32.2 C
Chennai
Saturday, March 25, 2023

மற்றொரு சீன உளவு பலூன் லத்தீன் அமெரிக்காவின் மீது பறக்கிறது என்று பென்டகன் கூறுகிறது

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

டிரம்ப் கைது? புடின் சிறையில் அடைக்கப்பட்டாரா? வைரலாகும் புகைப்படம்

முன்னாள் அதிபர் டொனால்ட் ட்ரம்ப், நியூயார்க் நகர காவல்துறை அதிகாரிகளால் கலவரக்...

உக்ரேனியர்களுக்கு தாராளமாக நடந்துகொண்டதற்காக போலந்துக்கு இளவரசர் வில்லியம் நன்றி...

பிரிட்டனின் இளவரசர் வில்லியம் வியாழன் அன்று கடந்த காலப் போர்களில் உயிரிழந்த...

காலிஸ்தானி எதிர்ப்பாளர்கள் மை மற்றும் முட்டைகளை வீசியதால் லண்டனில்...

லண்டனில் உள்ள இந்திய உயர் ஸ்தானிகராலயத்திற்கு புதன்கிழமை காலிஸ்தான் எதிர்ப்பாளர்கள் கட்டிடத்திற்கு...

அமெரிக்க மத்திய வங்கியின் தொடர் வட்டி விகித உயர்வால்...

வியாழன் காலை வர்த்தகத்தின் போது அமெரிக்க சந்தைகளின் பலவீனத்திற்கு ஏற்ப இந்திய...

தஜிகிஸ்தானின் நோவோபோட் பகுதியில் 5.9 ரிக்டர் அளவில் நிலநடுக்கம்...

ரிக்டர் அளவுகோலில் 5.9 ரிக்டர் அளவிலான நிலநடுக்கம் வியாழன் அன்று தஜிகிஸ்தானின்...

அமெரிக்க அதிகாரிகள் இதேபோன்ற கண்காணிப்பு பலூனை அமெரிக்க வான்வெளியில் கடந்து செல்வதைக் கண்காணிப்பதாக அமெரிக்க அதிகாரிகள் கூறிய ஒரு நாளுக்குப் பிறகு, மற்றொரு சீன உளவு பலூன் லத்தீன் அமெரிக்கா மீது பறப்பதைக் கண்டதாக பென்டகன் வெள்ளிக்கிழமை மாலை (உள்ளூர் நேரம்) கூறியது.

“லத்தீன் அமெரிக்காவைக் கடக்கும் பலூன் பற்றிய செய்திகளைப் பார்க்கிறோம். இது மற்றொரு சீன கண்காணிப்பு பலூன் என்று நாங்கள் இப்போது மதிப்பிடுகிறோம்,” என்று சிஎன்என் செய்தித் தொடர்பாளர் பிரிகேடியர் ஜெனரல் பேட்ரிக் ரைடர் கூறினார்.

பலூன் லத்தீன் அமெரிக்காவின் மீது எங்கு இருந்தது என்பது தெளிவாகத் தெரியவில்லை – ஒரு அமெரிக்க அதிகாரி CNN இடம், அது தற்போது அமெரிக்காவிற்குச் செல்வதாகத் தெரியவில்லை என்று கூறினார்.

இதற்கிடையில், இன்சைட் பேப்பர் வெளியிட்ட ட்விட்டர் வீடியோவில், மொன்டானாவில் உள்ள பில்லிங்ஸ் மீது வெடித்ததை வீடியோ காட்டுகிறது. பாதுகாப்பு அதிகாரியின் கூற்றுப்படி, அமெரிக்காவிற்கு மேலே மிதக்கும் பலூனை சுட்டு வீழ்த்தினால், குப்பைகள் என்னவாக இருக்கும் என்பதை தீர்மானிக்க அமெரிக்க வடக்கு கட்டளை நாசாவுடன் ஒருங்கிணைக்கிறது.

சந்தேகத்திற்குரிய சீன உளவு பலூன் அமெரிக்கா முழுவதும் பயணிப்பதைத் தொடர்ந்து கண்காணிப்பதாக அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர். பென்டகன் தற்போது அச்சுறுத்தலை ஏற்படுத்தவில்லை என்றும், அடுத்த இரண்டு நாட்களுக்கு இது அமெரிக்காவில் இருக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது என்றும் கூறியுள்ளது. அமெரிக்க வெளியுறவுத்துறை செயலர் ஆண்டனி பிளிங்கன் இந்த வார இறுதியில் சீனாவுக்கான தனது பயணத்தை ஒத்திவைத்தார், இது “எங்கள் இறையாண்மையின் தெளிவான மீறல்” என்று அவர் அழைத்தார், ஆனால் இந்த சிக்கலைத் தீர்க்க தகவல்தொடர்பு வழிகள் திறந்தே இருக்கும் என்றார்.

ஜனாதிபதி ஜோ பிடனுக்கு செவ்வாயன்று பலூன் குறித்து முதன்முதலில் விளக்கமளிக்கப்பட்டது மற்றும் தேசிய பாதுகாப்புக் குழுவிலிருந்து தொடர்ந்து புதுப்பிப்புகளைப் பெற்று வருவதாக வெள்ளை மாளிகையின் செய்தித் தொடர்பாளர் கரீன் ஜீன்-பியர் கூறினார்.

சீன உளவு பலூன் குறித்து ஹவுஸ் மற்றும் செனட் புலனாய்வுக் குழுக்களின் உயர்மட்ட தலைவர்கள் அடுத்த வாரம் விளக்கமளிக்கப்படுவார்கள் என்று செனட் பெரும்பான்மைத் தலைவர் சக் ஷூமரின் செய்தித் தொடர்பாளர் தெரிவித்தார். அமெரிக்காவின் மேல் இருக்கும் பலூன் கண்காணிப்புக்குப் பயன்படுத்தப்படுகிறது என்று பென்டகன் கூறியது, இந்த விமானம் ஒரு “சிவிலியன் ஏர்ஷிப்” என்று சீனாவின் கூற்றை நிராகரித்தது.

அமெரிக்க வான்வெளிக்குள் நுழைந்த “ஆளில்லா வான்கப்பல்” “முழுமையாக விபத்தால் ஏற்பட்ட விபத்து, உண்மைகள் மிகவும் தெளிவாக உள்ளன” என்று சீன வெளியுறவு அமைச்சகத்தின் செய்தித் தொடர்பாளர் சனிக்கிழமை தெரிவித்தார்.

வெளியுறவு அமைச்சக செய்தித் தொடர்பாளர், “அனைத்து மட்டங்களிலும் தொடர்பு மற்றும் தகவல்தொடர்புகளை” பராமரிப்பது, சீனா மற்றும் அமெரிக்காவிற்கு இடையிலான பாலி சந்திப்பின் முக்கியமான ஒருமித்த கருத்தாகும், இது அமெரிக்க ஜனாதிபதி ஜோ பிடனுக்கும் சீன ஜனாதிபதி ஜி ஜின்பிங்கிற்கும் இடையிலான மூன்று மணிநேர சந்திப்பைக் குறிக்கிறது. நவம்பர்.

செய்தித் தொடர்பாளர் சந்தேகத்திற்குரிய உளவு பலூனைப் பற்றிய சீனக் கதையை உறுதிப்படுத்தினார், ஆளில்லா விமானம் அமெரிக்க வான்வெளியில் “அதிகார மஜ்யூர் காரணமாக” வழிதவறிச் சென்றதாகக் கூறினார். சீனா “அமெரிக்க தரப்பை சரிபார்த்து கருத்துக்களை வழங்கியது” என்று செய்தித் தொடர்பாளர் கூறினார்.

“அமெரிக்காவின் ஆளில்லா விமானக் கப்பல் ஒன்று அமெரிக்க வான்வெளிக்குள் எதிர்பாராதவிதமாக நுழைந்தது, சீனத் தரப்பு அதைச் சரிபார்த்து அமெரிக்கத் தரப்பிற்குத் தெரிவித்தது. இது ஆராய்ச்சிக்காக, முக்கியமாக வானிலை ஆய்வுகளுக்காகப் பயன்படுத்தப்படும் ஒரு சிவிலியன் வான்கப்பல்” என்று சீனாவின் வெளியுறவு அமைச்சக செய்தித் தொடர்பாளர் கூறினார். பிளிங்கனின் சீனப் பயணத்தை ஒத்திவைக்கும் அமெரிக்க அறிவிப்புக்கு பதிலளிக்கும் ஒரு அறிக்கையில் கூறினார்.

“வானூர்தி சிவில் இயல்புடையது மற்றும் வானிலை ஆய்வு போன்ற அறிவியல் ஆராய்ச்சிகளுக்குப் பயன்படுத்தப்படுகிறது. மேற்குக் காற்று மற்றும் அதன் சொந்த கட்டுப்பாட்டு திறன் குறைவாக இருப்பதால், திட்டமிடப்பட்ட பாதையில் இருந்து விமானம் தீவிரமாக விலகிச் சென்றது” என்று செய்தித் தொடர்பாளர் கூறினார்.

“எங்களுக்கு மீறும் எண்ணம் இல்லை, எந்தவொரு இறையாண்மையுள்ள நாட்டின் எல்லையையும் அல்லது வான்வெளியையும் மீறவில்லை. அமெரிக்காவில் உள்ள சில அரசியல்வாதிகள் மற்றும் ஊடகங்கள் சீனாவைத் தாக்கி அவதூறாகப் பேசுவதற்கு அதை விளம்பரப்படுத்தியுள்ளன. சீனத் தரப்பு அதை உறுதியாக எதிர்க்கிறது,” சீனா கூறியது.

வெள்ளியன்று பென்டகன் சீன அரசாங்கத்தின் கூற்றை முற்றாக மறுத்தது, பலூன் ஒரு சிவிலியன் ஆராய்ச்சி நோக்கத்திற்காக உதவுகிறது, இது ஒரு “கண்காணிப்பு பலூன்” என்று அமெரிக்கா அறிந்திருப்பதாகக் கூறியது.

பென்டகன் அமெரிக்க வான்வெளியில் பலூனை அகற்ற முயற்சிக்காது, ஏனெனில் “எந்தவொரு சாத்தியமான குப்பைக் களமும் குறிப்பிடத்தக்கதாக இருக்கும்” மேலும் “பொதுமக்கள் காயங்கள் அல்லது இறப்புகள் அல்லது குறிப்பிடத்தக்க சொத்து சேதத்தை ஏற்படுத்தலாம்” என்று கூறியது.

சமீபத்திய கதைகள்