Tuesday, April 16, 2024 8:58 pm

பிரதமர் மோடி இன்று பெங்களூருவில் ஏரோ இந்தியா 2023ஐ தொடங்கி வைக்கிறார்

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

உலகின் மிக நீண்ட கூந்தல் கொண்ட பெண் கின்னஸ் சாதனை படைப்பு..!

உத்தரப்பிரதேசத்தைச் சேர்ந்த ஸ்மிதா ஸ்ரீவஸ்தவா உலகின் மிக நீளமான தலைமுடி கொண்ட...

தேர்தல் நடத்தை விதியை மீறிய பி.ஆர்.எஸ் எம்எல்சி கவிதா : காங்கிரஸ் கட்சி புகார்!

தெலங்கானா மாநில சட்டமன்ற தேர்தல் வாக்குப்பதிவு நடைபெற்று வரும் சூழலில், வாக்களிக்க...

ஆளுநர் ஆரிஃப் கான் 2 ஆண்டுகளாக என்ன செய்து கொண்டிருந்தார்? : கேரள ஆளுநருக்கு உச்ச நீதிமன்றம் சரமாரி கேள்வி

கேரள சட்டப்பேரவை நிறைவேற்றிய 7 மசோதாக்களுக்கு ஆளுநர் ஒப்புதல் வழங்காமல், இரண்டு ஆண்டுகளாகத் தாமதப்படுத்தியதற்கு...

இஸ்ரோ விஞ்ஞானிக்கு பிரான்ஸ் நாட்டின் உயரிய விருது

இஸ்ரோவின் ககன்யான் திட்ட முன்னாள் இயக்குநரான விஞ்ஞானி வி.ஆர்.லலிதாம்பிகாவுக்கு பிரான்ஸ் நாட்டின்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

ஆசியாவின் மிகப்பெரிய ஏரோ இந்தியா 2023-ன் 14வது பதிப்பை பிரதமர் நரேந்திர மோடி இன்று பெங்களூருவில் தொடங்கி வைக்கிறார். ஐந்து நாள் நிகழ்வில் உள்நாட்டு உபகரணங்கள்/தொழில்நுட்பங்களைக் காட்சிப்படுத்துதல் மற்றும் வெளிநாட்டு நிறுவனங்களுடன் கூட்டுறவை உருவாக்குதல் ஆகியவற்றில் கவனம் செலுத்தப்படும்.

பிரதம மந்திரி அலுவலகம் (PMO) படி, ஏரோ இந்தியா 2023 இன் தீம் “ஒரு பில்லியன் வாய்ப்புகளுக்கான ஓடுபாதை” ஆகும். பாதுகாப்பு அமைச்சர் ராஜ்நாத் சிங் தலைமையில் ‘சிஇஓக்கள் வட்டமேசை’ பிப்ரவரி 13ஆம் தேதி ‘வானம் எல்லையல்ல: எல்லைகளுக்கு அப்பாற்பட்ட வாய்ப்புகள்’ என்ற தலைப்பில் நடைபெறவுள்ளது.

“இந்திய பாதுகாப்புத் துறையில் ஆத்மநிர்பர்தாவுக்கு பிரதமரின் முக்கியத்துவம் காட்டப்படும், ஏனெனில் இந்த நிகழ்வு வடிவமைப்பு தலைமை, யுஏவி துறையின் வளர்ச்சி, பாதுகாப்பு விண்வெளி மற்றும் எதிர்கால தொழில்நுட்பங்களில் நாட்டின் முன்னேற்றத்தை வெளிப்படுத்தும். மேலும், இந்த நிகழ்வு உள்நாட்டு விமான ஏற்றுமதியை ஊக்குவிக்கும். லைட் காம்பாட் ஏர்கிராப்ட் (எல்சிஏ)-தேஜாஸ், எச்டிடி-40, டோர்னியர் லைட் யூட்டிலிட்டி ஹெலிகாப்டர் (எல்யுஎச்), லைட் காம்பாட் ஹெலிகாப்டர் (எல்சிஎச்) மற்றும் அட்வான்ஸ்டு லைட் ஹெலிகாப்டர் (ஏஎல்எச்) போன்ற தளங்கள்” என்று பிஎம்ஓ ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளது. உலகளாவிய விநியோகச் சங்கிலியில் உள்நாட்டு MSMEகள் மற்றும் ஸ்டார்ட்-அப்களை ஒருங்கிணைக்கவும், கூட்டு வளர்ச்சி மற்றும் இணை உற்பத்திக்கான கூட்டாண்மை உட்பட வெளிநாட்டு முதலீடுகளை ஈர்க்கவும் இந்த நிகழ்வு உதவும்.

ஏரோ இந்தியா 2023 இல் 80க்கும் மேற்பட்ட நாடுகள் பங்கேற்கும். ஏரோ இந்தியா 2023 இல் சுமார் 30 நாடுகளின் அமைச்சர்கள் மற்றும் உலகளாவிய மற்றும் இந்திய OEM களின் 65 CEO கள் பங்கேற்க உள்ளனர். ஏரோ இந்தியா 2023 கண்காட்சியில் சுமார் 100 வெளிநாட்டு மற்றும் 700 இந்திய நிறுவனங்கள் உட்பட 800 க்கும் மேற்பட்ட பாதுகாப்பு நிறுவனங்கள் பங்கேற்கும்.

கண்காட்சியில் பங்கேற்கும் இந்திய நிறுவனங்களில் MSMEகள் மற்றும் ஸ்டார்ட்-அப்கள் அடங்கும், இது முக்கிய தொழில்நுட்பங்களின் முன்னேற்றம் மற்றும் நாட்டில் விண்வெளி மற்றும் பாதுகாப்பு திறன்களின் வளர்ச்சியை வெளிப்படுத்தும். ஏரோ இந்தியா 2023 இல் ஏர்பஸ், போயிங், டசால்ட் ஏவியேஷன், லாக்ஹீட் மார்ட்டின், இஸ்ரேல் ஏரோஸ்பேஸ் இண்டஸ்ட்ரி, பிரம்மோஸ் ஏரோஸ்பேஸ், ஆர்மி ஏவியேஷன், எச்.சி ரோபோடிக்ஸ், எஸ்.ஏ.ஏ.பி., சஃப்ரான், ரோல்ஸ் ராய்ஸ், லார்சன் & டூப்ரோ, லியர்ஸ் அண்ட் டூப்ரோ, லைமிட் லைப்ரோ, லைமிட், பாரத் எச்.எல். ), பாரத் எலக்ட்ரானிக்ஸ் லிமிடெட் (BEL), பாரத் டைனமிக்ஸ் லிமிடெட் (BDL) மற்றும் BEML லிமிடெட்.

பாதுகாப்பு அமைச்சகத்தின் கூற்றுப்படி, ஐந்து நாள் நிகழ்வு, விண்வெளி மற்றும் பாதுகாப்பு திறன்களில் இந்தியாவின் வளர்ச்சியை வெளிப்படுத்துவதன் மூலம் வலுவான மற்றும் தன்னம்பிக்கையான ‘புதிய இந்தியா’ எழுச்சியை வெளிப்படுத்தும். பாதுகாப்பான மற்றும் வளமான எதிர்காலத்திற்கான ‘மேக் இன் இந்தியா, மேக் ஃபார் தி வேர்ல்ட்’ பார்வைக்கு ஏற்ப, உள்நாட்டு உபகரணங்கள் அல்லது தொழில்நுட்பங்களை காட்சிப்படுத்துவது மற்றும் வெளிநாட்டு நிறுவனங்களுடன் கூட்டுறவை உருவாக்குவது ஆகியவற்றில் கவனம் செலுத்தப்படும்.

பெங்களூருவில் ஞாயிற்றுக்கிழமை நடைபெற்ற திரைச்சீலை எழுப்பும் செய்தியாளர் கூட்டத்தில் பேசிய பாதுகாப்பு அமைச்சர் ராஜ்நாத் சிங், ஏரோ இந்தியா 2023, நாட்டின் உற்பத்தித் திறனையும், பிரதமரின் கற்பனையின்படி ‘ஆத்மநிர்பர் பாரத்’ செயல்படுத்துவதில் அடைந்த முன்னேற்றத்தையும் வெளிப்படுத்தும் என்று கூறினார். “இந்த நிகழ்வு விண்வெளி மற்றும் விமானத் துறையின் வளர்ச்சிக்கு குறிப்பிடத்தக்க பங்களிப்பை வழங்கும்,” என்று அவர் கூறினார்.

பிப்ரவரி 13 முதல் 15 வரை வணிக நாட்களாக இருக்கும் என்று சிங் கூறினார், அதே நேரத்தில் 16 மற்றும் 17 ஆம் தேதிகள் மக்கள் நிகழ்ச்சியைக் காண பொது நாட்களாக அமைக்கப்பட்டுள்ளன. இந்த நிகழ்வானது பாதுகாப்பு அமைச்சர்கள் மாநாட்டை உள்ளடக்கியது; ஒரு CEO வட்ட மேசை; ஒரு மாந்தன் தொடக்க நிகழ்வு; பந்தன் விழா; மூச்சு வாங்கும் காற்று நிகழ்ச்சிகள்; ஒரு பெரிய கண்காட்சி; இந்தியா பெவிலியன் மற்றும் விண்வெளி நிறுவனங்களின் வர்த்தக கண்காட்சி.

35,000 சதுர மீட்டர் பரப்பளவில் யெலஹங்காவின் விமானப்படை நிலையத்தில் ஏற்பாடு செய்யப்பட்டுள்ள இந்த நிகழ்வில் இதுவரை இல்லாத அளவில் 98 நாடுகள் பங்கேற்கும் வாய்ப்பு உள்ளது. 32 நாடுகளின் பாதுகாப்பு அமைச்சர்கள், 29 நாடுகளின் விமானத் தளபதிகள் மற்றும் உலகளாவிய மற்றும் இந்திய OEM களின் 73 CEO கள் இந்த நிகழ்வில் கலந்துகொள்வார்கள் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. MSMEகள் மற்றும் ஸ்டார்ட் அப்கள் உட்பட எண்ணூற்று ஒன்பது (809) பாதுகாப்பு நிறுவனங்கள், முக்கிய தொழில்நுட்பங்களில் முன்னேற்றம் மற்றும் விண்வெளி மற்றும் பாதுகாப்புத் துறையின் வளர்ச்சியை வெளிப்படுத்தும். அமைச்சகம் தெரிவித்துள்ளது. பல்வேறு நாடுகளுடனான இந்தியாவின் வாங்குபவர்-விற்பனையாளர் உறவுகளை மட்டுமல்ல, உலகளாவிய செழிப்பு பற்றிய அவர்களின் பகிரப்பட்ட பார்வையின் பிரதிபலிப்பாகவும் சர்வதேச பங்கேற்பின் சாதனையை சிங் குறிப்பிட்டார்.

ஏரோ இந்தியா 2023, பாதுகாப்பு மற்றும் தேசத்தின் ஒட்டுமொத்த வளர்ச்சியில் ‘ஆத்மநிர்பர்தா’ இலக்கை அடைவதற்காக துடிப்பான மற்றும் உலகத்தரம் வாய்ந்த உள்நாட்டு பாதுகாப்புத் துறையை உருவாக்குவதற்கான அரசாங்கத்தின் முயற்சிகளுக்கு புதுப்பிக்கப்பட்ட உந்துதலை வழங்கும் என்று பாதுகாப்பு அமைச்சர் வலியுறுத்தினார். “வரவிருக்கும் காலங்களில் உலகின் முதல் மூன்று பொருளாதாரங்களில் ஒன்றாக இந்தியா உருவெடுக்க உதவுவதில் வலுவான மற்றும் தன்னம்பிக்கையான பாதுகாப்புத் துறை முக்கிய பங்கு வகிக்கும். பாதுகாப்புத் துறையின் சாதனைகள் இந்தியப் பொருளாதாரத்திற்கு பரந்த பின்னடைவு நன்மைகளை வழங்குகின்றன. தொழில்நுட்பங்கள் இத்துறையில் உருவாக்கப்பட்டவை சிவிலியன் நோக்கங்களுக்காக சமமாக பயனுள்ளதாக இருக்கும்.மேலும், அறிவியல் மற்றும் தொழில்நுட்பம் மற்றும் புதுமைக்கான மனோபாவம் சமூகத்தில் உருவாக்கப்படுகிறது, இது தேசத்தின் ஒட்டுமொத்த வளர்ச்சிக்கு உதவுகிறது,” என்றார்.

பாதுகாப்பு அமைச்சர் ராஜ்நாத் சிங் பிப்ரவரி 14-ம் தேதி பாதுகாப்பு அமைச்சர்கள் மாநாட்டை நடத்துகிறார். ‘பகிரப்பட்ட செழுமை’ என்ற தலைப்பில் ஏற்பாடு செய்யப்பட்டுள்ள கூட்டத்தில் நட்பு நாடுகளின் பாதுகாப்பு அமைச்சர்கள் பங்கேற்பார்கள்.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்