Saturday, June 22, 2024 7:03 pm

F-16 ஜெட்ஃபைட்டர்களுக்காக அமெரிக்க காங்கிரஸ் உறுப்பினர்களுக்கு உக்ரைன் அழுத்தம்

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

புகையிலை தொடர்பாக விதிக்கப்பட்ட தடைகளை நீக்க நியூசிலாந்து அரசாங்கம் முடிவு!

புதிய நியூசிலாந்து அரசாங்கம், முந்தைய அரசாங்கம் விதித்த புகையிலை கட்டுப்பாடுகளை ரத்து...

ஹமாஸ் அமைப்பினர் தாக்குதல் நடத்திய இடங்களை பிரதமருடன் சென்று பார்வையிட்டார் எலன் மஸ்க்!

இஸ்ரேலில் ஹமாஸ் அமைப்பினர் நடத்திய தாக்குதல்களுக்குப் பிறகு, அந்த இடங்களை இஸ்ரேலின்...

உலக நாடுகளின் கோரிக்கையால் இஸ்ரேல் – ஹமாஸ் இடையேயான போர் நிறுத்தம் நீட்டிப்பு!

கடந்த மாதம் முதல் நடந்து வந்த இஸ்ரேல் - ஹமாஸ் இடையேயான போர் சில...

இனி விசா இன்றி மலேசியாவுக்கு வரலாம் : அரசு அதிரடி அறிவிப்பு

மலேசிய பிரதமர் அன்வர் இப்ராஹிம், இந்தியா மற்றும் சீனா குடிமக்களுக்கு மலேசியாவில் விசா இல்லாமல் பயணம்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

எஃப்-16 ஜெட்ஃபைட்டர்களை கியேவுக்கு அனுப்ப ஜனாதிபதி ஜோ பிடனின் நிர்வாகத்திற்கு அழுத்தம் கொடுக்குமாறு உக்ரேனிய அதிகாரிகள் அமெரிக்க காங்கிரஸ் உறுப்பினர்களை வலியுறுத்தினர், இந்த விமானம் அமெரிக்க தயாரிக்கப்பட்ட ராக்கெட்டுகளால் ரஷ்ய ஏவுகணை அலகுகளைத் தாக்கும் உக்ரைனின் திறனை அதிகரிக்கும் என்று சட்டமியற்றுபவர்கள் தெரிவித்தனர்.

வெளிவிவகார அமைச்சர் டிமிட்ரோ குலேபா உட்பட உக்ரேனிய அதிகாரிகளுக்கும், செனட் மற்றும் பிரதிநிதிகள் சபையின் ஜனநாயகக் கட்சியினர் மற்றும் குடியரசுக் கட்சியினருக்கும் இடையிலான பேச்சுவார்த்தைகளில் முனிச் பாதுகாப்பு மாநாட்டின் ஓரத்தில் வார இறுதியில் இந்த பரப்புரை வந்தது. “எதிரிகளின் வான் பாதுகாப்புகளை அடக்குவதற்கு (F-16s) அவர்கள் விரும்புவதாக அவர்கள் எங்களிடம் சொன்னார்கள், அதனால் அவர்கள் தங்கள் ட்ரோன்களைப் பெற முடியும்” என்று ரஷ்ய முன் வரிசைகளுக்கு அப்பால், அமெரிக்க கடற்படை போராளிகளை போரில் பறக்கவிட்ட முன்னாள் விண்வெளி வீரர் செனட்டர் மார்க் கெல்லி சனிக்கிழமை மாலை ராய்ட்டர்ஸிடம் தெரிவித்தார்.

கடந்த மாதம் லாக்ஹீட்-மார்ட்டின் தயாரித்த F-16 விமானங்களுக்கான உக்ரைனின் கோரிக்கையை ஏற்றுக்கொள்வாரா என்று கேட்டபோது பிடென் “இல்லை” என்று கூறினார். செனட் மற்றும் ஹவுஸில் இருந்து நான்கு பிரதிநிதிகள் ஒன்றிணைந்து, 1963 இல் தொடங்கிய ஐரோப்பாவின் முதன்மையான பாதுகாப்புக் கூட்டத்தில் கலந்துகொள்வதற்கு அதிக எண்ணிக்கையிலான அமெரிக்க சட்டமியற்றுபவர்களை உறுப்பினர்கள் அழைத்தனர், இது உக்ரைனுக்கு தெளிவான இரு கட்சி ஆதரவை வெளிப்படுத்தியது.

மாநாடு – முதன்மையாக உக்ரைனை மையமாகக் கொண்டது – ரஷ்யாவின் படையெடுப்பின் பிப்ரவரி 24 ஆண்டு நிறைவுக்கு சில நாட்களுக்கு முன்பு வந்தது. ரஷ்ய தோல்விகளின் சரத்தைத் தொடர்ந்து, பெரும்பாலும் கிழக்கு டான்பாஸ் பகுதியில், அரைக்கும் போர்களில் பக்கங்களும் பூட்டப்பட்டுள்ளன. உக்ரேனிய அதிகாரிகளுடனான அவர்களின் பேச்சுக்கள் குறித்து ராய்ட்டர்ஸிடம் பேசிய கெல்லியும் மற்ற மூன்று சட்டமியற்றுபவர்களும், உக்ரைனுக்கு உலகின் மிகவும் பல்துறை ஜெட்ஃபைட்டர்களில் ஒன்றான F-16 களை வழங்குவதற்கு காங்கிரஸில் ஆதரவு இருப்பதாக அவர்கள் நம்புகிறார்கள்.

உக்ரைனின் விமானப் படையானது US-தயாரிக்கப்பட்ட AGM-88 HARM வான்-டு-மேற்பரப்பு ராக்கெட்டுகளை அவர்களின் சோவியத்-வடிவமைக்கப்பட்ட MiG-29 ஜெட்ஃபைட்டர்களில் இருந்து சுடுவதற்குத் தழுவியுள்ளது. ராக்கெட்டுகள் மேற்பரப்பில் இருந்து வான் ஏவுகணை அலகுகளின் ரேடார்களில் இருந்து மின்னணு பரிமாற்றங்களை மேம்படுத்துகின்றன. F-16s இன் மேம்பட்ட ஏவியோனிக்ஸ் மூலம் ராக்கெட்டுகள் ஏவப்பட்டால், AGM-88 உடன் தங்கள் விமானிகள் ரஷ்ய S-300 மற்றும் S-400 வான் பாதுகாப்பு ஏவுகணை அலகுகளை மிகவும் திறம்பட குறிவைக்க முடியும் என்று உக்ரேனியர்கள் தெரிவித்தனர், சட்டமியற்றுபவர்கள் தெரிவித்தனர்.

“சீட் (எதிரிகளின் வான் பாதுகாப்புகளை அடக்குதல்) பணிக்கு அந்த விமானம் தேவை என்று அவர்கள் வாதிட்டனர்,” கெல்லி கூறினார். “எஸ்-400களை வெளியே எடுப்பதில் சிறந்த வேலையைச் செய்ய முடியும் என்று அவர்கள் நினைக்கலாம்.” F-16 இன் அனைத்து திறன்களையும் மாஸ்டர் செய்ய குறைந்தபட்சம் ஒரு வருட பயிற்சி தேவைப்படும் போது, உக்ரேனிய விமானிகள் “சில மாதங்களில் குறைந்த எண்ணிக்கையிலான விஷயங்களைச் செய்ய” கற்றுக்கொடுக்க முடியும் என்று அவர் கூறினார்.

உக்ரைனுக்கு மேம்பட்ட நேட்டோ-தரமான ஜெட்ஃபைட்டர்களை வழங்குவதற்கு அட்லாண்டிக்கின் இருபுறமும் ஆதரவு கட்டமைக்கப்படுகிறது. பயிற்சி அளிப்பதாக பிரிட்டன் கூறுகிறது. எவ்வாறாயினும், இரு தரப்பினரும் போர் தொடங்கியதிலிருந்து குறிப்பிடத்தக்க வகையில் தங்கள் விமான சக்தியைப் பயன்படுத்த தயக்கம் காட்டி வருகின்றனர்.

மேம்பட்ட ஜெட்ஃபைட்டர்களை உக்ரேனுக்கு வழங்குவதற்கான அழைப்புகள், கடந்த மாதம் பிரான்ஸ், பிரிட்டன், அமெரிக்கா மற்றும் ஜெர்மனியினால் கெய்வ் நகருக்கு நவீன போர் டாங்கிகளை வழங்குவதற்கான ஒப்பந்தங்களைத் தொடர்ந்து வருகின்றன. மாஸ்கோ அதன் “சிறப்பு இராணுவ நடவடிக்கை” என்று அழைக்கும் தொடக்கத்தில் இருந்து வாஷிங்டன் உக்ரைனுக்கு சுமார் $30 பில்லியன் இராணுவ உதவியை வழங்கியுள்ளது.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்