Wednesday, June 19, 2024 10:34 am

நாடு கடத்த மறுத்த நிகரகுவா பிஷப்பிற்கு 26 ஆண்டுகள் சிறை

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

புகையிலை தொடர்பாக விதிக்கப்பட்ட தடைகளை நீக்க நியூசிலாந்து அரசாங்கம் முடிவு!

புதிய நியூசிலாந்து அரசாங்கம், முந்தைய அரசாங்கம் விதித்த புகையிலை கட்டுப்பாடுகளை ரத்து...

ஹமாஸ் அமைப்பினர் தாக்குதல் நடத்திய இடங்களை பிரதமருடன் சென்று பார்வையிட்டார் எலன் மஸ்க்!

இஸ்ரேலில் ஹமாஸ் அமைப்பினர் நடத்திய தாக்குதல்களுக்குப் பிறகு, அந்த இடங்களை இஸ்ரேலின்...

உலக நாடுகளின் கோரிக்கையால் இஸ்ரேல் – ஹமாஸ் இடையேயான போர் நிறுத்தம் நீட்டிப்பு!

கடந்த மாதம் முதல் நடந்து வந்த இஸ்ரேல் - ஹமாஸ் இடையேயான போர் சில...

இனி விசா இன்றி மலேசியாவுக்கு வரலாம் : அரசு அதிரடி அறிவிப்பு

மலேசிய பிரதமர் அன்வர் இப்ராஹிம், இந்தியா மற்றும் சீனா குடிமக்களுக்கு மலேசியாவில் விசா இல்லாமல் பயணம்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

ரோமன் கத்தோலிக்க பிஷப் ரோலண்டோ அல்வாரெஸ், நிகரகுவா அரசாங்கத்தின் வெளிப்படையான விமர்சகர், 26 ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை விதிக்கப்பட்டார் மற்றும் அவரது நிகரகுவா குடியுரிமையை வெள்ளிக்கிழமை பறித்தார், இது கத்தோலிக்க திருச்சபை மற்றும் அவரது எதிர்ப்பாளர்களுக்கு எதிராக ஜனாதிபதி டேனியல் ஒர்டேகாவின் சமீபத்திய நடவடிக்கையாகும்.

அவர் 222 கைதிகளுடன் அமெரிக்காவிற்கு விமானத்தில் செல்ல மறுத்த ஒரு நாள் கழித்து, ஒர்டேகாவின் அனைத்து எதிரிகளும், அரசாங்கத்தை குறைமதிப்பிற்கு உட்படுத்துதல், தவறான தகவல்களை பரப்புதல், செயல்பாடுகளுக்கு இடையூறு செய்தல் மற்றும் கீழ்ப்படியாமை ஆகியவற்றிற்காக நீதிபதி அல்வாரெஸுக்கு தண்டனை விதித்தார். அதிகாரப்பூர்வ விற்பனை நிலையங்கள்.

மனகுவா மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றத்தின் தலைமை மாஜிஸ்திரேட் ஆக்டேவியோ எர்னஸ்டோ ரோத்சுக் வழங்கிய தண்டனை, கடந்த இரண்டு ஆண்டுகளில் ஒர்டேகாவின் எதிர்ப்பாளர்களுக்கு வழங்கப்பட்ட மிக நீண்ட தண்டனையாகும்.

அல்வாரெஸ் பல பாதிரியார்கள் மற்றும் சாதாரண மக்களுடன் ஆகஸ்ட் மாதம் கைது செய்யப்பட்டார். அரசியல் கைதிகள் என்று பரவலாகக் கருதப்படும் அரசியல் தலைவர்கள், பாதிரியார்கள், மாணவர்கள் மற்றும் ஆர்வலர்களை வெகுஜனமாக விடுவிக்க ஒர்டேகா உத்தரவிட்டபோது, அவர்களில் சிலரை வாஷிங்டனுக்கு வியாழன் அன்று விமானத்தில் ஏற்றியபோது, அல்வாரெஸ் மற்ற ஆயர்களுடன் கலந்தாலோசிக்க முடியாமல் ஏற மறுத்துவிட்டார், ஒர்டேகா கூறினார்.

நிகரகுவாவின் ஜனாதிபதி அல்வாரெஸின் மறுப்பை “ஒரு அபத்தமான விஷயம்” என்று அழைத்தார். வீட்டுக் காவலில் வைக்கப்பட்ட அல்வாரெஸ், பின்னர் அருகிலுள்ள மாடலோ சிறைக்கு அழைத்துச் செல்லப்பட்டார்.

ஒர்டேகா தனது எதிர்ப்பை அடக்குமுறையை தீவிரப்படுத்தியதால், அல்வாரெஸ் இன்னும் நிகரகுவாவில் மிகவும் வெளிப்படையான மத பிரமுகர்களில் ஒருவராக இருந்தார்.

தண்டனை குறித்த கருத்துக்கான கோரிக்கைக்கு நிகரகுவாவின் ஆயர் மாநாடு உடனடியாக பதிலளிக்கவில்லை. AP மூலம் அடைந்தது, மனகுவா விகார் மோன்ஸ். கார்லோஸ் அவிலேஸ், தான் அதிகாரப்பூர்வமாக எதற்கும் தலைமை தாங்கவில்லை என்றார். “நாளை இருக்கலாம்.”

தேவாலயம் அடிப்படையில் நிகரகுவான்களின் பெரும் பகுதியினரால் நம்பப்படும் கடைசி சுயாதீன நிறுவனமாகும், மேலும் இது ஒர்டேகாவின் பெருகிய முறையில் சர்வாதிகார ஆட்சிக்கு அச்சுறுத்தலாக உள்ளது.

2019 இல் வத்திக்கானுக்கு திரும்ப அழைக்கப்பட்ட முன்னாள் வெளிப்படையான மனகுவா துணை ஆயர் Monsignor Silvio Báez, இந்த வாக்கியத்தை ட்விட்டரில் விவரித்தார், “நிகரகுவா சர்வாதிகாரத்தின் மோன்ஸ் மீதான வெறுப்பு பகுத்தறிவற்றது மற்றும் கட்டுப்பாடற்றது. ரோலண்டோ அல்வாரெஸ்.”

மனாகுவாவிற்கு வடக்கே சுமார் 80 மைல் (130 கிலோமீட்டர்) தொலைவில் உள்ள மதகல்பாவின் பிஷப் அல்வாரெஸ், 2018 ஆம் ஆண்டு முதல் நிகரகுவாவின் எதிர்காலம் குறித்த விவாதங்களில் முக்கிய மதக் குரலாக இருந்து வருகிறார், ஒர்டேகாவின் அரசாங்கத்திற்கு எதிரான எதிர்ப்பு அலை எதிராளிகள் மீது கடுமையான அடக்குமுறைக்கு வழிவகுத்தது.

எதிர்ப்புக்கள் முதலில் வெடித்தபோது, சமாதானப் பேச்சுக்களில் மத்தியஸ்தராக பணியாற்றுமாறு ஒர்டேகா தேவாலயத்தைக் கேட்டுக் கொண்டார், இருப்பினும் அவை இறுதியில் தோல்வியடைந்தன.

ஏப்ரல் 20, 2018 அன்று, நூற்றுக்கணக்கான மாணவர் எதிர்ப்பாளர்கள் மனகுவாவின் கதீட்ரலில் தஞ்சம் புகுந்தனர், அங்கு ஆர்ப்பாட்டக்காரர்களுக்கு ஆதரவாக தேவாலயம் நன்கொடைகளை சேகரித்தது. போலீஸ் மற்றும் சாண்டினிஸ்டா இளைஞர்கள் இறங்கியபோது, மாணவர்கள் உள்ளே பின்வாங்கினர், மதகுருமார்கள் தங்களின் பாதுகாப்பான பாதைக்கு பேச்சுவார்த்தை நடத்திய பின்னரே வெளியேறினர்.

“தொடர்ச்சியான தேர்தல் சீர்திருத்தங்கள், தேர்தல் ஆணையத்தில் கட்டமைப்பு மாற்றங்கள் – சுதந்திரமான, நியாயமான மற்றும் வெளிப்படையான தேர்தல்கள், நிபந்தனைகள் இல்லாமல் சர்வதேச கண்காணிப்பு ஆகியவை இருக்கும் என்று நாங்கள் நம்புகிறோம்,” என்று எதிர்ப்புகள் வெடித்த ஒரு மாதத்திற்குப் பிறகு அல்வாரெஸ் கூறினார். “நாட்டின் ஜனநாயகமயமாக்கல் திறம்பட.”

அந்த கோடையில், சர்ச் ஒர்டேகாவின் ஆதரவாளர்களால் தாக்கப்பட்டது.

ஜூலை 9, 2018 அன்று திரியாம்பாவில் உள்ள பசிலிக்கா சான் செபாஸ்டியனுக்குள் நுழைய முயன்ற கார்டினல் லியோபோல்டோ ப்ரென்ஸ் மற்றும் பிற கத்தோலிக்க தலைவர்களை அரசாங்க சார்பு கும்பல் தள்ளியது, குத்தியது மற்றும் கீறப்பட்டது.

ஜூலை 13-14, 2018 அன்று ஒரே இரவில் கிட்டத்தட்ட 15 மணி நேரம், ஆயுதமேந்திய அரசாங்க ஆதரவாளர்கள் மனாகுவாவில் உள்ள ஒரு தேவாலயத்தின் மீது துப்பாக்கிச் சூடு நடத்தினர், அதே நேரத்தில் அருகிலுள்ள பல்கலைக்கழகத்தில் இருந்து வெளியேற்றப்பட்ட 155 மாணவர் எதிர்ப்பாளர்கள் பீடத்தின் கீழ் கிடந்தனர். வெளியில் இருந்த தடுப்பு வேலியில் தலையில் சுடப்பட்ட ஒரு மாணவன் ரெக்டரி மாடியில் இறந்தான்.

மிக சமீபத்தில், ஒர்டேகா, சர்ச் தன்னை பதவி நீக்கம் செய்ய வெளிநாட்டு ஆதரவுடன் சதி செய்வதாக குற்றம் சாட்டினார்.

கடந்த கோடையில், மறைமாவட்டத்திற்கு சொந்தமான பல வானொலி நிலையங்களை அரசாங்கம் கைப்பற்றியது. அந்த நேரத்தில், ஒர்டேகாவின் நிர்வாகம் நகராட்சித் தேர்தல்களுக்கு முன்னதாக விமர்சனக் குரல்களை அமைதிப்படுத்த விரும்பியதாகத் தோன்றியது.

நிகரகுவாவின் நிலைமை குறித்து ஹோலி சீ பெரும்பாலும் மௌனமாக இருந்து வருகிறது, எந்தவொரு பொது கண்டனமும் அரசாங்கத்திற்கும் உள்ளூர் தேவாலயத்திற்கும் இடையே மேலும் பதட்டங்களைத் தூண்டும் என்று நம்புகிறது.

வத்திக்கானின் கடைசிக் கருத்து ஆகஸ்ட் மாதம் அல்வாரெஸின் இல்லத்தில் நடந்த சோதனை குறித்து போப் பிரான்சிஸ் கவலை தெரிவித்ததும், பேச்சுவார்த்தைக்கு அழைப்பு விடுத்ததும் வந்தது.

இந்த வார தொடக்கத்தில், நீதிபதிகள் மற்ற ஐந்து கத்தோலிக்க பாதிரியார்களுக்கு சிறைத்தண்டனை விதித்தனர். அவர்கள் அனைவரும் வியாழக்கிழமை விமானத்தில் இருந்தனர்.

அமெரிக்க அதிகாரிகள் வியாழன் பாரிய வெளியீட்டை ஒரு நேர்மறையான அறிகுறி என்று அழைத்தனர், ஆனால் கருத்து வேறுபாடு தொடர்பான அரசாங்கத்தின் கொள்கைகளில் இன்னும் மாற்றத்தைக் காணவில்லை என்று கூறினார்.

வெள்ளிக்கிழமை தண்டனை அறிவிக்கப்படுவதற்கு முன்னர், வெளியுறவுத்துறையின் மேற்கு அரைக்கோள விவகாரங்களுக்கான துணைச் செயலாளரான எமிலி மெந்த்ராலா, “நேற்றைய நிகழ்வை (இருதரப்பு) உறவை மிகவும் ஆக்கபூர்வமான பாதையில் கொண்டு செல்லக்கூடிய ஒரு நேர்மறையான நடவடிக்கையாக நாங்கள் பார்க்கிறோம்” என்றார். ஆனால் நிகரகுவாவில் மனித உரிமைகள் நிலைமை மற்றும் ஜனநாயகத்தின் நிலைமை குறித்து எங்களுக்கு இன்னும் கவலைகள் உள்ளன என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

வெளியுறவுத்துறை செயலாளர் ஆண்டனி பிளிங்கன் வெள்ளிக்கிழமை நிகரகுவா வெளியுறவு மந்திரி டெனிஸ் மொன்காடாவுடன் தொலைபேசியில் பேசினார் என்று வெளியுறவுத்துறை தெரிவித்துள்ளது.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்