30.5 C
Chennai
Monday, March 20, 2023
Homeஉலகம்துருக்கி-சிரியாவில் ஏற்பட்ட நிலநடுக்கத்தில் உயிரிழந்தவர்களின் எண்ணிக்கை 34,000ஐ கடந்துள்ளது

துருக்கி-சிரியாவில் ஏற்பட்ட நிலநடுக்கத்தில் உயிரிழந்தவர்களின் எண்ணிக்கை 34,000ஐ கடந்துள்ளது

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

செவ்வாய்க்கிழமை கைது செய்யப்படுவார் என்று எதிர்பார்ப்பதாக டிரம்ப் கூறுகிறார்,...

முன்னாள் யு.எஸ். ஜனாதிபதி டொனால்ட் டிரம்ப் சனிக்கிழமை செவ்வாய்க்கிழமை கைது செய்யப்படுவார்...

டிரம்ப் மீது குற்றப்பத்திரிகை தாக்கல் செய்யப்பட்டுள்ள நிலையில் அதிகாரிகள்...

நியூயார்க்கில் உள்ள சட்ட அமலாக்க அதிகாரிகள், வரும் வாரங்களில் முன்னாள் அதிபர்...

ஆப்கானிஸ்தானின் பைசாபாத்தில் 4.3 ரிக்டர் அளவில் நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டது

ஆப்கானிஸ்தானின் ஃபைசாபாத் நகரிலிருந்து கிழக்கே 213 கிமீ தொலைவில் சனிக்கிழமை மாலை...

சீன உளவு பலூன் அமெரிக்காவிற்கு உடனடி பாதுகாப்பு அச்சுறுத்தலை...

சீனாவின் "உளவு-பலூன்" அமெரிக்க வானத்தில் இருந்து மறைந்து போகலாம், ஆனால் உலகின்...

உலகளாவிய விமான நிறுவனங்களுக்கு பணம் கொடுக்க பாகிஸ்தான் போராடுகிறது

கடுமையான நிதி நெருக்கடியால் 290 மில்லியன் டாலர்களை மீட்க விமான நிறுவனங்கள்...

துருக்கி மற்றும் வடமேற்கு சிரியாவில் ஏற்பட்ட நிலநடுக்கங்களில் மீட்புப் பணிகள் தொடர்ந்து நடைபெற்று வரும் நிலையில் உயிரிழந்தவர்களின் எண்ணிக்கை 34,000ஐ கடந்துள்ளதாக சிஎன்என் செய்தி வெளியிட்டுள்ளது. ஞாயிற்றுக்கிழமை (உள்ளூர் நேரம்) குறைந்தபட்சம் 34,179ஐ எட்டியது. துருக்கியில் இறந்தவர்களின் எண்ணிக்கை 29,605 ஐ எட்டியுள்ளது என்று துருக்கிய அவசரநிலை ஒருங்கிணைப்பு மையம் SAKOM தெரிவித்துள்ளது.

சிரியாவில் 4,574 பேர் உயிரிழந்துள்ளனர். அந்த எண்ணிக்கையில் 3,160 க்கும் மேற்பட்டவர்கள் வடமேற்கு சிரியாவின் எதிர்க்கட்சிகளின் கட்டுப்பாட்டில் உள்ள பகுதிகளில் அடங்குவர் என்று சால்வேஷன் அரசாங்க ஆளுமை ஆணையத்தின் சுகாதார அமைச்சகம் தெரிவித்துள்ளது. சிரியாவின் அரசாங்கக் கட்டுப்பாட்டில் உள்ள பகுதிகளில் 1,414 இறப்புகளும் சிரிய இறப்பு எண்ணிக்கையில் அடங்கும் என்று மாநில செய்தி நிறுவனமான SANA தெரிவித்துள்ளது.

இதற்கிடையில், உலக சுகாதார அமைப்பு (WHO) வடமேற்கு சிரியாவிற்கு குறுக்குவழி விநியோகங்களை அனுப்ப இறுதி ஒப்புதலுக்காக காத்திருப்பதாகக் கூறுகிறது, அங்கு நாட்டின் நீண்டகால உள்நாட்டுப் போர் கட்டுப்பாட்டுப் பிரதேசத்தில் கிளர்ச்சிக் குழுக்கள் மற்றும் உதவி விநியோகங்கள் தடைகளை எதிர்கொண்டுள்ளன என்று CNN தெரிவித்துள்ளது. பேரழிவுகரமான நிலநடுக்கத்தால் பாதிக்கப்பட்ட கிளர்ச்சியாளர்களின் கட்டுப்பாட்டில் உள்ள பகுதிகளுக்கு அதன் இயக்குநர் ஜெனரல் டெட்ரோஸ் அதானோம் கெப்ரேயஸ் விரைவில் செல்ல முடியும் என்று WHO நம்புகிறது என்று அந்த அமைப்பு ஞாயிற்றுக்கிழமை தெரிவித்துள்ளது.

டெட்ரோஸ் மற்றும் WHO உயர் அதிகாரிகள் குழு சனிக்கிழமையன்று அலெப்போவுக்கு மனிதாபிமான உதவி விமானத்தில் 290,000 அமெரிக்க டாலர் மதிப்புள்ள அதிர்ச்சி அவசர மற்றும் அறுவை சிகிச்சை கருவிகளை எடுத்துச் சென்றது. WHO இன் பிராந்திய அவசரகால இயக்குநரான ரிக் பிரென்னன், டமாஸ்கஸில் இருந்து ஞாயிற்றுக்கிழமை ஊடகவியலாளர் சந்திப்பில், கடந்த திங்கட்கிழமை பூகம்பம் தாக்கியதில் இருந்து வடமேற்கு சிரியாவில் “குறுக்குவழி விநியோகங்கள்” எதுவும் இல்லை என்று சிஎன்என் தெரிவித்துள்ளது.

“அடுத்த இரண்டு நாட்களில் எங்களிடம் ஒன்று திட்டமிடப்பட்டுள்ளது. அதைத் தொடர நாங்கள் இன்னும் பேச்சுவார்த்தை நடத்தி வருகிறோம்,” என்று ப்ரென்னன் கூறினார், பூகம்பத்திற்கு முன்பு WHO “எங்கள் குறுக்குவழி வேலைகளில் குறிப்பிடத்தக்க விரிவாக்கத்தைத் திட்டமிட்டுள்ளது.” பிரென்னனின் கூற்றுப்படி, டமாஸ்கஸில் உள்ள சிரிய அரசாங்கத்தின் ஒப்புதலை WHO பெற்றுள்ளது, ஆனால் மறுபுறத்தில் உள்ள நிறுவனங்களின் ஒப்புதலுக்காக காத்திருக்கிறது.

“அந்த அணுகலைப் பேச்சுவார்த்தை நடத்த நாங்கள் மிகவும் கடினமாக உழைக்கிறோம்,” என்று பிரென்னன் வலியுறுத்தினார். ஞாயிற்றுக்கிழமை, UN அவசரகால நிவாரண ஒருங்கிணைப்பாளர் மார்ட்டின் க்ரிஃபித்ஸ், “ஐ.நா நிவாரணத்துடன் கூடிய டிரக்குகள் வடமேற்கு சிரியாவில் உருண்டு வருகின்றன” என்று ட்வீட் செய்து, எல்லை தாண்டிய விநியோகங்களுக்காக ஏற்றப்படும் டிரக்குகளின் படங்களை வெளியிட்டதாக CNN தெரிவித்துள்ளது.

“துருக்கி எல்லையில் உள்ள ஐ.நா. டிரான்ஸ் ஷிப்மென்ட் சென்டரில் இருந்து கான்வாய்களின் அளவீடுகளால் ஊக்கப்படுத்தப்பட்டதாக” அவர் கூறினாலும், உதவித் தலைவர் “அதிக அணுகல் புள்ளிகளைத் திறக்க” வேண்டியதன் அவசியத்தை வலியுறுத்தினார். இந்த அழைப்பை ஒயிட் ஹெல்மெட்ஸ் என்ற தன்னார்வ அமைப்பின் தலைவரான ரேட் அல் சலே ஞாயிற்றுக்கிழமை ஒரு ட்வீட்டில் எதிரொலித்தார். ஞாயிற்றுக்கிழமை துருக்கிய-சிரிய எல்லையில் கிரிஃபித்ஸை சந்தித்த பிறகு, அவரது குழு “குறைபாடுகள் மற்றும் தவறுகளுக்கு மன்னிப்பு” பாராட்டியதாக அல் சலே கூறினார்.

வடமேற்கு சிரியாவிற்கு “அவசர உதவிக்காக 3 குறுக்கு வழிகளைத் திறக்க” பாதுகாப்பு கவுன்சிலுக்கு வெளியே இப்போது செயல்பட வேண்டும் என்று அவர் ஐ.நா.வுக்கு அழைப்பு விடுத்தார் என்று சிஎன்என் செய்தி வெளியிட்டுள்ளது. இதற்கிடையில், 7.8 ரிக்டர் அளவிலான நிலநடுக்கம் துருக்கி மற்றும் சிரியாவைத் தாக்கிய ஒரு வாரத்திற்குப் பிறகு, இடிபாடுகளில் இன்னும் உயிருடன் இருக்கக்கூடிய பாதிக்கப்பட்டவர்களைக் காப்பாற்ற குழுக்கள் விரைகின்றன, துருக்கியில் உள்ள ஐ.நா. தொடர்பு அதிகாரி அவர்கள் “தேடல் மற்றும் மீட்பு சாளரத்தின் முடிவை நெருங்கி வருகிறோம்” என்று எச்சரித்தார். .”

சிரியாவிற்கு மனிதாபிமான உதவிகளை வழங்குவதில் “உடனடியாக செயல்பட” சர்வதேச சமூகத்திற்கு அழைப்பு விடுக்கும் அதே வேளையில், சிரிய-அமெரிக்க நடிகர் ஜே அப்டோ சனிக்கிழமை CNN இடம், பொதுமக்கள் அன்பானவர்களை மீட்பதற்காக “காலத்திற்கு எதிராக ஓடுகிறார்கள்” என்று கூறினார். இருப்பினும், சோகத்தின் மத்தியில், நிலநடுக்கம் ஏற்பட்ட சில நாட்களுக்குப் பிறகும், உயிர் பிழைத்த மற்றும் மீட்கப்பட்ட அதிசய காட்சிகள் உள்ளன.

இடிபாடுகளுக்கு அடியில் 10 வயது சிறுமி 147 மணி நேரத்திற்குப் பிறகு மீட்கப்பட்டார், துருக்கியில் தொழிலாளர்கள் தொடர்ந்து உயிர் பிழைத்தவர்களைத் தேடும் வெற்றியின் தொடர்ச்சியான வெற்றிகரமான கதைகளில் சமீபத்தியது. இஸ்தான்புல் மேயரின் கூற்றுப்படி, நிலநடுக்கத்திற்கு சுமார் 162 மணிநேரங்களுக்குப் பிறகு ஹடாய் ஞாயிற்றுக்கிழமையில் அய்ஸ் (ரீம் கலீத் நாசானி) என்ற இளம்பெண் மீட்கப்பட்டார். மேலும் குலேர் அக்ரித்மிஸ் என்ற 50 வயது பெண்ணும் இடிபாடுகளுக்கு அடியில் பல நாட்கள் கழித்த பின்னர் ஞாயிற்றுக்கிழமை மீட்கப்பட்டதாக துருக்கிய அரசு ஒளிபரப்பு TRT தெரிவித்துள்ளது.

துருக்கி மற்றும் சிரியாவில் திங்கள்கிழமை பயங்கர நிலநடுக்கம் ஏற்பட்ட 108 மணி நேரத்திற்குப் பிறகு இரண்டு மாத குழந்தை துருக்கியின் Hatay மாகாணத்தில் மீட்கப்பட்டதாக துருக்கிய சுகாதார அமைச்சர் Fahrettin Koca ஞாயிற்றுக்கிழமை தெரிவித்தார்.

சமீபத்திய கதைகள்