Thursday, June 13, 2024 11:07 pm

கென்யா முடமான, தொடர்ந்து வறட்சியை முடிவுக்குக் கொண்டுவர தெய்வீக உதவியை நாடுகிறது

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

புகையிலை தொடர்பாக விதிக்கப்பட்ட தடைகளை நீக்க நியூசிலாந்து அரசாங்கம் முடிவு!

புதிய நியூசிலாந்து அரசாங்கம், முந்தைய அரசாங்கம் விதித்த புகையிலை கட்டுப்பாடுகளை ரத்து...

ஹமாஸ் அமைப்பினர் தாக்குதல் நடத்திய இடங்களை பிரதமருடன் சென்று பார்வையிட்டார் எலன் மஸ்க்!

இஸ்ரேலில் ஹமாஸ் அமைப்பினர் நடத்திய தாக்குதல்களுக்குப் பிறகு, அந்த இடங்களை இஸ்ரேலின்...

உலக நாடுகளின் கோரிக்கையால் இஸ்ரேல் – ஹமாஸ் இடையேயான போர் நிறுத்தம் நீட்டிப்பு!

கடந்த மாதம் முதல் நடந்து வந்த இஸ்ரேல் - ஹமாஸ் இடையேயான போர் சில...

இனி விசா இன்றி மலேசியாவுக்கு வரலாம் : அரசு அதிரடி அறிவிப்பு

மலேசிய பிரதமர் அன்வர் இப்ராஹிம், இந்தியா மற்றும் சீனா குடிமக்களுக்கு மலேசியாவில் விசா இல்லாமல் பயணம்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

கிழக்கு மற்றும் ஆபிரிக்காவின் கொம்பு பகுதியில் தொடர்ச்சியாக ஆறாவது மழைக்காலம் தோல்வியுற்ற நிலையில், செவ்வாய்கிழமை வெகுஜன பிரார்த்தனையின் தேசிய தினத்தின் உதவியுடன் வானங்கள் இறுதியாக திறக்கப்படும் என்று கென்யாவின் ஜனாதிபதி நம்புகிறார்.

தலைநகர் நைரோபியில் இருந்து சுமார் 100 மைல் (160 கிலோமீட்டர்) தொலைவில் உள்ள வறட்சியால் பாதிக்கப்பட்ட நகரமான நகுருவில் ஞாயிற்றுக்கிழமை ஒரு சேவையில் நாட்டின் முதல் நாள் பிரார்த்தனைக்கான திட்டங்களை வில்லியம் ரூட்டோ அறிவித்தார்.

நாட்டில் வறட்சி நிலையைக் குறைக்க ஒரு நாள் முழுவதையும் பிரார்த்தனைக்கு அர்ப்பணிக்க நாட்டின் ஆன்மீகத் தலைவர்களின் கூட்டு அழைப்பைப் பின்பற்றுகிறது.

ரூட்டோவின் சொந்த லட்சிய பொருளாதார மறுமலர்ச்சி மூலோபாயம் நாட்டிற்கான வெற்றிகரமான மழைக்காலத்தை சார்ந்துள்ளது.

“ஒரு அரசாங்கமாக நாங்கள் உணவுப் பாதுகாப்பிற்கான விரிவான திட்டங்களை வகுத்துள்ளோம், எங்களிடம் விதைகள், போதுமான உரங்கள் மற்றும் அணைகள் உட்பட நீர் சேகரிப்பு உத்திகள் உள்ளன. எங்களுக்கு இப்போது கடவுள் மழையை அனுப்ப வேண்டும், ”ருட்டோ கூறினார். “எங்கள் நாட்டிற்காக பிரார்த்தனை செய்ய அனைத்து மதங்களைச் சேர்ந்த அனைவரையும் நான் கேட்டுக்கொள்கிறேன்.”

கென்யா மற்றும் பிற கிழக்கு ஆபிரிக்க நாடுகள் பல தசாப்தங்களாக மோசமான வறட்சி நிலைமைகளை அனுபவித்து வருகின்றன, இதனால் பயிர் தோல்வி, கால்நடைகள், வனவிலங்குகள் மற்றும் பல்லுயிர் இழப்பு மற்றும் ஊட்டச்சத்து குறைபாடு ஆகியவை ஏற்படுகின்றன. கென்யாவின் பொருளாதாரத்தில் உள்நாட்டு விவசாயம் ஒரு பெரிய பகுதியாகும்.

ஐக்கிய நாடுகள் சபையின் மனிதாபிமான நிறுவனம் இப்பகுதியில் நிலவும் வறட்சியை “விரைவாக வெளிவரும் மனிதாபிமான பேரழிவு” என்று கூறியுள்ளது.

மனிதனால் ஏற்படும் காலநிலை மாற்றம் தீவிர நிலைமைகளை மோசமாக்குகிறது என்று வானிலை ஆய்வாளர்கள் கூறுகின்றனர்.

“எங்கள் வளர்ச்சித் திட்டங்களில் காலநிலை மாற்றத்தை ஒரு காரணியாகச் சேர்க்கத் தொடங்கும் நேரம் இது” என்று கென்யா மற்றும் யு.என். வானிலை நிறுவனங்களின் முன்னாள் இயக்குநர் எவன்ஸ் முகோல்வே அசோசியேட்டட் பிரஸ்ஸிடம் தெரிவித்தார்.

“சில ஆண்டுகளுக்கு முன்பு நாங்கள் எச்சரித்த தற்போதைய வறட்சி, அமைதி, பாதுகாப்பு மற்றும் அரசியல் ஸ்திரத்தன்மை உள்ளிட்ட பிராந்தியத்தின் சமூக பொருளாதார நிலைமைகளில் பரந்த மாற்றங்களைக் கொண்டுள்ளது.”

முக்கோல்வே மேலும் கூறுகையில், பருவநிலை மாற்றம் சுமார் மூன்று தசாப்தங்களாக இப்பகுதியில் சராசரிக்கும் குறைவான மழைக்காலங்களுக்கு பங்களித்துள்ளது.

2020 ஆம் ஆண்டிலிருந்து ஐந்து மழைக்காலங்கள் தோல்வியடைந்து 50 மில்லியனுக்கும் அதிகமான மக்களை பாதித்துள்ளதாக அபிவிருத்தியின் காலநிலை மையம் தொடர்பான அரசாங்கங்களுக்கு இடையிலான அதிகாரசபை தெரிவித்துள்ளது. இந்த மையம் அதன் நீண்ட மழைக்காலத்திற்கான கணிப்புகளை வெளியிடும், பொதுவாக மார்ச் முதல் மே வரை, பின்னர் பிப்ரவரியில். மற்ற வானிலை குழுக்களின் ஆரம்ப கணிப்புகள் நம்பிக்கையானவை அல்ல.

உலகெங்கிலும் உள்ள வெவ்வேறு மதங்களைச் சேர்ந்தவர்கள் மழை அல்லது பிற சாதகமான வானிலைக்காக தெய்வீக தலையீட்டை அடிக்கடி நாடியுள்ளனர்.

கடந்த கோடையில் மிலனின் பேராயர் நாட்டின் வறண்ட காலநிலையை முடிவுக்குக் கொண்டுவரும் நம்பிக்கையில் மூன்று தேவாலயங்களுக்கு யாத்திரை மேற்கொண்டார், மேலும் உட்டா கவர்னர் கடுமையான வெப்பத்தின் வார இறுதிக்கு முன்னதாக மழைக்காக பிரார்த்தனை செய்ய குடிமக்களுக்கு அழைப்பு விடுத்தார்.

சில கென்யர்கள் ஜனாதிபதியின் அழைப்பிற்கு செவிசாய்க்க விரும்புகிறார்கள்.

நைரோபி வணிக உரிமையாளர் மில்லிசென்ட் நியாம்புரா, “காதலர் தினத்தில் விற்பனையை அதிகரிக்க எதிர்பார்க்கும் பூ வியாபாரத்தில் உள்ள எனது சக ஊழியர்களை இது பாதிக்கும் என்றாலும்” இந்த யோசனையை ஆதரிப்பதாக கூறினார்.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்