Saturday, April 1, 2023

டெல்லி-மும்பை விரைவுச் சாலையின் 1வது பகுதியை ஞாயிற்றுக்கிழமை மோடி திறந்து வைக்கிறார்

தொடர்புடைய கதைகள்

புதிய பாராளுமன்ற கட்டிடத்திற்கு பிரதமர் திடீர் விஜயம்

புதிய நாடாளுமன்ற கட்டிடத்திற்கு பிரதமர் நரேந்திர மோடி வியாழக்கிழமை மாலை திடீர்...

ராம நவமியை முன்னிட்டு மக்களுக்கு பிரதமர் மோடி வாழ்த்து தெரிவித்துள்ளார்

வியாழக்கிழமை ராம நவமியை முன்னிட்டு மக்களுக்கு வாழ்த்து தெரிவித்த பிரதமர் நரேந்திர...

“ஊழல் கூட்டணியின் ஒருங்கிணைப்பாளர்” மல்லிகார்ஜுன் கார்கே மோடிக்கு பதிலடி !!

அனைத்து "ஊழல் சக்திகளும்" கைகோர்த்துவிட்டதாக பிரதமர் நரேந்திர மோடி எதிர்க்கட்சிகளை தாக்கிய...

39 மக்களவைத் தொகுதிகளையும் கைப்பற்ற பூத் கமிட்டிகளில் திமுக கவனம் செலுத்துகிறது

2024 பொதுத் தேர்தலின் போது தமிழகத்தில் உள்ள 39 லோக்சபா தொகுதிகளையும்...

டெல்லி-மும்பை விரைவுச்சாலையின் 246 கிமீ டெல்லி-தௌசா-லால்சோட் பகுதியை பிரதமர் நரேந்திர மோடி ஞாயிற்றுக்கிழமை திறந்து வைக்கிறார், தேசிய தலைநகரில் இருந்து ஜெய்ப்பூருக்கு பயண நேரத்தை ஐந்து மணி நேரத்திலிருந்து சுமார் மூன்றரையாக குறைக்க அமைக்கப்பட்டுள்ளது. மணி.

12,150 கோடி ரூபாய்க்கும் அதிகமான செலவில் உருவாக்கப்பட்டது, டெல்லி-மும்பை விரைவுச் சாலையின் முதல் கட்டப் பகுதி முழுப் பகுதியின் பொருளாதார வளர்ச்சிக்கு பெரும் ஊக்கத்தை அளிக்கும் என்று பிரதமர் அலுவலகம் (PMO) தெரிவித்துள்ளது.

தௌசாவிலிருந்து ரூ.18,100 கோடிக்கும் அதிகமான சாலை மேம்பாட்டுத் திட்டங்களைத் தொடங்கி வைக்கும் மோடி, பெங்களூரில் உள்ள யெலஹங்காவில் உள்ள விமானப்படை நிலையத்தில் ஏரோ இந்தியா 2023 இன் 14வது பதிப்பைத் தொடங்கி வைக்க திங்கள்கிழமை கர்நாடகா செல்கிறார்.

“புதிய இந்தியாவில்” வளர்ச்சி, மேம்பாடு மற்றும் இணைப்பின் இயந்திரமாக சிறந்த சாலை உள்கட்டமைப்பைக் கட்டியெழுப்புவதில் மோடியின் முக்கியத்துவம், நாடு முழுவதும் நடந்து வரும் உலகத் தரம் வாய்ந்த விரைவுச் சாலைகளை நிர்மாணிப்பதன் மூலம் உணரப்படுகிறது.

டெல்லி-மும்பை விரைவுச்சாலை 1,386 கிமீ நீளத்துடன் இந்தியாவின் மிக நீளமானதாக இருக்கும். டெல்லிக்கும் மும்பைக்கும் இடையிலான பயண தூரம் 12 சதவீதம் குறையும் என்றும், 1,424 கிமீ முதல் 1,242 கிமீ என்றும், பயண நேரம் 50 சதவீதம் குறையும் என்றும், தற்போதைய 24 மணி நேரத்திலிருந்து 12 மணி நேரமாக குறையும் என்றும் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

டெல்லி, ஹரியானா, ராஜஸ்தான், மத்திய பிரதேசம், குஜராத் மற்றும் மகாராஷ்டிரா ஆகிய ஆறு மாநிலங்கள் வழியாக செல்லும் இந்த விரைவுச்சாலையானது கோட்டா, இந்தூர், ஜெய்ப்பூர், போபால், வதோதரா மற்றும் சூரத் போன்ற முக்கிய நகரங்களை இணைக்கும்.

இது 93 PM கதி சக்தி பொருளாதார முனைகள், 13 துறைமுகங்கள், எட்டு பெரிய விமான நிலையங்கள் மற்றும் எட்டு மல்டி-மாடல் தளவாட பூங்காக்கள் (MMLPs) மற்றும் புதிய வரவிருக்கும் கிரீன்ஃபீல்ட் விமான நிலையங்களான Jewar Airport, Navi Mumbai Airport மற்றும் JNPT போர்ட் ஆகியவற்றிற்கும் சேவை செய்யும்.

இது அனைத்து அண்டை பிராந்தியங்களின் வளர்ச்சிப் பாதையில் ஒரு வினையூக்க தாக்கத்தை ஏற்படுத்தும், இதனால் நாட்டின் பொருளாதார மாற்றத்தில் முக்கிய பங்களிப்பை அளிக்கும் என்று PMO தெரிவித்துள்ளது.

நிகழ்ச்சியின் போது, 5,940 கோடி ரூபாய் செலவில் உருவாக்கப்படும் 247 கிலோமீட்டர் தேசிய நெடுஞ்சாலை திட்டங்களுக்கும் மோடி அடிக்கல் நாட்டுவார்.

பெங்களுருவில் பிரதமரின் திட்டத்தைப் பற்றி, ஏரோ இந்தியா 2023 இன் கருப்பொருள் ”ஒரு பில்லியன் வாய்ப்புகளுக்கான ஓடுபாதை” என்று பிரதமர் அலுவலகம் குறிப்பிட்டது.

“மேக் இன் இந்தியா, மேக் ஃபார் தி வேர்ல்ட்” என்ற மோடியின் தொலைநோக்குப் பார்வைக்கு ஏற்ப, உள்நாட்டு உபகரணங்கள், தொழில்நுட்பங்கள் மற்றும் வெளிநாட்டு நிறுவனங்களுடன் கூட்டுறவை உருவாக்குதல் ஆகியவற்றில் இந்த நிகழ்வு கவனம் செலுத்துகிறது.

வடிவமைப்புத் தலைமை, யுஏவித் துறையில் வளர்ச்சி, பாதுகாப்பு விண்வெளி மற்றும் எதிர்காலத் தொழில்நுட்பங்கள் ஆகியவற்றில் நாட்டின் முன்னேற்றம் ஆகியவற்றை இந்நிகழ்ச்சி வெளிப்படுத்தும் என்பதால், இந்தியப் பாதுகாப்புத் துறையில் சுயசார்புக்கான பிரதமரின் முக்கியத்துவமும் காட்டப்படும்.

மேலும், இந்த நிகழ்வு இலகு போர் விமானம் (எல்சிஏ)-தேஜாஸ், எச்டிடி-40, டோர்னியர் லைட் யூட்டிலிட்டி ஹெலிகாப்டர் (எல்யுஎச்), லைட் காம்பாட் ஹெலிகாப்டர் (எல்சிஎச்) மற்றும் அட்வான்ஸ்டு லைட் ஹெலிகாப்டர் (ஏஎல்எச்) போன்ற உள்நாட்டு விமான தளங்களின் ஏற்றுமதியை ஊக்குவிக்கும் என்று பிஎம்ஓ தெரிவித்துள்ளது. .

இந்த நிகழ்வு உள்நாட்டு எம்எஸ்எம்இகள் மற்றும் ஸ்டார்ட் அப்களை உலகளாவிய விநியோகச் சங்கிலியில் ஒருங்கிணைக்கவும், இணை வளர்ச்சி மற்றும் இணை உற்பத்திக்கான கூட்டாண்மை உட்பட வெளிநாட்டு முதலீடுகளை ஈர்க்கவும் உதவும் என்று அது கூறியது.

இந்த நிகழ்வில் 80க்கும் மேற்பட்ட நாடுகள் பங்கேற்கும். ஏரோ இந்தியா 2023 இல் சுமார் 30 நாடுகளின் அமைச்சர்கள் மற்றும் உலகளாவிய மற்றும் இந்திய OEM களின் 65 CEO க்கள் பங்கேற்க வாய்ப்புள்ளது.

ஏரோ இந்தியா 2023 கண்காட்சியில் சுமார் 100 வெளிநாட்டு மற்றும் 700 இந்தியர்கள் உட்பட 800 க்கும் மேற்பட்ட பாதுகாப்பு நிறுவனங்கள் பங்கேற்கும் என்று PMO தெரிவித்துள்ளது.

சமீபத்திய கதைகள்