Thursday, June 13, 2024 5:48 pm

துருக்கியில் நிலநடுக்கம் ஏற்பட்ட 8-வது நாளில் மேலும் உயிருடன் மீட்புப் பணியாளர்கள் கண்டெடுத்துள்ளனர்

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

புகையிலை தொடர்பாக விதிக்கப்பட்ட தடைகளை நீக்க நியூசிலாந்து அரசாங்கம் முடிவு!

புதிய நியூசிலாந்து அரசாங்கம், முந்தைய அரசாங்கம் விதித்த புகையிலை கட்டுப்பாடுகளை ரத்து...

ஹமாஸ் அமைப்பினர் தாக்குதல் நடத்திய இடங்களை பிரதமருடன் சென்று பார்வையிட்டார் எலன் மஸ்க்!

இஸ்ரேலில் ஹமாஸ் அமைப்பினர் நடத்திய தாக்குதல்களுக்குப் பிறகு, அந்த இடங்களை இஸ்ரேலின்...

உலக நாடுகளின் கோரிக்கையால் இஸ்ரேல் – ஹமாஸ் இடையேயான போர் நிறுத்தம் நீட்டிப்பு!

கடந்த மாதம் முதல் நடந்து வந்த இஸ்ரேல் - ஹமாஸ் இடையேயான போர் சில...

இனி விசா இன்றி மலேசியாவுக்கு வரலாம் : அரசு அதிரடி அறிவிப்பு

மலேசிய பிரதமர் அன்வர் இப்ராஹிம், இந்தியா மற்றும் சீனா குடிமக்களுக்கு மலேசியாவில் விசா இல்லாமல் பயணம்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

கடந்த வாரம் துருக்கி மற்றும் சிரியாவைத் தாக்கிய பேரழிவுகரமான நிலநடுக்கங்களால் கடுமையாக பாதிக்கப்பட்டுள்ள மூன்று மாகாணங்களில் இடிபாடுகளுக்கு அடியில் உள்ள மக்களைச் சென்றடைவதில் செவ்வாய்க்கிழமை மீட்புக்குழுவினர் ஈடுபட்டுள்ளனர்.

தென்கிழக்கு துருக்கி மற்றும் வடக்கு சிரியாவில் பிப்ரவரி 6 அன்று ஒன்பது மணி நேர இடைவெளியில் ஏற்பட்ட 7.8 மற்றும் 7.5 ரிக்டர் அளவிலான நிலநடுக்கங்களில் இறந்தவர்களின் எண்ணிக்கை 35,000 ஐத் தாண்டியது, மேலும் தேடல் குழுக்கள் மேலும் உடல்களைக் கண்டறிவதால் அது அதிகரிக்கும் என்பது உறுதி.

துருக்கிய தொலைக்காட்சி செவ்வாயன்று மீட்புகளை தொடர்ந்து ஒளிபரப்பியது, உயிர் பிழைத்தவர்களைக் கண்டுபிடிப்பதற்கான சாளரம் மூடப்படுவதாக நிபுணர்கள் கூறியுள்ளனர்.

அதியமான் மாகாணத்தில், மீட்பவர்கள் 18 வயது முஹம்மது கஃபர் செட்டினை அடைந்தனர், மேலும் மீட்பவர்கள் பணிபுரியும் போது மேலும் நொறுங்கிய கட்டிடத்தில் இருந்து ஆபத்தான பிரித்தெடுக்க முயற்சிக்கும் முன் மருத்துவர்கள் அவருக்கு திரவங்களுடன் IV ஐ வழங்கினர்.

மருத்துவர்கள் அவரைச் சுற்றி வளைத்து கழுத்தில் பிரேஸ் போட, அவர் ஆக்ஸிஜன் முகமூடியுடன் ஸ்ட்ரெச்சரில் இருந்தார். “நாங்கள் மிகவும் மகிழ்ச்சியாக இருக்கிறோம்,” என்று அவரது மாமா கூறினார்.

நிலநடுக்கத்திற்கு 198 மணி நேரத்திற்குப் பிறகு செவ்வாய்கிழமை, நிலநடுக்கத்தின் மையப்பகுதிக்கு அருகில் உள்ள மத்திய கஹ்ராமன்மாராஸில் இடிந்த கட்டிடத்தில் இருந்து மேலும் இருவர் மீட்கப்பட்டனர்.

ஒருவர் 17 வயது முஹம்மது எனஸ் என்றும், அவர் வெப்ப போர்வையால் போர்த்தப்பட்டு ஸ்ட்ரெச்சரில் ஆம்புலன்சுக்கு கொண்டு செல்லப்பட்டதாகவும் பிராட்காஸ்டர் ஹேபர்டுர்க் கூறினார். டஜன் கணக்கான மீட்புப் பணியாளர்கள் தளத்தில் பணிபுரிந்தனர் மற்றும் துருக்கிய வீரர்கள் அவர்களை மீட்ட பிறகு கட்டிப்பிடித்து கைதட்டினர்.

மீட்பவர்கள் மற்றவர்களைத் தேடுவதைத் தொடர அமைதியாக இருக்குமாறு கேட்டுக்கொண்டனர் மற்றும் “யாராவது நான் சொல்வதைக் கேட்க முடியுமா?”

மீட்கப்பட்டவர்களின் உடல்நிலை தெளிவாக தெரியவில்லை.

மிகவும் கடுமையாக பாதிக்கப்பட்ட ஹடேயில், செங்குல் அபலியோக்லு தனது பழைய சகோதரி மற்றும் நான்கு மருமகன்களை இழந்தார். “இறந்தாலும் அல்லது உயிருடன் இருந்தாலும் பரவாயில்லை, எங்கள் சடலங்கள் குறைந்தபட்சம் ஒரு கல்லறையை வைத்திருக்க வேண்டும், அவற்றை நாங்கள் புதைக்க வேண்டும்,” என்று அவர் அசோசியேட்டட் பிரஸ்ஸிடம் கூறினார், அவர் தனது குடும்பம் இருக்கக்கூடிய இடிபாடுகளுக்கு முன்னால் காத்திருந்தபோது பேரழிவிற்கு ஆளானார். .

சிரியாவில், மில்லியன் கணக்கான பூகம்பத்தால் பாதிக்கப்பட்டவர்களுக்கு மிகவும் தேவையான உதவி மற்றும் உபகரணங்களை வழங்குவதற்காக துருக்கியில் இருந்து நாட்டின் கிளர்ச்சியாளர்களின் கட்டுப்பாட்டில் உள்ள வடமேற்கு வரை இரண்டு புதிய குறுக்கு வழிகளை திறக்க ஜனாதிபதி பஷார் அசாத் ஒப்புக்கொண்டார் என்று ஐக்கிய நாடுகள் சபை திங்களன்று அறிவித்தது.

Bab Al-Salam மற்றும் Al Raée ஆகிய இடங்களில் உள்ள கிராசிங்குகள் மூன்று மாதங்களுக்கு ஒரு தொடக்க காலத்திற்கு திறக்கப்படும். இதுவரை, பாப் அல்-ஹவாவில் உள்ள ஒரு குறுக்கு வழியாக மட்டுமே இட்லிப் பகுதிக்கு உதவிகளை வழங்க ஐ.நா.

சிரியாவின் கிளர்ச்சியாளர்களின் கட்டுப்பாட்டில் உள்ள வடமேற்கு பகுதிக்கு கூடுதல் உதவி மற்றும் கனரக உபகரணங்களைப் பெறுவதற்கு ஐக்கிய நாடுகள் சபை தீவிர அழுத்தத்தில் உள்ளது, ஒரு வாரத்திற்கு முன்பு நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டது, தப்பிப்பிழைத்தவர்கள் மற்ற உயிர் பிழைத்தவர்களை தோண்டி எடுக்க வழி இல்லை மற்றும் இறப்பு எண்ணிக்கை அதிகரித்து வருகிறது.

சவூதி அரேபியாவின் முதல் உதவி விமானம், 35 டன் உணவுப் பொருட்களை ஏற்றிக்கொண்டு, அரசாங்கத்தின் கட்டுப்பாட்டில் உள்ள அலெப்போ விமான நிலையத்தில் செவ்வாய்க்கிழமை காலை தரையிறங்கியதாக சிரிய அரச ஊடகம் தெரிவித்துள்ளது. துருக்கி மற்றும் சிரியாவுக்கு உதவுவதற்காக சவூதி அரேபியா சுமார் 50 மில்லியன் டாலர்களை பொது பிரச்சாரத்தில் திரட்டியுள்ளது.

செவ்வாய் கிழமைக்கு முன்னதாக, சவுதி விமானங்கள் துருக்கியில் தரையிறங்கின, சவுதி டிரக்குகளும் வறிய கிளர்ச்சியாளர்களின் கட்டுப்பாட்டில் உள்ள வடமேற்கு சிரியாவிற்கு சில உதவிகளை வழங்கின.

ஜோர்டான் மற்றும் எகிப்து, ஐக்கிய அரபு எமிரேட்ஸ் உட்பட அரசாங்கத்தின் கட்டுப்பாட்டில் உள்ள சிரியாவிற்கு பல அரபு நாடுகள் உதவி ஏற்றப்பட்ட விமானங்களை அனுப்பியுள்ளன. அல்ஜீரியா, ஈராக், ஓமன், துனிசியா, சூடான் மற்றும் லிபியா ஆகிய நாடுகளும் டமாஸ்கஸுக்கு உதவிகளை வழங்கியுள்ளன.

துருக்கியின் துணை ஜனாதிபதி ஃபுவாட் ஒக்டே திங்கள்கிழமை தாமதமாக ஹடாய் மாகாணத்தில் கஹ்ராமன்மாராஸ் – மையப்பகுதி – மற்றும் அதியமான் ஆகியவற்றுடன் மீட்புப் பணிகள் தொடர்ந்தன என்றார். மீதமுள்ள ஏழு மாகாணங்களில் மீட்புப் பணிகள் முடிவடைந்துள்ளதாகத் தெரிகிறது.

சுமார் 13.5 மில்லியன் மக்கள் வசிக்கும் துருக்கியின் 10 மாகாணங்களையும், மில்லியன் கணக்கான மக்கள் வசிக்கும் வடமேற்கு சிரியாவில் உள்ள ஒரு பெரிய பகுதியையும் இந்த நிலநடுக்கம் பாதித்தது.

நிலநடுக்கத்தில் இருந்து தப்பியவர்கள் இடிந்த நகரங்களுக்கு மத்தியில் கடினமான சூழ்நிலைகளை எதிர்கொள்கின்றனர், பலர் உறைபனி வானிலையில் வெளியில் தூங்குகிறார்கள். பிராந்தியத்தின் பெரும்பாலான நீர் அமைப்பு வேலை செய்யவில்லை, மேலும் அமைப்புக்கு சேதம் ஏற்படுவது மாசுபாட்டின் அபாயங்களை எழுப்புகிறது.

துருக்கியின் சுகாதார அமைச்சர், நீர் அமைப்பின் டஜன் கணக்கான புள்ளிகளிலிருந்து எடுக்கப்பட்ட மாதிரிகள் “நுண்ணுயிரியல் ரீதியாக தகுதியற்றவை” என்று கூறினார், இது அடிப்படைத் தேவைகள் எவ்வளவு ஆபத்தானவை என்பதை எடுத்துக்காட்டுகிறது.

41,500 க்கும் மேற்பட்ட கட்டிடங்கள் அழிக்கப்பட்டன அல்லது சேதமடைந்துள்ளன, அவை இடிக்கப்பட வேண்டும் என்று சுற்றுச்சூழல் மற்றும் நகரமயமாக்கல் அமைச்சர் கூறினார். அந்த கட்டிடங்களுக்கு கீழே உடல்கள் உள்ளன மற்றும் காணாமல் போனவர்களின் எண்ணிக்கை தெளிவாக இல்லை.

துருக்கியில் உள்ள பலர், தவறான கட்டுமானத்தை மிகப்பெரிய அழிவுக்குக் குற்றம் சாட்டுகின்றனர், மேலும் அதிகாரிகள் இடிந்து விழுந்த கட்டிடங்களுடன் தொடர்புடையதாகக் கூறப்படும் ஒப்பந்ததாரர்களைக் குறிவைத்துத் தொடர்ந்தனர். நிலநடுக்கம்-பொறியியல் தரநிலைகளை பூர்த்தி செய்யும் கட்டுமானக் குறியீடுகளை துருக்கி அறிமுகப்படுத்தியுள்ளது, ஆனால் நிபுணர்கள் குறியீடுகள் அரிதாகவே செயல்படுத்தப்படுவதாகக் கூறுகின்றனர்.

திங்கட்கிழமை நிலவரப்படி துருக்கியில் இறந்தவர்களின் எண்ணிக்கை 31,643 ஆக இருந்தது. பதிலின் முதல் வாரத்திலிருந்து இறப்பு எண்ணிக்கை புதுப்பிப்புகளின் அதிர்வெண்ணை அதிகாரிகள் குறைத்துள்ளனர், இப்போது ஒரு நாளைக்கு ஒன்று அல்லது இரண்டு முறை பெரிய அறிவிப்புகளை வெளியிடுகின்றனர்.

வடமேற்கு கிளர்ச்சியாளர்களின் கட்டுப்பாட்டில் உள்ள பிராந்தியத்தில் எண்ணிக்கை 2,166 ஐ எட்டியுள்ளது, மீட்புக் குழுவான ஒயிட் ஹெல்மெட்களின்படி, அரசாங்கத்தின் கட்டுப்பாட்டில் உள்ள பகுதிகளில் 1,414 பேர் இறந்துள்ளனர் என்று டமாஸ்கஸில் உள்ள சிரிய சுகாதார அமைச்சகம் தெரிவித்துள்ளது. சிரியாவில் மொத்த இறப்பு எண்ணிக்கை 3,580 ஆக உள்ளது.

துருக்கி அதிபர் ரெசெப் தையிப் எர்டோகனின் அமைச்சரவை செவ்வாய்கிழமை கூடவிருந்தது.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்