Friday, February 23, 2024 11:35 am

அமெரிக்காவில் வேலை குறைப்பு, குறைந்த ஊதியம் ஆகியவற்றுக்கு எதிராக கூகுள் ஊழியர்கள் போராட்டம்

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

புகையிலை தொடர்பாக விதிக்கப்பட்ட தடைகளை நீக்க நியூசிலாந்து அரசாங்கம் முடிவு!

புதிய நியூசிலாந்து அரசாங்கம், முந்தைய அரசாங்கம் விதித்த புகையிலை கட்டுப்பாடுகளை ரத்து...

ஹமாஸ் அமைப்பினர் தாக்குதல் நடத்திய இடங்களை பிரதமருடன் சென்று பார்வையிட்டார் எலன் மஸ்க்!

இஸ்ரேலில் ஹமாஸ் அமைப்பினர் நடத்திய தாக்குதல்களுக்குப் பிறகு, அந்த இடங்களை இஸ்ரேலின்...

உலக நாடுகளின் கோரிக்கையால் இஸ்ரேல் – ஹமாஸ் இடையேயான போர் நிறுத்தம் நீட்டிப்பு!

கடந்த மாதம் முதல் நடந்து வந்த இஸ்ரேல் - ஹமாஸ் இடையேயான போர் சில...

இனி விசா இன்றி மலேசியாவுக்கு வரலாம் : அரசு அதிரடி அறிவிப்பு

மலேசிய பிரதமர் அன்வர் இப்ராஹிம், இந்தியா மற்றும் சீனா குடிமக்களுக்கு மலேசியாவில் விசா இல்லாமல் பயணம்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

துணை ஒப்பந்தத் தொழிலாளர்களுக்கான வேலை நிலைமைகள் குறித்து கவனம் செலுத்தவும், சமீபத்தில் பணிநீக்கம் செய்யப்பட்ட ஆயிரக்கணக்கான சக ஊழியர்களுக்கு ஆதரவளிக்கவும் கூகுள் ஊழியர்கள் இந்த வாரம் அமெரிக்காவில் போராட்டங்களை நடத்தினர் என்று ஊடகங்கள் செய்தி வெளியிட்டுள்ளன.

துணை ஒப்பந்தத் தொழிலாளர்களின் வேலை நிலைமைகள் குறித்து கவனத்தை ஈர்ப்பதற்காகவும், சமீபத்தில் பணிநீக்கம் செய்யப்பட்ட ஆயிரக்கணக்கான சக ஊழியர்களுக்கு ஆதரவளிக்கவும் கூகுள் ஊழியர்கள் இந்த வாரம் அமெரிக்காவில் போராட்டங்களை நடத்தினர் என்று ஊடகங்கள் செய்தி வெளியிட்டுள்ளன.

கலிபோர்னியாவில் உள்ள தொழில்நுட்ப நிறுவனங்களின் தலைமையகத்தில் புதன்கிழமை ஒரு போராட்டம் நடத்தப்பட்ட நிலையில், மறுநாள் நியூயார்க் நகரில் கூகுளின் கார்ப்பரேட் அலுவலகங்களுக்கு அருகில் இரண்டாவது ஆர்ப்பாட்டம் நடத்தப்பட்டது என்று ப்ளூம்பெர்க் தெரிவித்துள்ளது.

தாய் நிறுவனமான ஆல்பாபெட் நான்காம் காலாண்டு லாபம் $13.6 பில்லியன் என்று அறிவித்த சிறிது நேரத்திலேயே நியூயார்க்கில் உள்ள ஒன்பதாவது அவென்யூ ஸ்டோருக்கு வெளியே கிட்டத்தட்ட 50 கூகுள் ஊழியர்கள் எதிர்ப்பு தெரிவித்தனர்.

“எங்கள் சக ஊழியர்களில் 12,000 பேரை பணிநீக்கம் செய்ததற்கான அதன் சொந்த காரணத்தை கூகுள் மறுத்துவிட்டது” என்று ஒரு மென்பொருள் பொறியாளர் ஆல்பர்ட்டா டெவர் மேற்கோள் காட்டினார். “தொழிலாளர்களை பணிநீக்கம் செய்வதன் மூலம் நிறுவனம் சம்பாதிக்கும் சிறு சேமிப்பு, பங்குகளை திரும்பப் பெறுவதற்காக செலவழிக்கப்பட்ட பில்லியன்கள் அல்லது கடந்த காலாண்டில் இலாபம் ஈட்டிய பில்லியன்களுடன் ஒப்பிடுகையில் ஒன்றும் இல்லை என்பது தெளிவாகிறது,” என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

ப்ளூம்பெர்க் அறிக்கை மேலும் குறிப்பிட்டது, கூட்டு பேரம் பேசும் உரிமைகள் இல்லாத தொழிற்சங்கமான Alphabet Workers Union (AWU), கூகுளின் ஊழியர்கள் மற்றும் துணை ஒப்பந்ததாரர்கள் இருவரையும் உள்ளடக்கிய இரண்டு பேரணிகளையும் ஏற்பாடு செய்தது.

AWU உறுப்பினரான டெவோர் மேலும் கூறினார்: “நாம் பேசும் சில பிரச்சினைகள் அனைத்து தொழிலாளர்களையும் அவர்களின் உண்மையான வேலை தலைப்பு அல்லது வேலை நிலை என்ன என்பதைப் பொருட்படுத்தாமல் பாதிக்கும் என்பதை இன்று காட்டுகிறது”.

கலிஃபோர்னியாவில் நடந்த ஒரு பேரணியில், டஜன் கணக்கான துணை ஒப்பந்ததாரர்கள் தரமற்ற பணி நிலைமைகள் என்று அழைக்கப்பட்டதற்கு எதிராகப் பேசினர், இதில் “வறுமை ஊதியங்கள் மற்றும் பலன்கள் இல்லை”. அவர்களின் பொறுப்புகளில், நிறுவனத்தின் AI- இயங்கும் அல்காரிதம்களின் பயிற்சிக்கு உதவ உள்ளடக்கத்தை மதிப்பாய்வு செய்வதும், யூடியூப் கிளிப்களைத் திரையிடுவதும், புண்படுத்தும் அல்லது உணர்திறன் மிக்க விஷயங்களுக்கான விளம்பரங்களைத் தேடுவதும் அடங்கும் என்று அறிக்கை கூறுகிறது.

இருப்பினும், கூகுளின் குறைந்தபட்ச தரநிலைகள் மற்றும் நேரடி ஒப்பந்தத் தொழிலாளர்களுக்கான பலன்களை விட, தங்களின் ஊதியம் மற்றும் பலன்கள் மிகவும் குறைவாக இருப்பதாக ஊழியர்கள் கூறுகின்றனர். ஆல்பாபெட் டிசம்பர் 31 ஆம் தேதியுடன் முடிவடைந்த அதன் நான்காவது காலாண்டில் $76 பில்லியன் வருவாயைப் பதிவுசெய்துள்ளது, இது 1 சதவீதம் (ஆண்டுக்கு ஆண்டு) அதிகரித்து, இப்போது AI இல் பெரிய அளவில் பந்தயம் கட்டுகிறது.

12,000 ஊழியர்களின் பணிநீக்கத்துடன் தொடர்புடைய $1.9 பில்லியன் முதல் $2.3 பில்லியன் வரை கட்டணம் வசூலிக்கப்படும் என்று நிறுவனம் கூறியது. கூகுள் கிளவுட் வருவாயில் $7.32 பில்லியன் ஈட்டியது, இது முந்தைய ஆண்டின் காலாண்டில் இருந்து 32 சதவீதம் அதிகமாகும்.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்