பாடுகளை ரத்து...

ஹமாஸ் அமைப்பினர் தாக்குதல் நடத்திய இடங்களை பிரதமருடன் சென்று பார்வையிட்டார் எலன் மஸ்க்!

இஸ்ரேலில் ஹமாஸ் அமைப்பினர் நடத்திய தாக்குதல்களுக்குப் பிறகு, அந்த இடங்களை இஸ்ரேலின்...

உலக நாடுகளின் கோரிக்கையால் இஸ்ரேல் – ஹமாஸ் இடையேயான போர் நிறுத்தம் நீட்டிப்பு!

கடந்த மாதம் முதல் நடந்து வந்த இஸ்ரேல் - ஹமாஸ் இடையேயான போர் சில...

இனி விசா இன்றி மலேசியாவுக்கு வரலாம் : அரசு அதிரடி அறிவிப்பு

மலேசிய பிரதமர் அன்வர் இப்ராஹிம், இந்தியா மற்றும் சீனா குடிமக்களுக்கு மலேசியாவில் விசா இல்லாமல் பயணம்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

பாகிஸ்தான் தெஹ்ரீக்-இ-இன்சாப் (பி.டி.ஐ) தலைவர்களான இம்ரான் கான் மற்றும் ஃபவாத் சவுத்ரி ஆகியோருக்கு பாகிஸ்தான் தேர்தல் ஆணையம் (இசிபி) செவ்வாய்க்கிழமை பிணையில் செல்லக்கூடிய கைது வாரண்ட்களை பிறப்பித்ததாக ஜியோ நியூஸ் செய்தி வெளியிட்டுள்ளது. தலைமை தேர்தல் ஆணையர் சிக்கந்தர் சுல்தான் ராஜாவை அவமதிக்கும் வகையில் பேசியதாக தொடரப்பட்ட வழக்கில் தேர்தல் ஆணையம் இந்த முடிவை எடுத்துள்ளது.

ECP உறுப்பினர்கள் நிசார் அகமது துரானி, ஷா முகமது ஜடோய், பாபர் ஹசன் பர்வானா மற்றும் நீதிபதி (ஓய்வு) இக்ரம் உல்லா கான் ஆகியோர் அடங்கிய நான்கு பேர் கொண்ட பெஞ்ச், வழக்கு விசாரணையில் தலைவர்கள் ஆஜராகாததால், இந்த உத்தரவை பிறப்பித்துள்ளது.

“இதையடுத்து, வழக்கின் சூழ்நிலையில், பிரதிவாதிக்கு எதிராக ரூ. 50,000/- (ஐம்பதாயிரம்) தொகையில் தலா இரண்டு ஜாமீன் தொகையில் ஜாமீனில் எடுக்கக்கூடிய கைது வாரண்ட் பிறப்பிப்பதைத் தவிர வேறு வழியில்லை,” என்று தீர்ப்பு கூறினார். ஜியோ செய்தி அறிக்கையின்படி ECP ஆல் வெளியிடப்பட்டது.

தீர்ப்பில், ECP ஜாமீன் பெறக்கூடிய வாரண்டுகள், இஸ்லாமாபாத் காவல்துறையின் இன்ஸ்பெக்டர் ஜெனரல் மூலம் செயல்படுத்தப்படும் என்று கூறியதுடன், அலுவலகம் உடனடியாக தொடர் நடவடிக்கை எடுக்கவும், மார்ச் 14 அன்று பட்டியலிடவும் உத்தரவிட்டது.

பாகிஸ்தான் முன்னாள் பிரதமர் இம்ரான் கான் மற்றும் பிடிஐ மூத்த தலைவர் ஃபவாத் சவுத்ரி ஆகியோருக்கு தனித்தனியாக பிறப்பிக்கப்பட்ட உத்தரவில், எதிர்மனுதாரர்கள் பலமுறை நேரில் ஆஜராகுமாறு ECP கூறியுள்ளது. இருப்பினும், ஜியோ நியூஸ் அறிக்கையின்படி, பிரதிவாதிகள் நீதிமன்றத்தில் ஆஜராகத் தவறிவிட்டனர்.

பி.டி.ஐ தலைவர் வேண்டுமென்றே ஏதாவது ஒரு சாக்குப்போக்கு கூறி ஒத்திவைக்க முயன்றதாகவும், பெஞ்ச் முன் ஆஜராக தயங்குவதாகவும் தேர்தல் கண்காணிப்பு அமைப்பு கூறியது, இது “சட்டத்தை கேலிக்கூத்தாக்கும் அளவு” என்று அவர்கள் வலியுறுத்தினர். செய்தி அறிக்கையின்படி, “இந்த ஆணையத்தின் முன் அவர் ஆஜராகாதது வேண்டுமென்றே தோன்றுவதால், பிரதிவாதியின் இத்தகைய நடத்தை பொறுத்துக்கொள்ள முடியாது” என்று உத்தரவில் கூறப்பட்டுள்ளது.

கடந்த வாரம், இசிபி மற்றும் தலைமைத் தேர்தல் ஆணையம் சிக்கந்தர் சுல்தான் ராஜாவை அவமதித்தது தொடர்பான வழக்கில் பாகிஸ்தான் முன்னாள் பிரதமர் இம்ரான் கான் மற்றும் இரண்டு குற்றம் சாட்டப்பட்டவர்கள் கமிஷனில் ஆஜராகத் தவறியதை அடுத்து, பெஞ்ச் சில நிமிடங்களில் ஒத்திவைக்கப்பட்டது என்று ஜியோ நியூஸ் தெரிவித்துள்ளது.

ECP இன் உத்தரவுக்கு பதிலளித்த ஃபவாத் சவுத்ரி, இந்த உத்தரவு லாகூர் உயர் நீதிமன்றத்தின் உத்தரவுகளை மீறுகிறது என்று கூறினார். ஜனவரி 6 அன்று, இந்த வழக்கில் கான், ஃபவாத் மற்றும் கட்சியின் பொதுச் செயலாளர் ஆசாத் உமர் ஆகியோருக்கு ECP இன் கைது வாரண்ட்களை லாகூர் உயர் நீதிமன்றம் இடைநிறுத்தியது. ஃபவாத் சவுத்ரி ட்வீட் செய்துள்ளார், “தேர்தல் ஆணையத்தின் உத்தரவு லாகூர் உயர் நீதிமன்றத்தின் உத்தரவை மீறுவதாகும், நீதிமன்ற அவமதிப்புக்காக உயர்நீதிமன்றத்தில் தேர்தல் ஆணையத்திற்கு சம்மன் அனுப்பப்படும்”.

ஜியோ நியூஸ் அறிக்கையின்படி, தலைமைத் தேர்தல் ஆணையருக்கு எதிராக மோசமான வார்த்தைகளைப் பயன்படுத்தியதாகக் கூறப்படும் PTI தலைவர்களுக்கு எதிராக ECP கடந்த ஆண்டு அவமதிப்பு நடவடிக்கைகளைத் தொடங்கியது. பாகிஸ்தானின் உயர்மட்ட தேர்தல் ஆணையமும் அவர்களுக்கு பலமுறை நோட்டீஸ் அனுப்பி, நேரில் ஆஜராகும்படி கேட்டுக்கொண்டது. இருப்பினும், PTI தலைவர்கள் ECP முன் ஆஜராகவில்லை, பின்னர் அதன் அதிகாரங்களை வெவ்வேறு உயர் நீதிமன்றங்களில் சவால் செய்தனர்.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்