32.2 C
Chennai
Saturday, March 25, 2023

இந்தியாவுடனான வர்த்தகத்தை மீண்டும் தொடங்க பாக். பொருளாதார நிபுணர் பர்வேஸ் அழைப்பு விடுத்துள்ளார்

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

டிரம்ப் கைது? புடின் சிறையில் அடைக்கப்பட்டாரா? வைரலாகும் புகைப்படம்

முன்னாள் அதிபர் டொனால்ட் ட்ரம்ப், நியூயார்க் நகர காவல்துறை அதிகாரிகளால் கலவரக்...

உக்ரேனியர்களுக்கு தாராளமாக நடந்துகொண்டதற்காக போலந்துக்கு இளவரசர் வில்லியம் நன்றி...

பிரிட்டனின் இளவரசர் வில்லியம் வியாழன் அன்று கடந்த காலப் போர்களில் உயிரிழந்த...

காலிஸ்தானி எதிர்ப்பாளர்கள் மை மற்றும் முட்டைகளை வீசியதால் லண்டனில்...

லண்டனில் உள்ள இந்திய உயர் ஸ்தானிகராலயத்திற்கு புதன்கிழமை காலிஸ்தான் எதிர்ப்பாளர்கள் கட்டிடத்திற்கு...

அமெரிக்க மத்திய வங்கியின் தொடர் வட்டி விகித உயர்வால்...

வியாழன் காலை வர்த்தகத்தின் போது அமெரிக்க சந்தைகளின் பலவீனத்திற்கு ஏற்ப இந்திய...

தஜிகிஸ்தானின் நோவோபோட் பகுதியில் 5.9 ரிக்டர் அளவில் நிலநடுக்கம்...

ரிக்டர் அளவுகோலில் 5.9 ரிக்டர் அளவிலான நிலநடுக்கம் வியாழன் அன்று தஜிகிஸ்தானின்...

பாகிஸ்தான் அரசியல் பொருளாதார நிபுணர் பர்வேஸ் தாஹிர், மக்களின் துயரங்களைக் குறைக்க இந்தியாவுடனான வர்த்தகத்தை மீண்டும் தொடங்க அழைப்பு விடுத்துள்ளதாக டான் செய்தி வெளியிட்டுள்ளது.

18வது திருத்தத்தின் தேவைக்கு இணங்க பாகிஸ்தானின் கூட்டாட்சி அமைச்சரவை அளவைக் குறைக்க வேண்டும் என்று அவர் அழைப்பு விடுத்தார். பிப்ரவரி 15 அன்று பாகிஸ்தான் மனித உரிமைகள் ஆணையத்தால் ஏற்பாடு செய்யப்பட்ட மூன்றாவது அஸ்மா ஜஹாங்கீர் நினைவு விரிவுரையில் பங்கேற்றவர்களிடம் பேசும் போது தாஹிர் இந்த கருத்துக்களை தெரிவித்தார்.

கூட்டாட்சி மேம்பாட்டுச் செலவுகள் கடன் வாங்குவதன் மூலம் நிதியளிக்கப்படுவதால், வரவு செலவுத் திட்டம் சமநிலையில் இருக்கும் வரை பூஜ்ஜியமாகக் குறைக்கப்பட வேண்டும் என்று தாஹிர் வலியுறுத்தினார். பாக்கிஸ்தானின் பாதுகாப்புச் செலவீனம் “அவசியமானதை விட நீண்ட வால் உள்ளது” என்று அவர் கூறினார். பெரிய நில உரிமையாளர்களின் வருமானம் சாதாரண வருமான வரிக்கு உட்படுத்தப்பட வேண்டும் என்று தாஹிர் தனது கருத்துக்களில் பரிந்துரைத்தார்.

செல்வ வரி, பரம்பரை வரி மற்றும் எஸ்டேட் வரிகளை விதிக்க வேண்டும் என்றும், டான் அறிக்கையின்படி மறைமுக வரிகளை அதிகரிக்கக் கூடாது என்றும் அவர் கூறினார். மேலும், மாகாணங்கள் தங்கள் வருவாயில் 50 சதவீதத்தை வளர்ச்சிக்கான வரவு செலவுத் திட்டத்திற்கு ஒதுக்க வேண்டும் என்றும், 25-ஏ விதியின்படி நடப்பு வரவு செலவுத் திட்டத்தை இரண்டு ஆண்டுகளுக்குள் வழங்க வேண்டும் என்றும் தாஹிர் வலியுறுத்தினார்.

“வினைத்திறன்மிக்க பொது சேவை வழங்குவதற்காக உள்ளூர் அரசாங்கங்களுக்கு சொத்து வரி முழுமையாக வழங்கப்பட வேண்டும் மற்றும் நடப்பு கணக்கு பற்றாக்குறையை சமாளிக்க பிராந்தியத்தில் வர்த்தகம் திறக்கப்பட வேண்டும்,” என்று டான் மேற்கோள் காட்டினார் தாஹிர்.

சமீபத்தில், பாகிஸ்தான் முன்னாள் பிரதமர் இம்ரான் கான், சர்வதேச நாணய நிதியம் (IMF) ஒப்பந்தத்தை “டிஸ்பிரின் (ஆஸ்பிரின்) மூலம் புற்றுநோய் சிகிச்சை” என்று குறிப்பிட்டுள்ளார்.

IMF ஒப்பந்தம் தற்காலிக நிவாரணத்தை மட்டுமே அளிக்கும் என்றும், கடன் சுமை தொடர்ந்து அதிகரித்து வரும் நிலையில், இறுதியில் நாட்டை பெரும் பேரழிவிற்கு இட்டுச் செல்லும் என்றும் அவர் கூறினார்.

நாட்டின் அரசாங்கத்தின் பொருளாதாரக் கொள்கைகளை விமர்சித்த பாகிஸ்தான் தெஹ்ரீக்-இ-இன்சாப் (பி.டி.ஐ) தலைவர், “இம்ரான் கானை அரசியல் அரங்கில் இருந்து வெளியேற்றுவதற்காக நாட்டை அழிக்காதீர்கள்” என்று டான் செய்தி வெளியிட்டுள்ளது.

இம்ரான் கான், பாகிஸ்தான் நிதி நெருக்கடியிலும், இலங்கை போன்ற குழப்பத்திலும் மூழ்கி வருவதாக செய்தி அறிக்கை கூறுகிறது. ஃபிட்ச் ரேட்டிங் ஏஜென்சியின் சமீபத்திய அறிக்கையை மேற்கோள் காட்டி, பாகிஸ்தான் முன்னாள் பிரதமர் நிலைமை மோசமடையும் என்று எச்சரித்தார்.

மேலும், செய்தி அறிக்கையின்படி, ஃபிட்ச் ரேட்டிங்ஸ் நிறுவனம் பாகிஸ்தானின் நீண்ட கால வெளிநாட்டு நாணய வழங்குபவரின் இயல்புநிலை மதிப்பீட்டை ‘CCC-‘ ஆகக் குறைத்துள்ளது, இது நாடு ஏற்கனவே இலங்கையின் நிலையை எட்டியுள்ளது என்பதைக் குறிக்கிறது.

PTI தலைவர், பாகிஸ்தான் இயல்புநிலையை நோக்கிச் செல்வதைக் காணமுடியும் என்றும், எதிர்பார்க்கப்படும் IMF ஒப்பந்தம் தற்காலிக நிவாரணம் மட்டுமே அளிக்கும் என்றும், இறுதியில் பாகிஸ்தானை ஒரு பெரிய பேரழிவிற்கு இட்டுச் செல்லும் என்றும் கூறினார்.

சமீபத்திய கதைகள்