Sunday, April 14, 2024 4:09 am

மசூதியில் வெடிகுண்டு நடத்தியவர் போலீஸ் சீருடையில் இருந்ததாகவும், பாதுகாப்பை மீறியதாகவும் பாகிஸ்தான் கூறுகிறது

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

புகையிலை தொடர்பாக விதிக்கப்பட்ட தடைகளை நீக்க நியூசிலாந்து அரசாங்கம் முடிவு!

புதிய நியூசிலாந்து அரசாங்கம், முந்தைய அரசாங்கம் விதித்த புகையிலை கட்டுப்பாடுகளை ரத்து...

ஹமாஸ் அமைப்பினர் தாக்குதல் நடத்திய இடங்களை பிரதமருடன் சென்று பார்வையிட்டார் எலன் மஸ்க்!

இஸ்ரேலில் ஹமாஸ் அமைப்பினர் நடத்திய தாக்குதல்களுக்குப் பிறகு, அந்த இடங்களை இஸ்ரேலின்...

உலக நாடுகளின் கோரிக்கையால் இஸ்ரேல் – ஹமாஸ் இடையேயான போர் நிறுத்தம் நீட்டிப்பு!

கடந்த மாதம் முதல் நடந்து வந்த இஸ்ரேல் - ஹமாஸ் இடையேயான போர் சில...

இனி விசா இன்றி மலேசியாவுக்கு வரலாம் : அரசு அதிரடி அறிவிப்பு

மலேசிய பிரதமர் அன்வர் இப்ராஹிம், இந்தியா மற்றும் சீனா குடிமக்களுக்கு மலேசியாவில் விசா இல்லாமல் பயணம்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

இந்த வாரம் பாகிஸ்தானின் பெஷாவரில் உள்ள போலீஸ் வளாகத்தில் உள்ள மசூதியில் 100 க்கும் மேற்பட்டவர்களைக் கொன்ற தற்கொலை குண்டுதாரி போலீஸ் சீருடையை அணிந்துகொண்டு மோட்டார் சைக்கிளில் உயர் பாதுகாப்புப் பகுதிக்குள் நுழைந்ததாக மாகாண காவல்துறைத் தலைவர் வியாழக்கிழமை தெரிவித்தார்.

திங்கட்கிழமை தாக்குதலுக்குப் பின்னால் இருந்த குண்டுதாரி ஒரு தீவிரவாத வலையமைப்பைச் சேர்ந்தவர் என அடையாளம் காணப்பட்டதாக கைபர் பஷ்துன்க்வா மாகாணத்தின் காவல்துறைத் தலைவர் மொசாம் ஜா அன்சாரி செய்தியாளர்களிடம் மேலும் விவரங்கள் தெரிவிக்காமல் கூறினார்.

“இது ஒரு பாதுகாப்பு குறைபாடு என்பதை நான் ஒப்புக்கொள்கிறேன். என் ஆட்களால் இதைத் தடுக்க முடியவில்லை. இது என் தவறு” என்று அன்சாரி கூறினார். பல தசாப்தங்களாக இஸ்லாமிய போராளிகளின் வன்முறையால் பாதிக்கப்பட்ட மற்றும் ஆப்கானிஸ்தானின் எல்லையில் அமைதியற்ற பஷ்டூன் பழங்குடி நிலங்களுக்கு அருகில் அமைந்துள்ள வடமேற்கு நகரமான பெஷாவரை தாக்கிய குண்டுவெடிப்பு ஒரு தசாப்தத்தில் நடந்த மிக மோசமான குண்டுவெடிப்பாகும்.

நூற்றுக்கணக்கான வழிபாட்டாளர்கள் உயர் பாதுகாப்புக் கோடுகள் மாவட்டத்திற்குள் காவல்துறை மற்றும் அவர்களது குடும்பத்தினருக்காக கட்டப்பட்ட ஒரு மசூதியில் மதியத் தொழுகைக்காக கூடியிருந்தபோது இது நடந்தது. குண்டுதாரி ஹெல்மெட் மற்றும் முகமூடி அணிந்து, போலீஸ் லைன்ஸின் முக்கிய சோதனைச் சாவடி வழியாக மோட்டார் சைக்கிளில் செல்வதை சிசிடிவி காட்சிகள் காட்டுவதாக அன்சாரி கூறினார். பின்னர் அவர் தனது பைக்கை நிறுத்தி, மசூதிக்கு செல்லும் வழியைக் கேட்டு, அங்கு நடந்து சென்றார், அன்சாரி மேலும் கூறினார்.

“பிரதான நுழைவாயிலில் காவலர்கள் அவரைப் படையின் உறுப்பினர் என்று நினைத்தார்கள்; அவர்கள் அவரைச் சரிபார்க்கவில்லை,” என்று அன்சாரி கூறினார். ஒரு நாள் முன்னதாக, தாக்குதல் நடத்தியவருக்கு “உள் உதவி” இருந்திருக்கலாம் என்பதை புலனாய்வாளர்கள் நிராகரிக்கவில்லை என்று காவல்துறைத் தலைவர் கூறினார். பல சந்தேக நபர்கள் போலீஸ் காவலில் உள்ளனர், என்றார்.

கொல்லப்பட்டவர்களில் மூவரைத் தவிர மற்ற அனைவரும் போலீஸ் அதிகாரிகள், இது பாகிஸ்தான் பாதுகாப்புப் படைகள் மீதான சமீபத்திய வரலாற்றில் மிக மோசமான தாக்குதலாக அமைந்தது. போலீஸ் லைன்ஸ் என்பது காலனித்துவ காலத்தின், தன்னிறைவான முகாமாகும், அதில் நடுத்தர மற்றும் கீழ்நிலை காவலர்கள் மற்றும் அவர்களது குடும்பத்தினர் மாகாண தலைநகரில் உள்ளனர். இந்த தாக்குதலுக்கு எதிர்ப்பு தெரிவித்து நூற்றுக்கணக்கான போலீசார் மாவட்டம் முழுவதும் ஆர்ப்பாட்டத்தில் ஈடுபட்டனர்.

இப்பகுதியில் மிகவும் தீவிரமான போராளிக் குழுவான, தெஹ்ரீக்-இ-தலிபான் பாகிஸ்தான் (TTP) என்றும் அழைக்கப்படும் பாகிஸ்தான் தலிபான், இஸ்லாமாபாத்தில் அரசாங்கத்திற்கு எதிரான பிரச்சாரத்தின் ஒரு பகுதியாக வடமேற்கு மாகாணத்தில் காவல்துறை மீதான தாக்குதல்களை சமீபத்தில் அதிகரித்துள்ளது. மசூதி தாக்குதலுக்கு TTP பொறுப்பேற்க மறுத்துள்ளது.

ஜமாத்-உல்-அஹ்ரார் என்று அழைக்கப்படும் TTP யில் இருந்து பிரிந்து சென்ற பிரிவினர் இதில் ஈடுபட்டுள்ளதாக பாகிஸ்தான் அதிகாரிகள் கூறுகின்றனர். ஜமாத்-உல்-அஹ்ரார் பல ஆண்டுகளாக பிராந்தியத்தில் நடந்த பல பெரிய தாக்குதல்களுக்கு பொறுப்பேற்றுள்ளது, இதில் ஆல் செயிண்ட்ஸ் தேவாலயத்தில் நடந்த இரட்டை தற்கொலை குண்டுவெடிப்புகள் உட்பட, செப்டம்பர் 2013 இல் ஏராளமான வழிபாட்டாளர்களைக் கொன்றது, இது நாட்டின் கிறிஸ்தவ சிறுபான்மையினர் மீதான மிகக் கொடிய தாக்குதலாக உள்ளது.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்