30.5 C
Chennai
Monday, March 20, 2023
Homeஉலகம்துருக்கி மற்றும் சிரியாவை தாக்கிய பெரிய நிலநடுக்கம் பற்றி என்ன முழு தகவல்

துருக்கி மற்றும் சிரியாவை தாக்கிய பெரிய நிலநடுக்கம் பற்றி என்ன முழு தகவல்

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

செவ்வாய்க்கிழமை கைது செய்யப்படுவார் என்று எதிர்பார்ப்பதாக டிரம்ப் கூறுகிறார்,...

முன்னாள் யு.எஸ். ஜனாதிபதி டொனால்ட் டிரம்ப் சனிக்கிழமை செவ்வாய்க்கிழமை கைது செய்யப்படுவார்...

டிரம்ப் மீது குற்றப்பத்திரிகை தாக்கல் செய்யப்பட்டுள்ள நிலையில் அதிகாரிகள்...

நியூயார்க்கில் உள்ள சட்ட அமலாக்க அதிகாரிகள், வரும் வாரங்களில் முன்னாள் அதிபர்...

ஆப்கானிஸ்தானின் பைசாபாத்தில் 4.3 ரிக்டர் அளவில் நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டது

ஆப்கானிஸ்தானின் ஃபைசாபாத் நகரிலிருந்து கிழக்கே 213 கிமீ தொலைவில் சனிக்கிழமை மாலை...

சீன உளவு பலூன் அமெரிக்காவிற்கு உடனடி பாதுகாப்பு அச்சுறுத்தலை...

சீனாவின் "உளவு-பலூன்" அமெரிக்க வானத்தில் இருந்து மறைந்து போகலாம், ஆனால் உலகின்...

உலகளாவிய விமான நிறுவனங்களுக்கு பணம் கொடுக்க பாகிஸ்தான் போராடுகிறது

கடுமையான நிதி நெருக்கடியால் 290 மில்லியன் டாலர்களை மீட்க விமான நிறுவனங்கள்...

7.8 ரிக்டர் அளவிலான நிலநடுக்கத்தைத் தொடர்ந்து மற்றொரு வலுவான நிலநடுக்கம் துருக்கி மற்றும் சிரியாவின் பரந்த பகுதிகளை திங்கள்கிழமை அழித்தது, ஆயிரக்கணக்கான மக்களைக் கொன்றது.

என்ன நடந்தது?

இந்த நிலநடுக்கம் 11 மைல் (18 கிலோமீட்டர்) ஆழத்தில் தாக்கியது மற்றும் சிரியாவின் வடக்கு எல்லைக்கு அருகில் தெற்கு துருக்கியில் மையம் கொண்டிருந்ததாக அமெரிக்க புவியியல் ஆய்வு மையம் தெரிவித்துள்ளது.

ஆரம்ப நிலநடுக்கத்திற்குப் பிறகு இரு நாடுகளிலும் பல அதிர்வுகள் ஏற்பட்டன. முதல் 11 மணி நேரத்தில், இப்பகுதி குறைந்தது 5 ரிக்டர் அளவில் 13 குறிப்பிடத்தக்க பின்அதிர்வுகளை உணர்ந்ததாக யுஎஸ்ஜிஎஸ் ஆராய்ச்சி புவியியலாளர் அலெக்ஸ் ஹாடெம் கூறினார்.

மற்றொரு வலுவான நிலநடுக்கம் – 7.5 ரிக்டர் அளவு – முக்கிய அதிர்ச்சிக்கு ஒன்பது மணி நேரத்திற்குப் பிறகு துருக்கியைத் தாக்கியது. இது ஒரு பின் அதிர்ச்சியா என்று விஞ்ஞானிகள் ஆய்வு செய்து கொண்டிருந்தாலும், இரண்டு நிலநடுக்கங்களும் தொடர்புடையவை என்பதை ஒப்புக்கொண்டனர்.

“முக்கிய அதிர்ச்சியின் அளவைக் கருத்தில் கொண்டு, அதிக பின்னடைவுகள் நிச்சயமாக எதிர்பார்க்கப்படுகின்றன” என்று ஹாடெம் கூறினார். “வரவிருக்கும் நாட்கள், வாரங்கள் மற்றும் மாதங்களில் பின்னடைவுகள் தொடரும் என்று நாங்கள் எதிர்பார்க்கிறோம்.”

இது என்ன வகையான நிலநடுக்கம்?

இந்த நிலநடுக்கம் ஒரு ஸ்ட்ரைக்-ஸ்லிப் நிலநடுக்கம் என்று ஆராய்ச்சியாளர்கள் தெரிவித்தனர், அங்கு இரண்டு டெக்டோனிக் தட்டுகள் கிடைமட்டமாக ஒன்றுடன் ஒன்று சறுக்குகின்றன.

பூமி பல்வேறு துண்டுகளாக பிரிக்கப்பட்டுள்ளது, “ஒரு புதிர் போன்றது” என்று மிசோரி பல்கலைக்கழகத்தின் நில அதிர்வு நிபுணர் எரிக் சாண்ட்வால் கூறினார்.

அந்த துண்டுகள் தவறான கோடுகளில் சந்திக்கின்றன, அங்கு தட்டுகள் பொதுவாக மெதுவாக ஒருவருக்கொருவர் எதிராக அரைக்கும். ஆனால் போதுமான பதற்றம் உருவாகியவுடன், அவை ஒருவரையொருவர் விரைவாக கடந்து, அதிக அளவு ஆற்றலை வெளியிடும்.

இந்த வழக்கில், ஒரு தட்டு மேற்கு நோக்கி நகர்ந்தது, மற்றொன்று கிழக்கு நோக்கி நகர்ந்தது – நிலநடுக்கத்தை உருவாக்க ஒருவரையொருவர் இழுத்துச் செல்கிறது, ஹாடெம் கூறினார்.

காலப்போக்கில், பின்அதிர்வுகள் குறையத் தொடங்கும் மற்றும் குறைவாக அடிக்கடி மாறும், சாண்ட்வோல் கூறினார்.இந்த நிலநடுக்கம் கிழக்கு அனடோலியன் ஃபால்ட் சோன் என அழைக்கப்படும் நில அதிர்வு தீவிரமான பகுதியில் ஏற்பட்டது, இது கடந்த காலங்களில் சேதம் விளைவிக்கும் பூகம்பங்களை உருவாக்கியது.

“கிட்டத்தட்ட அனைத்து துருக்கியும் உண்மையில் நில அதிர்வு சுறுசுறுப்பாக உள்ளது,” Sandvol கூறினார். “இது நாட்டுக்கு புதிதல்ல.”

2020 ஜனவரியில் துருக்கி மற்றொரு பெரிய பூகம்பத்தால் தாக்கப்பட்டது – இது 6.7 ரிக்டர் அளவில் நாட்டின் கிழக்குப் பகுதியில் குறிப்பிடத்தக்க சேதத்தை ஏற்படுத்தியது. 1999 இல், இஸ்தான்புல் அருகே 7.4 ரிக்டர் அளவிலான நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டது மற்றும் 18,000 பேர் கொல்லப்பட்டனர்.நிலநடுக்கம் சக்திவாய்ந்ததாக இருந்தது – குறிப்பாக நிலத்தில் ஏற்பட்ட நிலநடுக்கத்திற்கு. பொதுவாக, நீருக்கடியில் மிகவும் வலுவான நிலநடுக்கங்கள் ஏற்படுகின்றன என்று பிரிட்டிஷ் புவியியல் ஆய்வு மையத்தின் நில அதிர்வு நிபுணர் மார்கரிட்டா செகோ கூறினார்.

மேலும், மக்கள் நடமாட்டம் அதிகம் உள்ள பகுதிகளுக்கு அருகே நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டது. துருக்கியின் முக்கிய நகரம் மற்றும் மாகாணத் தலைநகரான காசியான்டெப் அருகே இந்த நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டது.

பாதிக்கப்பட்ட பகுதிகள் பாதிக்கப்படக்கூடிய கட்டிடங்களின் இருப்பிடமாகவும் இருந்தன என்று யுஎஸ்ஜிஎஸ் கட்டமைப்பு பொறியாளர் கிஷோர் ஜெய்ஸ்வால் கூறினார்.

இஸ்தான்புல் போன்ற நகரங்களில் புதிய கட்டிடங்கள் நவீன நிலநடுக்க தரநிலைகளை மனதில் கொண்டு வடிவமைக்கப்பட்டிருந்தாலும், தெற்கு துருக்கியின் இந்த பகுதியில் பல பழைய உயரமான கட்டிடங்கள் உள்ளன என்று ஜெய்ஸ்வால் கூறினார். சிரியாவில் விரைவான கட்டுமானம் – மேலும் பல ஆண்டுகள் போர் – கட்டமைப்புகள் பாதிக்கப்படக்கூடியதாக இருக்கலாம் என்று ஆராய்ச்சியாளர்கள் தெரிவித்தனர்.

நிலநடுக்கத்தால் ஆயிரக்கணக்கான கட்டிடங்கள் இடிந்து விழுந்ததாக அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர். அவற்றில் “பான்கேக்” சரிவுகள் அடங்கும், அங்கு ஒரு கட்டிடத்தின் மேல் தளங்கள் நேராக கீழ் தளங்களில் விழுகின்றன – இது கட்டிடங்கள் குலுக்கலை உறிஞ்சாது என்பதற்கான அறிகுறியாகும் என்று ஜெய்ஸ்வால் கூறினார்.

நிலநடுக்கத்தால் பாதிக்கப்பட்ட பகுதிகளை விட்டு வெளியேற முயற்சிக்கும் குடியிருப்பாளர்களின் உறைபனி மற்றும் போக்குவரத்து நெரிசல்களால் மீட்பு முயற்சிகள் தடைபட்டுள்ளன.

“இது நாம் எதிர்பார்க்கும் பேரழிவு மற்றும் அழிவின் மோசமான நிலை” என்று லண்டன் பல்கலைக்கழக கல்லூரியின் பேரழிவுகள் மற்றும் சுகாதார நிபுணர் இலன் கெல்மேன் கூறினார்.

இந்த நிலநடுக்கம் ஒரு ஸ்ட்ரைக்-ஸ்லிப் நிலநடுக்கம் என்று ஆராய்ச்சியாளர்கள் தெரிவித்தனர், அங்கு இரண்டு டெக்டோனிக் தட்டுகள் கிடைமட்டமாக ஒன்றுடன் ஒன்று சறுக்குகின்றன.

பூமி பல்வேறு துண்டுகளாக பிரிக்கப்பட்டுள்ளது, “ஒரு புதிர் போன்றது” என்று மிசோரி பல்கலைக்கழகத்தின் நில அதிர்வு நிபுணர் எரிக் சாண்ட்வால் கூறினார்.

அந்த துண்டுகள் தவறான கோடுகளில் சந்திக்கின்றன, அங்கு தட்டுகள் பொதுவாக மெதுவாக ஒருவருக்கொருவர் எதிராக அரைக்கும். ஆனால் போதுமான பதற்றம் உருவாகியவுடன், அவை ஒருவரையொருவர் விரைவாக கடந்து, அதிக அளவு ஆற்றலை வெளியிடும்.

இந்த வழக்கில், ஒரு தட்டு மேற்கு நோக்கி நகர்ந்தது, மற்றொன்று கிழக்கு நோக்கி நகர்ந்தது – நிலநடுக்கத்தை உருவாக்க ஒருவரையொருவர் இழுத்துச் செல்கிறது, ஹாடெம் கூறினார்.

காலப்போக்கில், பின்அதிர்வுகள் குறையத் தொடங்கும் மற்றும் குறைவாக அடிக்கடி மாறும், சாண்ட்வோல் கூறினார்.இந்த நிலநடுக்கம் கிழக்கு அனடோலியன் ஃபால்ட் சோன் என அழைக்கப்படும் நில அதிர்வு தீவிரமான பகுதியில் ஏற்பட்டது, இது கடந்த காலங்களில் சேதம் விளைவிக்கும் பூகம்பங்களை உருவாக்கியது.

“கிட்டத்தட்ட அனைத்து துருக்கியும் உண்மையில் நில அதிர்வு சுறுசுறுப்பாக உள்ளது,” Sandvol கூறினார். “இது நாட்டுக்கு புதிதல்ல.”

2020 ஜனவரியில் துருக்கி மற்றொரு பெரிய பூகம்பத்தால் தாக்கப்பட்டது – இது 6.7 ரிக்டர் அளவில் நாட்டின் கிழக்குப் பகுதியில் குறிப்பிடத்தக்க சேதத்தை ஏற்படுத்தியது. 1999 இல், இஸ்தான்புல் அருகே 7.4 ரிக்டர் அளவிலான நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டது மற்றும் 18,000 பேர் கொல்லப்பட்டனர்.நிலநடுக்கம் சக்திவாய்ந்ததாக இருந்தது – குறிப்பாக நிலத்தில் ஏற்பட்ட நிலநடுக்கத்திற்கு. பொதுவாக, நீருக்கடியில் மிகவும் வலுவான நிலநடுக்கங்கள் ஏற்படுகின்றன என்று பிரிட்டிஷ் புவியியல் ஆய்வு மையத்தின் நில அதிர்வு நிபுணர் மார்கரிட்டா செகோ கூறினார்.

மேலும், மக்கள் நடமாட்டம் அதிகம் உள்ள பகுதிகளுக்கு அருகே நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டது. துருக்கியின் முக்கிய நகரம் மற்றும் மாகாணத் தலைநகரான காசியான்டெப் அருகே இந்த நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டது.

பாதிக்கப்பட்ட பகுதிகள் பாதிக்கப்படக்கூடிய கட்டிடங்களின் தாயகமாகவும் இருந்தன என்று யுஎஸ்ஜிஎஸ் கட்டமைப்பு பொறியாளர் கிஷோர் ஜெய்ஸ்வால் கூறினார்.

இஸ்தான்புல் போன்ற நகரங்களில் புதிய கட்டிடங்கள் நவீன நிலநடுக்க தரநிலைகளை மனதில் கொண்டு வடிவமைக்கப்பட்டிருந்தாலும், தெற்கு துருக்கியின் இந்த பகுதியில் பல பழைய உயரமான கட்டிடங்கள் உள்ளன என்று ஜெய்ஸ்வால் கூறினார். சிரியாவில் விரைவான கட்டுமானம் – மேலும் பல ஆண்டுகள் போர் – கட்டமைப்புகள் பாதிக்கப்படக்கூடியதாக இருக்கலாம் என்று ஆராய்ச்சியாளர்கள் தெரிவித்தனர்.

நிலநடுக்கத்தால் ஆயிரக்கணக்கான கட்டிடங்கள் இடிந்து விழுந்ததாக அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர். அவற்றில் “பான்கேக்” சரிவுகள் அடங்கும், அங்கு ஒரு கட்டிடத்தின் மேல் தளங்கள் நேராக கீழ் தளங்களில் விழுகின்றன – இது கட்டிடங்கள் குலுக்கலை உறிஞ்சாது என்பதற்கான அறிகுறியாகும் என்று ஜெய்ஸ்வால் கூறினார்.

நிலநடுக்கத்தால் பாதிக்கப்பட்ட பகுதிகளை விட்டு வெளியேற முயற்சிக்கும் குடியிருப்பாளர்களின் உறைபனி மற்றும் போக்குவரத்து நெரிசல்களால் மீட்பு முயற்சிகள் தடைபட்டுள்ளன.

“இது நாம் எதிர்பார்க்கும் பேரழிவு மற்றும் அழிவின் மோசமான நிலை” என்று லண்டன் பல்கலைக்கழக கல்லூரியின் பேரழிவுகள் மற்றும் சுகாதார நிபுணர் இலன் கெல்மேன் கூறினார்.

சமீபத்திய கதைகள்