Wednesday, April 17, 2024 9:05 pm

ஆஸ்திரேலிய பிரதமர் அந்தோணி அல்பானீஸ் அடுத்த மாதம் இந்தியா வருகை

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

உலகின் மிக நீண்ட கூந்தல் கொண்ட பெண் கின்னஸ் சாதனை படைப்பு..!

உத்தரப்பிரதேசத்தைச் சேர்ந்த ஸ்மிதா ஸ்ரீவஸ்தவா உலகின் மிக நீளமான தலைமுடி கொண்ட...

தேர்தல் நடத்தை விதியை மீறிய பி.ஆர்.எஸ் எம்எல்சி கவிதா : காங்கிரஸ் கட்சி புகார்!

தெலங்கானா மாநில சட்டமன்ற தேர்தல் வாக்குப்பதிவு நடைபெற்று வரும் சூழலில், வாக்களிக்க...

ஆளுநர் ஆரிஃப் கான் 2 ஆண்டுகளாக என்ன செய்து கொண்டிருந்தார்? : கேரள ஆளுநருக்கு உச்ச நீதிமன்றம் சரமாரி கேள்வி

கேரள சட்டப்பேரவை நிறைவேற்றிய 7 மசோதாக்களுக்கு ஆளுநர் ஒப்புதல் வழங்காமல், இரண்டு ஆண்டுகளாகத் தாமதப்படுத்தியதற்கு...

இஸ்ரோ விஞ்ஞானிக்கு பிரான்ஸ் நாட்டின் உயரிய விருது

இஸ்ரோவின் ககன்யான் திட்ட முன்னாள் இயக்குநரான விஞ்ஞானி வி.ஆர்.லலிதாம்பிகாவுக்கு பிரான்ஸ் நாட்டின்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

வர்த்தகம், முதலீடு மற்றும் முக்கியமான கனிமங்கள் உள்ளிட்ட பல்வேறு துறைகளில் ஒட்டுமொத்த இருதரப்பு ஈடுபாட்டை அதிகரிக்கும் நோக்கத்துடன் ஆஸ்திரேலிய பிரதமர் அந்தோனி அல்பானீஸ் அடுத்த மாத தொடக்கத்தில் இந்தியாவுக்கு தனது முதல் பயணத்தை மேற்கொள்ள உள்ளார்.

அவரது வருகைக்கான திட்டத்தை நன்கு அறிந்தவர்கள் திங்களன்று அல்பானீஸ் வருகையை மார்ச் 8 ஆம் தேதி தொடங்குவார் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது என்றும் அவரும் பிரதமர் நரேந்திர மோடியும் இந்தியாவுக்கும் ஆஸ்திரேலியாவுக்கும் இடையிலான நான்காவது கிரிக்கெட் டெஸ்ட் போட்டியைக் காண அகமதாபாத்திற்குச் செல்லக்கூடும் என்றும் தெரிவித்தனர்.

நான்காவது டெஸ்ட் மார்ச் 9 முதல் 13 வரை அகமதாபாத்தில் நடைபெற உள்ளது.

கடந்த ஆண்டு மே மாதம் அல்பானிஸ் பிரதமராக பதவியேற்ற பிறகு இந்தியாவுக்கு வருவது இதுவே முதல்முறையாகும்.

வெளிவிவகார அமைச்சர் ஜெய்சங்கர், ஆஸ்திரேலியப் பிரதமரின் இந்தியப் பயணத்திற்குத் தயாராகும் வகையில் கடந்த வாரம் ஆஸ்திரேலியாவுக்குச் சென்றார்.

விஜயம் குறித்த அதிகாரப்பூர்வ அறிவிப்பு இன்னும் வெளியாகவில்லை. இருப்பினும், சனிக்கிழமை ஜெய்சங்கரை சந்தித்த பிறகு அல்பானீஸ் தனது ட்வீட்டில் தனது இந்திய வருகை குறித்து குறிப்பிட்டுள்ளார்.

”அடுத்த மாதம் எனது இந்தியப் பயணத்திற்கு முன்னதாக @DrS ஜெய்சங்கரை அவரது காலை சந்திப்பது மிகவும் அருமையாக இருந்தது. எங்களின் மூலோபாய கூட்டாண்மை, பொருளாதார வாய்ப்புகள் மற்றும் நமது நாடுகளை வளப்படுத்தும் மக்களிடையேயான உறவுகள் குறித்து நாங்கள் விவாதித்தோம்,” என்று அவர் ட்வீட் செய்துள்ளார்.

இந்தோ-பசிபிக் பிராந்தியத்தில் சீனாவின் வளர்ந்து வரும் இராணுவத் தளர்ச்சியின் பின்னணியில் ஒத்துழைப்பை விரிவுபடுத்துவது, ஆஸ்திரேலியப் பிரதமரின் இந்தியப் பயணத்தின் போது பேச்சுவார்த்தையில் இடம்பெறும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

வர்த்தகம், முதலீடு மற்றும் முக்கியமான கனிமங்களை அதிகரிப்பது பிரதமர் மோடிக்கும் அல்பானீஸ்க்கும் இடையிலான பேச்சுவார்த்தையின் நிகழ்ச்சி நிரலில் அதிகமாக இருக்கும் என்று அவர்கள் தெரிவித்தனர்.

இந்தியாவுக்கும் ஆஸ்திரேலியாவுக்கும் இடையிலான உறவு கடந்த சில வருடங்களாக உயர்ந்து வருகிறது. இந்தியா-ஆஸ்திரேலியா பொருளாதார ஒத்துழைப்பு மற்றும் வர்த்தக ஒப்பந்தம் (ECTA) டிசம்பரில் நடைமுறைக்கு வந்தது, மேலும் இது இருவழி வர்த்தகத்தின் குறிப்பிடத்தக்க விரிவாக்கத்தை எளிதாக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. இந்தியாவுக்கும் ஆஸ்திரேலியாவுக்கும் இடையிலான பாதுகாப்பு மற்றும் பாதுகாப்பு உறவுகள் கடந்த சில ஆண்டுகளாக உயர்ந்து வருகின்றன.

ஜூன் 2020 இல், இந்தியாவும் ஆஸ்திரேலியாவும் தங்கள் உறவுகளை ஒரு விரிவான மூலோபாய கூட்டாண்மைக்கு உயர்த்தியது மற்றும் தளவாட ஆதரவிற்காக இராணுவ தளங்களை பரஸ்பர அணுகலுக்கான ஒரு முக்கிய ஒப்பந்தத்தில் கையெழுத்திட்டன.

பரஸ்பர தளவாட ஆதரவு ஒப்பந்தம் (எம்எல்எஸ்ஏ) இரு நாடுகளின் இராணுவங்களும் ஒருவருக்கொருவர் தளங்களை பழுதுபார்ப்பதற்கும் பொருட்களை நிரப்புவதற்கும் பயன்படுத்த அனுமதிக்கிறது, மேலும் ஒட்டுமொத்த பாதுகாப்பு ஒத்துழைப்பை அதிகரிக்க உதவுகிறது.

கடந்த ஆண்டு ஆகஸ்டில், இந்திய விமானப்படையின் நான்கு சுகோய்-30 எம்கேஐ போர் விமானங்களும், இரண்டு சி-17 ஹெவி-லிஃப்ட் விமானங்களும் ஆஸ்திரேலியாவில் 17 நாடுகளின் விமானப் போர் பயிற்சியில் இணைந்தன.

ஆஸ்திரேலியா, கனடா, பிரான்ஸ், ஜெர்மனி, இந்தோனேசியா, இந்தியா, ஜப்பான், மலேசியா, நெதர்லாந்து, நியூசிலாந்து, பிலிப்பைன்ஸ், கொரியா குடியரசு, ஐக்கிய அரபு எமிரேட்ஸ், சிங்கப்பூர், தாய்லாந்து, அமெரிக்கா மற்றும் இங்கிலாந்து ஆகிய நாடுகளைச் சேர்ந்த 100-க்கும் மேற்பட்ட விமானங்கள் மற்றும் 2,500 பணியாளர்கள் பங்கேற்றனர். ஆஸ்திரேலியாவின் வடக்கு பிராந்தியத்தில் பயிற்சி. ஆஸ்திரேலியா இந்த ஆண்டு இறுதியில் மலபார் கடற்படை பயிற்சியை நடத்த உள்ளது. இதில் இந்தியா, ஆஸ்திரேலியா, ஜப்பான் மற்றும் அமெரிக்க கடற்படைகள் பங்கேற்கும்.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்