Saturday, June 15, 2024 10:08 am

துருக்கி மற்றும் சிரியாவில் நிலநடுக்கத்தால் உயிரிழந்தோர் எண்ணிக்கை 4,900 ஆக உயர்ந்துள்ளது

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

புகையிலை தொடர்பாக விதிக்கப்பட்ட தடைகளை நீக்க நியூசிலாந்து அரசாங்கம் முடிவு!

புதிய நியூசிலாந்து அரசாங்கம், முந்தைய அரசாங்கம் விதித்த புகையிலை கட்டுப்பாடுகளை ரத்து...

ஹமாஸ் அமைப்பினர் தாக்குதல் நடத்திய இடங்களை பிரதமருடன் சென்று பார்வையிட்டார் எலன் மஸ்க்!

இஸ்ரேலில் ஹமாஸ் அமைப்பினர் நடத்திய தாக்குதல்களுக்குப் பிறகு, அந்த இடங்களை இஸ்ரேலின்...

உலக நாடுகளின் கோரிக்கையால் இஸ்ரேல் – ஹமாஸ் இடையேயான போர் நிறுத்தம் நீட்டிப்பு!

கடந்த மாதம் முதல் நடந்து வந்த இஸ்ரேல் - ஹமாஸ் இடையேயான போர் சில...

இனி விசா இன்றி மலேசியாவுக்கு வரலாம் : அரசு அதிரடி அறிவிப்பு

மலேசிய பிரதமர் அன்வர் இப்ராஹிம், இந்தியா மற்றும் சீனா குடிமக்களுக்கு மலேசியாவில் விசா இல்லாமல் பயணம்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

திங்களன்று துருக்கி மற்றும் சிரியாவில் ஏற்பட்ட 7.8 ரிக்டர் அளவிலான நிலநடுக்கத்தில் கிட்டத்தட்ட 4,900 பேர் பலியாகியுள்ளனர் மற்றும் பல்லாயிரக்கணக்கானோர் காயமடைந்துள்ளனர் என்று சிஎன்என் செய்தி வெளியிட்டுள்ளது.

செவ்வாய்கிழமை உள்ளூர் நேரப்படி காலை 9:45 மணியளவில் துருக்கியின் இறப்பு எண்ணிக்கை குறைந்தது 3,381 ஆக உயர்ந்துள்ளது என்று நாட்டின் பேரிடர் மேலாண்மை அமைப்பின் அதிகாரி ஓர்ஹான் டாடர் ஒரு தொலைக்காட்சி மாநாட்டில் தெரிவித்தார்.

டாடரின் கூற்றுப்படி, குறைந்தது 20,426 காயங்களும் பதிவாகியுள்ளன. இதற்கிடையில், சிரியாவில், அரசு மற்றும் எதிர்க்கட்சிகளின் கட்டுப்பாட்டில் உள்ள பகுதிகளில் இறந்தவர்களின் எண்ணிக்கை 1,509 ஆக உயர்ந்துள்ளது என்று அதிகாரிகள் கூறியதாக சிஎன்என் செய்தி வெளியிட்டுள்ளது.

சிரியாவில் குறைந்தது 3,548 பேர் காயமடைந்துள்ளதாகவும் அதிகாரிகள் தெரிவித்துள்ளனர்.

துருக்கியில் இதுவரை 11,000 கட்டிடங்கள் சேதமடைந்துள்ளதாக தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது என்று டாடர் கூறினார். கிட்டத்தட்ட 25,000 அவசரகால பதிலளிப்பவர்கள் பாதிக்கப்பட்ட காட்சிகளில் பணிபுரிகின்றனர், அவர் மேலும் கூறினார், சிஎன்என் தெரிவித்துள்ளது.காயமடைந்தவர்களைக் கொண்டு செல்லவும், தேடுதல் நடவடிக்கைகளுக்கு உதவவும் மீட்புப் பணியாளர்கள் குறைந்தது 10 கப்பல்கள் மற்றும் 54 விமானங்களைப் பயன்படுத்துகின்றனர், என்றார்.

சர்வதேச சமூகம் துருக்கி மற்றும் சிரியாவில் பேரழிவின் முழு அளவு தெளிவாகத் தெரிந்ததால், உதவிகளை வழங்குவதற்கு விரைந்துள்ளது என்று CNN தெரிவித்துள்ளது.

செவ்வாய்க்கிழமை காலை, ஈராக் மற்றும் ஈரானில் இருந்து உணவு, மருந்துகள் மற்றும் போர்வைகள் உள்ளிட்ட உதவிகளை ஏற்றிச் செல்லும் விமானங்கள் சிரியாவில் உள்ள டமாஸ்கஸ் சர்வதேச விமான நிலையத்தை வந்தடைந்ததாக சிரிய அரசு ஊடகமான SANA தெரிவித்துள்ளது.நாட்டின் பேரிடர் நிவாரண மீட்புக் குழுவை துருக்கிக்கு அனுப்புவதாக ஜப்பான் அறிவித்தது, திங்கள்கிழமை இரவு, இரண்டு பேரிடர் நிவாரணக் குழுக்களில் முதலாவது குழு இந்தியாவிலிருந்து நாய் படைகள் மற்றும் மருத்துவப் பொருட்களுடன் துருக்கிக்கு புறப்பட்டது.

பாக்கிஸ்தான் இரண்டு தேடல் மற்றும் மீட்புக் குழுக்களை நாசமடைந்த நாட்டிற்கு அனுப்பியுள்ளது, அதே நேரத்தில் ஆஸ்திரேலியா மற்றும் நியூசிலாந்து மனிதாபிமான உதவிக்கு நிதி அளித்தன.

ஐரோப்பிய ஒன்றியம் அதன் நெருக்கடி பதில் பொறிமுறையை செயல்படுத்தியது, அதே நேரத்தில் அமெரிக்கா இரண்டு தேடல் மற்றும் மீட்புப் பிரிவுகளை துருக்கிக்கு அனுப்புவதாகக் கூறியது.

மீட்பு நடவடிக்கைகளில் உதவ பாலஸ்தீனிய சிவில் பாதுகாப்பு மற்றும் மருத்துவ குழுக்கள் துருக்கி மற்றும் சிரியாவுக்கு அனுப்பப்படும் என்று சிஎன்என் தெரிவித்துள்ளது.

இதற்கிடையில், 300 க்கும் மேற்பட்ட வீரர்களைக் கொண்ட ரஷ்ய இராணுவத்தின் 10 பிரிவுகள் சிரியாவில் குப்பைகளை அகற்றி, தேடுதல் மற்றும் மீட்பு நடவடிக்கைகளில் உதவுகின்றன என்று ரஷ்ய பாதுகாப்பு அமைச்சகம் தெரிவித்துள்ளது.ரஷ்யா சிரியாவில் செயல்படும் வலிமையான வெளிநாட்டு சக்தியாகும், மேலும் ரஷ்ய ஜனாதிபதி விளாடிமிர் புடின் நீண்ட காலமாக சிரிய ஜனாதிபதி பஷர் அல்-அசாத்துடன் கூட்டணி வைத்துள்ளார்.

ஐக்கிய நாடுகளின் பேரிடர் மதிப்பீடு மற்றும் ஒருங்கிணைப்பு (UNDAC), சர்வதேச தேடல் மற்றும் மீட்பு ஆலோசனைக் குழு (INSARAG) மற்றும் WHO இன் அவசர மருத்துவக் குழுக்கள் (EMT) ஆகியவற்றின் அவசரகால மீட்புக் குழுக்கள் திரட்டப்பட்டு வருவதாக ஐக்கிய நாடுகளின் மனிதாபிமான விவகாரங்களின் ஒருங்கிணைப்பு அலுவலகம் (UNOCHA) தெரிவித்துள்ளது. மனிதாபிமான பதிலில் உதவ துருக்கிக்கு.இருப்பினும், சிரியாவில் உள்ள ஐ.நா.வின் மனிதாபிமான ஒருங்கிணைப்பாளர், எல்-மொஸ்தபா பென்லம்லிஹ், சிஎன்என் இடம், கனரக உபகரணங்கள் மற்றும் இயந்திரங்கள் பற்றாக்குறையால் தேடல் மற்றும் மீட்பு பணி தடைபடுகிறது.

ஐ.நா.வின் இருப்பு விநியோகம் செய்யப்பட்டுள்ளதாகவும் மேலும் மருந்து மற்றும் மருத்துவ உபகரணங்கள் தேவைப்படுவதாகவும், குறிப்பாக நன்னீர் அல்லது சேதமடைந்த தண்ணீர் தொட்டிகளை சரிசெய்ய கருவிகள் தேவைப்படுவதாகவும் அவர் கூறினார்.

“வடக்கு சிரியாவில் சுமார் 4 மில்லியன் மக்கள் ஏற்கனவே போரின் விளைவாக இடம்பெயர்ந்து மனிதாபிமான ஆதரவை நம்பியிருக்கிறார்கள். ஒவ்வொருவரும் உலகின் அந்த பகுதியில் அதிகமாக உள்ளனர் … மகத்தான தொகை உள்ளது. மக்கள் தங்கள் வீடுகளை விட்டு வெளியேறினர். கசப்பான குளிர் நிலைமைகள் உண்மையில் பாதுகாப்பான நீர் அணுகல் இல்லாமல் உள்ளது. எனவே தண்ணீர் முக்கியமானது. போர்வைகள், உணவு, உளவியல் ஆதரவு,” UNICEF இன் செய்தித் தொடர்பாளர் ஜேம்ஸ் எல்டர் கருத்துப்படி. நிலநடுக்கத்தால் சில வசதிகள் சேதமடைந்த நிலையில் பாதிக்கப்பட்டவர்கள் உதவியை நாடுவதால் நாட்டில் உள்ள மருத்துவமனைகள் நிரம்பி வழிகின்றன.

மேலும் நோய் பரவுவது குறித்து குறிப்பாக கவலை உள்ளது, குறிப்பாக குழந்தைகள் மத்தியில், ஏற்கனவே தீவிர கஷ்டத்தில் வாழ்ந்து வருவதாக சிஎன்என் தெரிவித்துள்ளது. “உறைபனி நிலைமைகள் மற்றும் காலரா வெடிப்பு காரணமாக இந்த குளிர்காலம் குறிப்பாக கடினமாக இருந்தது, பெரியவர் கூறினார்.

திங்கட்கிழமை அதிகாலை தெற்கு துருக்கியில் ஏற்பட்ட 7.8 ரிக்டர் அளவிலான நிலநடுக்கம் 80 ஆண்டுகளுக்கும் மேலாக கவுண்டியில் ஏற்பட்ட சக்திவாய்ந்த நிலநடுக்கம் என்று ஐக்கிய நாடுகள் சபை தெரிவித்துள்ளது.

“இது 1939 ஆம் ஆண்டுக்குப் பிறகு பதிவான துருக்கியின் மிக சக்திவாய்ந்த நிலநடுக்கம்” என்று மனிதாபிமான விவகாரங்களுக்கான ஐக்கிய நாடுகளின் அலுவலகம் (UNOCHA) திங்களன்று வெளியிட்ட சூழ்நிலை அறிக்கை தெரிவித்துள்ளது.

உள்ளூர் நேரப்படி திங்கள்கிழமை காலை தெற்கு துருக்கியில் 7.8 ரிக்டர் அளவிலான நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டதில் இருந்து 4.0 அல்லது அதற்கும் அதிகமான அளவில் 100 பின்னடைவுகள் ஏற்பட்டுள்ளதாக அமெரிக்க புவியியல் ஆய்வு மையம் தெரிவித்துள்ளது.

திங்களன்று, பசார்சிக் மாவட்டத்தில் 7.8 ரிக்டர் அளவிலான நிலநடுக்கம் கஹ்ராமன்மாராஸை உலுக்கி, காஜியான்டெப், சன்லியுர்ஃபா, தியார்பாகிர், அடானா, அதியமான், மாலத்யா, உஸ்மானியே, ஹடாய் மற்றும் கிலிஸ் உள்ளிட்ட பல மாகாணங்களைத் தாக்கியது, அனடோலு ஏஜென்சி அறிக்கை.

பிற்பகுதியில், கஹ்ரமன்மாராஸின் எல்பிஸ்தான் மாவட்டத்தில் மையம் கொண்டிருந்த 7.6 ரிக்டர் அளவிலான நிலநடுக்கம் அப்பகுதியை உலுக்கியது.

லெபனான், சிரியா உள்ளிட்ட பல அண்டை நாடுகளிலும் நிலநடுக்கம் உணரப்பட்டது. ரிக்டர் அளவுகோலில் 6.0 ரிக்டர் அளவுகோலில் மூன்றாவது நிலநடுக்கம் துருக்கியின் கோக்சன் என்ற இடத்தில் திங்கள்கிழமை தாக்கியதாக அமெரிக்க புவியியல் ஆய்வு மையம் (யுஎஸ்ஜிஎஸ்) தெரிவித்துள்ளது.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்