29.4 C
Chennai
Sunday, March 26, 2023

சிறுபான்மையினர் மீதான அட்டூழியங்களை கண்மூடித்தனமாக பார்க்கும் பாகிஸ்தான்

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

பாகிஸ்தான் பலுசிஸ்தானின் ஜல் மாக்சி பகுதியில் லேசான நிலநடுக்கம்...

பாகிஸ்தானின் பலுசிஸ்தான் மாகாணத்தின் ஜல் மாக்சி மாவட்டத்தில் ஞாயிற்றுக்கிழமை லேசான நிலநடுக்கம்...

பென்சில்வேனியா சாக்லேட் ஆலை வெடிப்பில் 2 பேர் பலி,...

பென்சில்வேனியாவில் உள்ள சாக்லேட் தொழிற்சாலையில் வெள்ளிக்கிழமை ஏற்பட்ட வெடிவிபத்தில் இரண்டு பேர்...

பிரேசில் பயிற்சியாளர் வேலையைப் பற்றிய வதந்திகளுக்கு முற்றுப்புள்ளி வைக்குமாறு...

ரியல் மாட்ரிட் தலைவரான கார்லோ அன்செலோட்டியை பிரேசிலின் காலியான நிர்வாகப் பதவியுடன்...

டிரம்ப் கைது? புடின் சிறையில் அடைக்கப்பட்டாரா? வைரலாகும் புகைப்படம்

முன்னாள் அதிபர் டொனால்ட் ட்ரம்ப், நியூயார்க் நகர காவல்துறை அதிகாரிகளால் கலவரக்...

உக்ரேனியர்களுக்கு தாராளமாக நடந்துகொண்டதற்காக போலந்துக்கு இளவரசர் வில்லியம் நன்றி...

பிரிட்டனின் இளவரசர் வில்லியம் வியாழன் அன்று கடந்த காலப் போர்களில் உயிரிழந்த...

பாகிஸ்தானில் உள்ள சிறுபான்மையினரின் உரிமைகளைப் பாதுகாக்கும் மசோதாவுக்கு ஒரு மாதத்திற்கு முன்பு பாகிஸ்தான் எதிர்ப்பு தெரிவித்தது. மத்திய மனித உரிமைகள் அமைச்சகத்தால் உருவாக்கப்பட்ட மசோதாவுக்கு பாகிஸ்தானின் மத விவகாரங்கள் மற்றும் சர்வமத நல்லிணக்க அமைச்சகம் பல ஆட்சேபனைகளை எழுப்பியது.

கட்டாய மதமாற்றங்களில் இருந்து சிறுபான்மையினரைப் பாதுகாப்பதே நிகழ்ச்சி நிரலாக இருந்த நாடாளுமன்றக் குழுக் கூட்டத்தின் போது, அக்டோபர் 2021 இல் இந்த மசோதா மீண்டும் சமர்ப்பிக்கப்பட்டது. தலைவர் செனட்டர் லியாகத் கான் தாரகாய், கட்டாய மதமாற்றத் தடைச் சட்டம் 2021 (மசோதா) வரைவை விசாரணைக்குக் கூட கொடுக்காமல் நிராகரித்தார். கடந்த காலத்தில் சட்டமியற்றுபவர்கள் மிகவும் இரக்கமற்றவர்களாக இருந்தார்கள் என்பதல்ல.

இந்த வார தொடக்கத்தில், காணாமல் போன பலூச் மக்களின் குடும்பங்கள் பாகிஸ்தானின் கராச்சியில் பலூச் குழந்தைகள், பெண்கள் மற்றும் இளைஞர்கள் வலுக்கட்டாயமாக காணாமல் போகும் அலைக்கு எதிராக போராட்டம் நடத்தினர். காணாமல் போன பலூச் மக்களின் குடும்பங்கள் ஐக்கிய நாடுகள் சபை மற்றும் பிற சர்வதேச சமூகங்களின் தலையீட்டிற்கு அழைப்பு விடுத்துள்ளன, இதனால் நீதியின் நலனுக்காக நடவடிக்கை எடுக்கப்படுகிறது.

இளம் பெண்களைக் கடத்தி, கற்பழித்து, அவர்களை இஸ்லாத்திற்கு மாற்றும் காட்டுமிராண்டித்தனமான நடைமுறையானது “ஜனநாயக” பாகிஸ்தானில் ஒரு பொதுவான நடைமுறையாகிவிட்டது, அங்கு அரசு தலையிட மறுக்கிறது என்று ஜஸ்ட் எர்த் நியூஸ் (JEN) தெரிவித்துள்ளது. ஜஸ்ட் எர்த் நியூஸ் (JEN) என்பது உலகின் பல்வேறு பகுதிகளைச் சேர்ந்த பத்திரிகையாளர்கள் குழுவால் நடத்தப்படும் ஒரு மனிதாபிமான செய்தி போர்டல் ஆகும். இது புவிசார் அரசியல், நிர்வாகம் மற்றும் சுகாதாரம், சுற்றுச்சூழல், மனித உரிமைகள், மேம்பாடு, பெண்கள் மற்றும் பாலினம், பொருளாதாரம் போன்ற அம்சங்களில் கவனம் செலுத்துகிறது. அவர்களின் நோக்கம் வாழ்க்கை மற்றும் வாழ்வாதாரம் தொடர்பான பிரச்சினைகளை முன்னிலைப்படுத்துவதாகும்.

அரசியலமைப்பு–பிரிவு 20– ஒவ்வொரு குடிமகனுக்கும், கிறிஸ்தவ மற்றும் இந்து இளம் பெண்களுக்கும், மதத்தை பின்பற்றுவதற்கும், நடைமுறைப்படுத்துவதற்கும், பிரச்சாரம் செய்வதற்கும் உரிமை அளித்தாலும், பெண்கள் அரசு மற்றும் உயர் நீதிமன்ற நீதிபதிகள் உட்பட பல்வேறு அமைப்புகளுடன் அதன் வரம்பிற்கு வெளியே இருக்கிறார்கள். கொடூரமான குற்றத்தில் சிறந்தது, JEN தெரிவித்துள்ளது. ஊடகங்கள், சிவில் சமூகம் மற்றும் பெரும்பாலான மனித உரிமைகள் குழுக்கள் கூட இந்த இழிவான குற்றத்தை வேண்டுமென்றே புறக்கணிக்கின்றன, ஏனெனில் இளம் பெண்கள் பெரும்பாலும் ஏழை, சிறுபான்மை குடும்பங்களைச் சேர்ந்தவர்கள், JEN இன் படி.

2022 இல் பைசலாபாத்தில் ஒரு 15 வயது கிறிஸ்தவ சிறுமியை வேட்டையாடும் முஸ்லீம் மனிதரால் இரவு நேரத்தில் அழைத்துச் செல்லப்பட்டார், எந்த சாயலும் அழுகையும் இல்லை, எந்த திருத்தங்களும் எழுதப்படவில்லை, எந்த எதிர்ப்பு அணிவகுப்புகளும் நடக்கவில்லை, குற்றவாளிகளுக்கு எதிராக யாரும் பேசவில்லை என்று JEN தெரிவித்துள்ளது. . பெற்றோர்கள் கதறி அழுதபடி போலீஸ், நீதிமன்றங்கள் மற்றும் யாரேனும் தங்கள் குழந்தையை காப்பாற்றுவார்கள் என்று நினைத்தார்கள் ஆனால் யாரும் வரவில்லை.

அதே நாடும் மக்களும்தான் நகரங்களை மீட்கும் பணமாக வைத்திருக்கிறார்கள், அரசாங்கங்களை மண்டியிட்டு மண்டியிடும்படி கட்டாயப்படுத்துகிறார்கள், தொலைதூர நாடுகளில் வெளியிடப்படும் கார்ட்டூன்களைப் பார்த்து அழுகிறார்கள்.

ஆகஸ்ட் 4, 2020 அன்று, லாகூர் உயர் நீதிமன்றத்தின் நீதிபதி ராஜா முஹம்மது ஷாஹித் அப்பாஸி, கடத்தப்பட்டு, பாலியல் பலாத்காரம் செய்யப்பட்டு, மதம் மாறிய ஒரு கிறிஸ்தவப் பெண்ணின் போலி பிறப்புச் சான்றிதழைக் குறிப்பிட்டு, “எங்கள் தாத்தா பாட்டியோ பெற்றோர்களோ திருமணம் நடக்காத நேரத்தில் திருமணம் செய்து கொண்டனர். சான்றிதழ்கள் வழங்கப்பட்டன, ஆனால் அவர்களது திருமணங்கள் செல்லுபடியாகும் என்று கருதப்பட்டது.

கடத்தல்காரன் முஹம்மது நகாஷ் தாரிக்கிற்கு ஆதரவாக அவர் முடிவு செய்தார், சிறுமி விருப்பத்துடன் இஸ்லாத்தை ஏற்றுக்கொண்டார். தீர்ப்பு வழங்கப்பட்ட ஐந்து நாட்களுக்குப் பிறகு, சிறுமி தனது கணவரின் வீட்டை விட்டு வெளியேற முடிந்தது. ஜஸ்ட் எர்த் நியூஸின் அறிக்கையின்படி, தன்னை மதமாற்றம் செய்து திருமணம் செய்து கொள்ளுமாறு வற்புறுத்துவதற்கு முன்பு தன்னை சிறைப்பிடித்தவர் போதைப்பொருள் கொடுத்து பாலியல் பலாத்காரம் செய்ததாக ஒரு அடித்தளத்தில் சிறை வைக்கப்பட்டதாக அவர் கூறினார். ஒவ்வொரு ஆண்டும் இதுபோன்ற சிறுமிகளின் எண்ணிக்கை 1000-க்கும் அதிகமாக இருப்பதாக பல ஆய்வுகள் தெரிவிக்கின்றன.

2021 ஆம் ஆண்டு 80 சதவிகிதம் மற்றும் 2020 இல் 50 சதவிகிதம் கடந்த கால அறிக்கைகளில் இருந்து அதிகரித்துள்ளதாக ஜஸ்ட் எர்த் நியூஸ் தெரிவித்துள்ளது. இந்த அத்தியாயங்களில் தாக்குதல், கடத்தல், கடத்தல், கட்டாய திருமணம், குழந்தை திருமணம், கற்பழிப்பு, கூட்டு பலாத்காரம் மற்றும் கட்டாய விபச்சாரம் உள்ளிட்ட பல கிரிமினல் குற்றங்கள் உள்ளன என்று தரவு காட்டுகிறது.

வேட்டையாடும் பயம் இந்த குடும்பங்களுக்கு மிகவும் அதிகமாக உள்ளது, அவர்கள் தங்கள் இளம் பெண்களை பள்ளிக்கு அனுப்புவதை நிறுத்திவிட்டனர். இத்தகைய கொள்ளையடிக்கும் தாக்குதல்களில் இருந்து இளம் பெண்களைப் பாதுகாக்கும் சட்டங்களை அறிமுகப்படுத்தி செயல்படுத்த மறுக்கும் அரசில்தான் பெரும்பாலான பிரச்சனை உள்ளது. அகில இந்திய முஸ்லீம் லீக் 1927 டிசம்பரில் கல்கத்தாவில் ஒரு தீர்மானத்தை ஏற்றுக்கொண்டது, அதில் “எந்தவொரு தனிநபரும் அல்லது குழுவும் அவ்வாறு செய்ய முயற்சிக்கக்கூடாது அல்லது பலாத்காரம், மோசடி அல்லது பொருள் தூண்டுதல் போன்ற பிற நியாயமற்ற வழிகளில் செய்யப்படுவதைத் தடுக்கக்கூடாது.”

பாகிஸ்தானின் அரசியலமைப்பு பெண்களுக்கு கட்டாய மதமாற்ற வழக்குகளில் பாதுகாப்பை வழங்குகிறது, ஆனால் குற்றவியல் நீதி அமைப்பு மற்றும் அதன் நடைமுறைகள் அத்தகைய பெண்களுக்கு நீதியைத் தேடவும் பெறவும் இயலாது. இதுபோன்ற சமயங்களில் அரசு முகத்தைத் திருப்பிக் கொள்ளத் தேர்ந்தெடுத்துள்ளது என்கிறது ஜஸ்ட் எர்த் நியூஸ். 2016 மற்றும் 2019 ஆம் ஆண்டுகளில் தாக்கல் செய்யப்பட்ட இரண்டு மசோதாக்கள் சுட்டு வீழ்த்தப்பட்டன.

இதேபோன்ற சட்டம் 2020 இல் கொல்லப்பட்டது. போலீஸ், நீதிபதிகள், மவுல்விகள் மற்றும் அரசியல் தலைவர்களின் ஆதரவுடன் வேட்டையாடும் முஸ்லீம் ஆண்களுக்கு இரையாகும் ஆயிரக்கணக்கான இளம் பெண்களின் உரிமைகள் மற்றும் வாழ்க்கையைப் பாதுகாப்பதில் பாகிஸ்தான் அரசுக்கு அக்கறை இல்லை.

சமீபத்திய கதைகள்