28.3 C
Chennai
Thursday, March 23, 2023

அங்காரா இருக்கும் போது துருக்கியுடனான பேச்சுவார்த்தையை மீண்டும் தொடங்க ஸ்வீடன் பிரதமர் தயாராக உள்ளார்

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

தஜிகிஸ்தானின் நோவோபோட் பகுதியில் 5.9 ரிக்டர் அளவில் நிலநடுக்கம்...

ரிக்டர் அளவுகோலில் 5.9 ரிக்டர் அளவிலான நிலநடுக்கம் வியாழன் அன்று தஜிகிஸ்தானின்...

‘பேச்சுவார்த்தைக்கு ரஷ்யா திறந்திருக்கிறது’: உக்ரைன் அமைதித் திட்டம் குறித்து...

ரஷ்ய அதிபர் விளாடிமிர் புடின், கிரெம்ளினில் தனது சீனப் பிரதமர் ஜி...

இம்ரான் மீது மேலும் பல வழக்குகள் குவிந்து வருகின்றன

பாகிஸ்தானின் முன்னாள் பிரதமர் இம்ரான் கானின் தோஷகானா வழக்கில் இஸ்லாமாபாத் நீதித்துறை...

செவ்வாய்க்கிழமை கைது செய்யப்படுவார் என்று எதிர்பார்ப்பதாக டிரம்ப் கூறுகிறார்,...

முன்னாள் யு.எஸ். ஜனாதிபதி டொனால்ட் டிரம்ப் சனிக்கிழமை செவ்வாய்க்கிழமை கைது செய்யப்படுவார்...

டிரம்ப் மீது குற்றப்பத்திரிகை தாக்கல் செய்யப்பட்டுள்ள நிலையில் அதிகாரிகள்...

நியூயார்க்கில் உள்ள சட்ட அமலாக்க அதிகாரிகள், வரும் வாரங்களில் முன்னாள் அதிபர்...

துருக்கி நேட்டோவில் இணைவதற்கான ஸ்வீடனின் விண்ணப்பம் தொடர்பாக ஸ்தம்பித்துள்ள பேச்சுவார்த்தைகளை மறுதொடக்கம் செய்ய தயாராக இருப்பதாக ஸ்வீடன் பிரதமர் உல்ஃப் கிறிஸ்டர்சன் செவ்வாயன்று தெரிவித்தார்.

கடந்த ஆண்டு உக்ரைன் மீதான ரஷ்யாவின் படையெடுப்பிற்குப் பிறகு பின்லாந்து மற்றும் ஸ்வீடன் ஆகியவை நேட்டோ உறுப்பினர்களை நாடின, பெரும்பாலான உறுப்பு நாடுகள் விண்ணப்பங்களுக்கு ஒப்புதல் அளித்திருந்தாலும், துருக்கி இன்னும் ஒருமனதாக செயல்படும் செயலில் அதன் ஒப்புதலை வழங்கவில்லை. மூன்று நாடுகளும் கடந்த ஆண்டு முன்னோக்கி செல்லும் வழியில் ஒரு உடன்பாட்டை எட்டின, ஆனால் அங்காரா

கடந்த மாதம் ஸ்டாக்ஹோமில் நடந்த போராட்டங்களைத் தொடர்ந்து பதட்டங்கள் அதிகரித்ததால், முஸ்லிம்களின் புனித நூலான குரானின் நகலை தீவிர வலதுசாரி அரசியல்வாதி ஒருவர் எரித்ததால், பேச்சுக்கள் நிறுத்தப்பட்டன.

“நாங்கள் செய்ய வேண்டிய முதல் விஷயம், நிலைமையை அமைதிப்படுத்துவது. உங்களைச் சுற்றி விஷயங்கள் எரியும் போது நல்ல பேச்சுக்களை நடத்துவது கடினம்,” என்று எஸ்டோனியாவின் தலைநகருக்கு விஜயம் செய்தபோது ஒரு செய்தி மாநாட்டில் கிறிஸ்டர்சன் கூறினார். பேச்சுவார்த்தைகளை மீண்டும் தொடங்குவதற்கான முன்நிபந்தனைகள் நல்லது, ஆனால் மே மாதம் துருக்கிய தேர்தல்கள் வரவிருப்பதால், உள்நாட்டுக் கொள்கையில் துருக்கி கவனம் செலுத்துவது புரிந்துகொள்ளத்தக்கது என்று அவர் கூறினார்.

“அவர்கள் விரைவில் (பேச்சுவார்த்தைகளுக்கு) தயாராகிவிட்டோம், நாங்கள் வெளிப்படையாக தயாராக இருக்கிறோம்,” என்று கிறிஸ்டர்சன் கூறினார். துருக்கி கடந்த வாரம் ஃபின்லாந்தின் விண்ணப்பத்தில் சாதகமாக இருப்பதாகக் கூறியது, ஆனால் இரண்டு நோர்டிக் அண்டை நாடுகளும் ஒரே நேரத்தில் சேர முற்பட்டாலும், ஸ்வீடனை ஆதரிக்கவில்லை.

பின்லாந்து மற்றும் ஸ்வீடன் விரைவில் உறுப்பினர்களாக மாறும் என நம்புவதாக ஃபின்லாந்து அதிபர் சவுலி நினிஸ்டோ செவ்வாயன்று தெரிவித்தார். கனடாவின் வருகை தரும் கவர்னர் ஜெனரலுடன் ஹெல்சிங்கியில் நடந்த கூட்டு செய்தி மாநாட்டில், “பின்லாந்து மற்றும் ஸ்வீடன் ஆகிய இரு நாடுகளும் கூடிய விரைவில் இலக்கு ஏற்றுக்கொள்ளப்பட வேண்டும்” என்று நினிஸ்டோ கூறினார்.

பின்லாந்தும் ஸ்வீடனும் முழு “இணை புரிந்துணர்வுடன்” முன்னேறி வருகின்றன, மேலும் நேட்டோவின் தலைமையகமான வெள்ளை மாளிகை மற்றும் துருக்கியுடன் நெருங்கிய தொடர்பில் இருப்பதாக நினிஸ்டோ கூறினார். ஸ்வீடன் மற்றும் பின்லாந்து உறுப்பினர்களாவதன் மூலம் பரந்த பால்டிக் பகுதி பயனடையும் என்று எஸ்டோனியாவின் பிரதமர் காஜா கல்லாஸ் கூறினார்.

“எங்கள் பிராந்தியத்தின் பாதுகாப்பிற்காக, இரு நாடுகளும் இணைந்தால் நன்றாக இருக்கும்,” என்று அவர் கூறினார்.

சமீபத்திய கதைகள்