Thursday, March 30, 2023

சீனாவின் அழுத்தம் காரணமாக தைவான் 619 மில்லியன் டாலர் அமெரிக்க ஆயுதங்களைப் பெறுகிறது

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

மன்னர் சார்லஸ் மன்னராக முதல் வெளிநாட்டு பயணமாக ஜெர்மனி...

பிரித்தானிய மன்னராக பதவியேற்ற பின்னர், பிரித்தானியாவுக்கும் ஐரோப்பிய ஒன்றியத்திலிருந்தும் வெளியேறிய பின்னர்...

சாலமன் தீவுகளில் 6.0 ரிக்டர் அளவில் நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டது

செவ்வாய்க்கிழமை அதிகாலை சாலமன் தீவுகளில் ரிக்டர் அளவுகோலில் 6.0 என்ற அளவில்...

ஆப்கானிஸ்தான் ஃபர்கார் மாவட்டத்தில் 4.2 ரிக்டர் அளவில் நிலநடுக்கம்...

திங்கட்கிழமை ஆப்கானிஸ்தானின் தகார் மாகாணத்தின் ஃபார்கார் மாவட்டத்தின் தெற்கே 25 கிலோமீட்டர்...

மிசிசிப்பி சூறாவளியில் 26 பேர் பலி !

அமெரிக்காவின் தெற்கு மாநிலமான மிசிசிப்பியை கிழித்த பேரழிவுகரமான சூறாவளியில் இறந்தவர்களின் எண்ணிக்கை...

தாய்லாந்து பிரதமர் பிரயுத் சான்-ஓச்சா மே 14-ம் தேதி...

தாய்லாந்து பிரதமர் பிரயுத் சான்-ஓச்சா தனது கட்சியின் வேட்புமனுவை ஏற்றுக்கொண்டார் மற்றும்...

தைவானின் F-16 கடற்படைக்கான ஏவுகணைகள் உட்பட 619 மில்லியன் டாலர் புதிய ஆயுதங்களை தைவானுக்கு விற்க அமெரிக்கா ஒப்புதல் அளித்துள்ளது, ஏனெனில் தீவு அருகே பெரிய அளவிலான சீன விமானப்படை ஊடுருவல்களை இரண்டாவது நாளாக அறிவித்தது.

ஆயுத விற்பனையானது வாஷிங்டனுக்கும் பெய்ஜிங்கிற்கும் இடையே ஏற்கனவே பதட்டமான உறவுகளை மேலும் வலுவிழக்கச் செய்யும். இது போன்ற ஒப்பந்தங்கள் நிறுத்தப்பட வேண்டும் என்று பலமுறை கோரிக்கை விடுத்து, ஜனநாயக ரீதியில் ஆளப்படும் தைவானுக்கு தேவையற்ற ஆதரவைப் பார்க்கிறது, ஒரு தீவு சீனா தனது சொந்தப் பிரதேசமாக உரிமை கோருகிறது.

200 விமான எதிர்ப்பு அதிநவீன வான்-விமான ஏவுகணைகள் (AMRAAM) மற்றும் 100 AGM-88B HARM ஏவுகணைகளை உள்ளடக்கிய ஆயுதங்கள் மற்றும் உபகரணங்களை தைவானுக்கு விற்பனை செய்ய அமெரிக்க வெளியுறவுத்துறை ஒப்புதல் அளித்துள்ளதாக பென்டகன் புதன்கிழமை தெரிவித்துள்ளது. – அடிப்படையிலான ரேடார் நிலையங்கள்.

“முன்மொழியப்பட்ட விற்பனையானது அதன் வான்வெளி, பிராந்திய பாதுகாப்பு மற்றும் அமெரிக்காவுடனான இயங்குதன்மை ஆகியவற்றைப் பாதுகாப்பதற்கான பெறுநரின் திறனுக்கு பங்களிக்கும்” என்று அது ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளது.

தைவானின் பாதுகாப்பு அமைச்சகம், ஏவுகணைகள் “கம்யூனிஸ்ட் இராணுவத்தின் அச்சுறுத்தல்கள் மற்றும் ஆத்திரமூட்டல்களை சமாளிக்க வான்வெளியை திறம்பட பாதுகாக்க உதவும்” மற்றும் பாதுகாப்பு இருப்புகளை மேம்படுத்தும் என்று கூறியது.

ரேதியோன் டெக்னாலஜிஸ் மற்றும் லாக்ஹீட் மார்ட்டின் ஆகியவை முதன்மை ஒப்பந்ததாரர்கள். தைவான் ஆயுதங்களை விற்பனை செய்த இரு நிறுவனங்களுக்கும் சீனா அனுமதி அளித்துள்ளது.

பெய்ஜிங் தனது இறையாண்மை உரிமைகோரலை உறுதிப்படுத்த முற்படுகையில், தீவின் அருகே சீன இராணுவ நடவடிக்கைகள் முடுக்கிவிடப்படுவதாக தைவான் கடந்த மூன்று ஆண்டுகளாக புகார் அளித்துள்ளது.

தைவான் தனது வான் பாதுகாப்பு அடையாள மண்டலத்தில் பெரிய அளவிலான சீன விமானப்படை ஊடுருவலின் இரண்டாவது நாளான வியாழனன்று அறிவித்தது, அதன் பாதுகாப்பு அமைச்சகம் கடந்த 24 மணி நேரத்தில் 21 விமானங்களைக் கண்டறிந்ததாகக் கூறியது.

தைபேயில் கோபத்தை ஏற்படுத்திய போதிலும், தைவானுடன் “கூட்டு” செய்வதை எதிர்த்து அமெரிக்காவை எச்சரிப்பதற்கும், அதன் பிராந்திய ஒருமைப்பாட்டைக் காக்க முயல்வதால், அப்பகுதியில் அதன் நடவடிக்கைகள் நியாயமானவை என்று சீனா கூறியுள்ளது.

தைவானின் பாதுகாப்பு அமைச்சகம், விமானம், 17 ஜே-10 போர் விமானங்கள் மற்றும் நான்கு ஜே-16 போர் விமானங்கள், தைவானின் வான் பாதுகாப்பு அடையாள மண்டலத்தின் தென்மேற்கு மூலையில் பறந்ததாக அமைச்சகம் வெளியிட்ட வரைபடத்தில் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

இரண்டு தசாப்தங்களுக்கு முன்னர் சேவையில் நுழைந்த பழைய மாடலான J-10s, தைவானை விட சீனக் கடற்கரைக்கு நெருக்கமாக பறந்தது, அதே நேரத்தில் J-16s, மிகவும் புதிய மற்றும் மேம்பட்ட போர் விமானம், தைவான் கட்டுப்பாட்டில் உள்ள பிரதாஸ் தீவுகளின் வடகிழக்கில் பறந்தது, வரைபடம் காட்டியது.

இலகுவாக பாதுகாக்கப்பட்ட பிரதாஸ் தெற்கு சீனக் கடலின் உச்சியில் மூலோபாய ரீதியாக அமைந்துள்ளது, மேலும் சீனாவின் பல பறக்கும் விமானங்கள் அருகிலேயே நிகழ்கின்றன.

தைவானின் படைகள் அதன் சொந்த விமானங்களை அனுப்புவது உட்பட நிலைமையை கண்காணித்தன, அத்தகைய சீன ஊடுருவல்களுக்கு அதன் பதிலுக்காக சாதாரண சொற்றொடரைப் பயன்படுத்தி அமைச்சகம் மேலும் கூறியது.

தைவானின் வான் பாதுகாப்பு மண்டலத்தில் 19 சீன விமானங்கள் பறப்பதாக அமைச்சகம் புதன்கிழமை தெரிவித்துள்ளது.

எந்த விமானமும் தைவான் ஜலசந்தியின் சென்சிடிவ் மீடியன் கோட்டைக் கடக்கவில்லை, இது இரு தரப்புக்கும் இடையே அதிகாரப்பூர்வமற்ற தடையாக இருந்தது, ஆனால் கடந்த ஆகஸ்ட் மாதம் தைவான் அருகே போர்ப் பயிற்சிகளை நடத்தியதில் இருந்து சீனாவின் விமானப்படை கிட்டத்தட்ட தினமும் பறந்து வருகிறது.

தைவான் கடைசியாக வெள்ளிக்கிழமை அன்று 10 விமானங்கள் சிக்கியபோது சீன விமானங்கள் ஒரு பெரிய மீடியன் லைன் கிராசிங் என்று அறிவித்தது.

தைவான் அருகே சமீபத்திய நடவடிக்கைகள் குறித்து சீனா கருத்து தெரிவிக்கவில்லை. ஜனவரி மாதம், “வெளிப்படைகளின் ஆத்திரமூட்டும் செயல்கள் மற்றும் தைவான் சுதந்திர பிரிவினைவாத சக்திகளின் ஆத்திரமூட்டும் செயல்களை உறுதியுடன் எதிர்கொள்வதற்காக” தீவைச் சுற்றி போர் பயிற்சிகளை நடத்தியதாக சீனா கூறியது.

துப்பாக்கிச் சூடு ஏதும் செய்யப்படவில்லை மற்றும் சீன விமானம் தைவானின் ADIZ இல் பறக்கிறது, அதன் பிராந்திய வான்வெளியில் அல்ல.

ADIZ என்பது தைவான் கண்காணிப்பு மற்றும் ரோந்துகளின் பரந்த பகுதி ஆகும், இது எந்த அச்சுறுத்தல்களுக்கும் பதிலளிக்க அதிக நேரத்தை வழங்குகிறது.

தைவான் அரசாங்கம் சீனாவுடன் பலமுறை பேச்சுவார்த்தைகளை முன்வைத்துள்ளது, ஆனால் தாக்கப்பட்டால் தீவு தன்னைத் தற்காத்துக் கொள்ளும் என்றும் தைவான் மக்கள் மட்டுமே தங்கள் எதிர்காலத்தைத் தீர்மானிக்க முடியும் என்றும் கூறுகிறது.

சமீபத்திய கதைகள்