32.2 C
Chennai
Saturday, March 25, 2023

இந்தியாவின் கடல் உணவு ஏற்றுமதி, இதுவரை இல்லாத அளவுக்கு 8 பில்லியன் டாலர்களை எட்டும்

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

தீட்சித் ஜோஷி, கிரெடிட் சூயிஸின் இந்திய வம்சாவளி சிஎஃப்ஓ

கிரெடிட் சூயிஸின் இந்திய வம்சாவளியைச் சேர்ந்த தலைமை நிதி அதிகாரி (சிஎஃப்ஓ)...

தங்கம் விலை ரூ.640 உயர்ந்துள்ளது, வெள்ளியின் விலை ரூ.1.40...

கடந்த சில நாட்களாக தொடர்ந்து குறைந்து வந்த தங்கம் விலை வெள்ளிக்கிழமை...

உலகளவில் ஆயிரக்கணக்கான பயனர்களுக்கு Instagram முடங்கியது !!

Meta Platform இன் (META.O) இன்ஸ்டாகிராம் புதன்கிழமை உலகளவில் ஆயிரக்கணக்கான பயனர்களுக்கு...

வெங்காயத்தின் விலை வீழ்ச்சியடைந்து வருவதால், விவசாயிகளிடமிருந்து வெங்காயத்தை கொள்முதல்...

மண்டிகளில் அவற்றின் விலை வீழ்ச்சியடைந்து வரும் செய்திகளை அடுத்து, காரீஃப் சிவப்பு...

தொற்றுநோய், தளவாடத் தடைகள் மற்றும் இறால் சரக்குகளின் கடுமையான ஆய்வுகள் ஆகியவற்றால் ஏற்பட்ட மந்தமான உலகளாவிய சந்தையின் மூன்று வருடங்கள் இருந்தபோதிலும், நாட்டின் கடல் உணவு ஏற்றுமதி 2022-23 நிதியாண்டில் 8 பில்லியன் அமெரிக்க டாலர்களை எட்டக்கூடும்.

2021-22 ஆம் ஆண்டில், இந்தியா 7.76 பில்லியன் அமெரிக்க டாலர்கள் (ரூ 575.86 பில்லியன்) மதிப்புள்ள 13,69,264 டன் கடல் பொருட்களை ஏற்றுமதி செய்தது, மதிப்பின் அடிப்படையில் எல்லா நேரத்திலும் அதிக ஏற்றுமதியைப் பதிவு செய்தது, அதே நேரத்தில் இறால் உற்பத்தி ஒரு மில்லியன் மெட்ரிக் டன்னைத் தாண்டியது.

உறைந்த இறால் அளவு மற்றும் மதிப்பில் முக்கிய ஏற்றுமதிப் பொருளாக இருந்தது, மொத்த வருவாயில் 53 சதவீத பங்கையும் 75 சதவீதத்தையும் கொண்டுள்ளது.

டி.வி. கடல்சார் பொருட்கள் ஏற்றுமதி மேம்பாட்டு ஆணையத்தின் (MPEDA) தலைவர் சுவாமி, நிலையான மீன்பிடி முறைகள், மதிப்புக் கூட்டல், பல்வகைப்படுத்தல் மூலம் மீன்வளர்ப்பு உற்பத்தியை அதிகரிப்பது மற்றும் புதிய சந்தைகளில் தீவிரமாகத் தட்டுவதன் மூலம் புதிய உயரங்களை அடைவதில் நம்பிக்கை உள்ளது என்றார்.

“மேலும், மீன் கொழுப்பு எண்ணெய், மீன் உணவு, கிரில் உணவு, கனிம மற்றும் வைட்டமின் பிரீமிக்ஸ் போன்ற பொருட்கள் மீதான சுங்க வரியை குறைப்பது, உற்பத்தி செலவைக் குறைக்க உதவும், அதன் மூலம் போட்டித்தன்மையை வழங்கும். மீன் வளர்ப்புத் துறையின் முழு பங்குதாரர்களுக்கும்” என்று சுவாமி கூறினார்.

2022-23 நிதியாண்டில் ஏற்றுமதியை அதிகரிப்பதற்கான உத்தியின் ஒரு பகுதியாக, ஜப்பான், சீனா, ரஷ்யா, இங்கிலாந்து, வியட்நாம், ஜெர்மனி, மலேசியா, தென் கொரியா, ஓமன், சிங்கப்பூர் மற்றும் 40 விர்ச்சுவல் வாங்குபவர் விற்பனையாளர் சந்திப்புகளை (VBSMs) MPEDA ஏற்பாடு செய்துள்ளது. ஸ்பெயின்.

MPEDA இந்திய கடல் உணவுகளின் இரண்டாவது பெரிய இறக்குமதியாளரான சீனாவில் கடல் உணவு சந்தையை ஆய்வு செய்தது, அதே சமயம் CIS (காமன்வெல்த் ஆஃப் இன்டிபென்டன்ட் ஸ்டேட்ஸ்), மத்திய கிழக்கு மற்றும் தென்கிழக்கு ஆசியாவில் உள்ள நாடுகளுக்கு இதே போன்ற ஆய்வுகள் திட்டமிடப்பட்டுள்ளன.

ஏற்றுமதியை அதிகரிக்கும் மற்ற படிகளைப் பட்டியலிட்ட சுவாமி, MPEDA இன் தொழில்நுட்பத் தரப்படுத்தல் மற்றும் பரிமாற்றப் பிரிவான ராஜீவ் காந்தி மீன் வளர்ப்பு மையம் (RGCA), பெனாயஸ் மோனோடனின் (புலி இறால்) ப்ரூட்ஸ்டாக் பெருக்கல் மையத்தின் (பிஎம்சி) பைலட் திட்டத்தை அமைக்கிறது என்றார். , விசாகப்பட்டினத்தில் உள்ள அந்தமான் மற்றும் நிக்கோபார் தீவுகளில் இருந்து மீன்வளத் துறையின் உதவியுடன் உருவாக்கப்பட்டது.

“எம்பிஇடிஏ ஏற்றுமதி இலக்கை அடைய கடல் உணவுகளின் உற்பத்தி, மதிப்பு கூட்டல் மற்றும் சந்தை ஊக்குவிப்பு ஆகியவற்றில் தேவையான தலையீடுகளை செய்து வருகிறது” என்று சுவாமி கூறினார்.

சமீபத்திய கதைகள்