Friday, February 23, 2024 11:39 am

சீனாவின் உளவு பலூன் என சந்தேகிக்கப்படும் இரண்டாவது சம்பவத்தை கனடா கண்காணிக்கிறது

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

புகையிலை தொடர்பாக விதிக்கப்பட்ட தடைகளை நீக்க நியூசிலாந்து அரசாங்கம் முடிவு!

புதிய நியூசிலாந்து அரசாங்கம், முந்தைய அரசாங்கம் விதித்த புகையிலை கட்டுப்பாடுகளை ரத்து...

ஹமாஸ் அமைப்பினர் தாக்குதல் நடத்திய இடங்களை பிரதமருடன் சென்று பார்வையிட்டார் எலன் மஸ்க்!

இஸ்ரேலில் ஹமாஸ் அமைப்பினர் நடத்திய தாக்குதல்களுக்குப் பிறகு, அந்த இடங்களை இஸ்ரேலின்...

உலக நாடுகளின் கோரிக்கையால் இஸ்ரேல் – ஹமாஸ் இடையேயான போர் நிறுத்தம் நீட்டிப்பு!

கடந்த மாதம் முதல் நடந்து வந்த இஸ்ரேல் - ஹமாஸ் இடையேயான போர் சில...

இனி விசா இன்றி மலேசியாவுக்கு வரலாம் : அரசு அதிரடி அறிவிப்பு

மலேசிய பிரதமர் அன்வர் இப்ராஹிம், இந்தியா மற்றும் சீனா குடிமக்களுக்கு மலேசியாவில் விசா இல்லாமல் பயணம்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

கனடாவின் தேசிய பாதுகாப்பு திணைக்களம் வியாழன் அன்று (உள்ளூர் நேரம்) சீன கண்காணிப்பு பலூனை அதிக உயரத்தில் கண்காணிக்க அமெரிக்காவுடன் இணைந்து செயல்படுவதாகவும், அது “சாத்தியமான இரண்டாவது சம்பவத்தை” கண்காணித்து வருவதாகவும் கூறியது.

“உயர் உயர கண்காணிப்பு பலூன் கண்டறியப்பட்டது மற்றும் அதன் நகர்வுகளை வட அமெரிக்க விண்வெளி பாதுகாப்பு கட்டளை (NORAD) தீவிரமாக கண்காணித்து வருகிறது. கனடியர்கள் பாதுகாப்பாக உள்ளனர் மற்றும் கனடா தனது வான்வெளியின் பாதுகாப்பை உறுதி செய்ய நடவடிக்கை எடுத்து வருகிறது, இதில் இரண்டாவது சம்பவத்தை கண்காணிப்பது உட்பட,” என தேசிய பாதுகாப்பு துறை செய்திக்குறிப்பு தெரிவித்துள்ளது.

NORAD, கனேடிய ஆயுதப் படைகள், தேசிய பாதுகாப்புத் துறை மற்றும் பிற கூட்டாளிகள் நிலைமையை மதிப்பிட்டு நெருக்கமான ஒருங்கிணைப்பில் பணியாற்றி வருகின்றனர்.

கனடாவின் உளவுத்துறை நிறுவனங்கள் அமெரிக்க பங்காளிகளுடன் இணைந்து செயல்படுவதுடன், வெளிநாட்டு உளவுத்துறை அச்சுறுத்தல்களிலிருந்து கனடாவின் முக்கியமான தகவல்களைப் பாதுகாக்க தேவையான அனைத்து நடவடிக்கைகளையும் தொடர்ந்து எடுத்து வருகின்றன.

இதற்கிடையில், சில நாட்களாக அமெரிக்க வான்பரப்பில் காணப்பட்ட சந்தேகத்திற்குரிய சீன கண்காணிப்பு பலூனைக் கண்காணித்து வருவதாக அமெரிக்கா கூறியதாக தி குளோப் அண்ட் மெயில் செய்தி வெளியிட்டுள்ளது.

தரையில் உள்ள மக்களை காயப்படுத்துவது குறித்த கவலைகள் காரணமாக அதை சுட்டு வீழ்த்த வேண்டாம் என்று முடிவு செய்ததாக பென்டகன் தெரிவித்துள்ளது.

பாதுகாப்புச் செயலர் லாயிட் ஆஸ்டின் புதன்கிழமை பாதுகாப்புத் துறையின் மூத்த தலைவர்களுடன் பலூனைப் பற்றி விவாதிக்க ஒரு கூட்டத்தைக் கூட்டினார், மேலும் “சாத்தியமான குப்பைத் துறையில் இருந்து தரையில் இருக்கும் மக்களின் பாதுகாப்பு மற்றும் பாதுகாப்பிற்கான ஆபத்து” காரணமாக இராணுவ நடவடிக்கை எடுக்க வேண்டாம் என்று முடிவு செய்யப்பட்டது. மூத்த அமெரிக்க பாதுகாப்பு அதிகாரி கூறினார்.

பலூன் சீனாவிலிருந்து வந்ததா அல்லது வேறு எந்த நாட்டிலிருந்து வந்ததா என்பது குறித்து ஊடகவியலாளர்களின் கேள்விக்கு பதிலளித்த மூத்த பாதுகாப்பு அதிகாரி ஒருவர், “ஆம், அதாவது, இது ஒரு கண்காணிப்பு பலூன். மற்றும் இருக்கக்கூடாது – நான் ஒரு புத்திசாலியாக இருக்க முயற்சிக்கவில்லை. ஆனால் இலக்கு கண்காணிப்பு. மேலும் தெளிவாக, அவர்கள் இதை பறக்க முயற்சிக்கிறார்கள் – இந்த பலூன் முக்கியமான தளங்களுக்கு மேல், அதில் ஒன்று இப்போது குறிப்பிடப்பட்டது, தகவலை சேகரிக்க. நான் கூறியது போல், அவர்கள் தற்போது வேறு வழிகளில் சேகரிக்கக்கூடியதை விட குறிப்பிடத்தக்க மதிப்பை இது வழங்குகிறது என்று நாங்கள் தீர்ப்பளிக்கவில்லை. ஆயினும்கூட, நாங்கள் உன்னிப்பாக கவனித்து வருகிறோம்.”

“இந்த இயற்கையின் பலூனை நீங்கள் கண்ட அமெரிக்காவைக் கடப்பது இது முதல் முறை அல்ல. இந்த நிர்வாகத்திற்கு முன்பும், கடந்த சில ஆண்டுகளில் இது ஒரு சில முறை நடந்துள்ளது,” என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

பலூன் சீனாவிலிருந்து வந்ததாக பாதுகாப்புத் துறை நம்புவதாகவும் அவர் ‘உயர் நம்பிக்கையுடன்’ கூறினார்.

“எனவே இது ஒரு PRC பலூன் என்பதில் எங்களுக்கு சந்தேகம் இல்லை. இது எங்கள் உளவுத்துறை மற்றும் பகுப்பாய்வு சமூகம் முழுவதும் பகிரப்பட்ட மதிப்பீடாகும். அதை ஏன் சுட்டு வீழ்த்தக்கூடாது? நாம் இங்கே ரிஸ்க் ரிவார்டைச் செய்ய வேண்டும். எனவே முதல் கேள்வி என்னவென்றால், இது அச்சுறுத்தலை ஏற்படுத்துமா – அமெரிக்கா அல்லது அமெரிக்க தாயகத்தில் உள்ள தனிநபர்களுக்கு உடல் இயக்க அச்சுறுத்தல். இல்லை என்பதே எங்கள் மதிப்பீடு,” என்று பாதுகாப்பு அதிகாரி கூறினார்.

பலூன் சமீபத்தில் மொன்டானாவுக்கு மேல் இருந்ததாகவும், ராணுவச் சொத்துக்களுடன் விமானத்தை வீழ்த்துவது குறித்து அதிகாரிகள் பரிசீலித்து வருவதாகவும், ஆனால் ஆபத்துகள் இருப்பதால் அவ்வாறு செய்ய வேண்டாம் என்று முடிவு செய்ததாகவும் பாதுகாப்பு அதிகாரி கூறினார். , அறிக்கையின்படி.

இதற்கிடையில், பென்டகன் செய்தித் தொடர்பாளர் பிரிகேடியர் ஜெனரல் பாட் ரைடர் கூறுகையில், “அமெரிக்காவின் கண்டத்தில் உள்ள ஒரு உயரமான கண்காணிப்பு பலூனை அமெரிக்க அரசு கண்டுபிடித்து கண்காணித்து வருகிறது. NORAD உட்பட அமெரிக்க அரசாங்கம் அதை தொடர்ந்து கண்காணித்து வருகிறது. பலூன் தற்போது வணிக ரீதியான விமானப் போக்குவரத்திற்கு மேல் உயரத்தில் பயணிக்கிறது மற்றும் தரையில் உள்ள மக்களுக்கு இராணுவ அல்லது உடல்ரீதியான அச்சுறுத்தலை வழங்காது. இந்த வகையான பலூன் செயல்பாட்டின் நிகழ்வுகள் கடந்த பல ஆண்டுகளாக முன்னர் காணப்பட்டன. பலூன் கண்டுபிடிக்கப்பட்டதும், அமெரிக்க அரசு உடனடியாகச் செயல்பட்டது, முக்கியத் தகவல் சேகரிப்பில் இருந்து பாதுகாக்கப்பட்டது.

தேசிய பாதுகாப்புத் துறை மற்றும் கனேடிய ஆயுதப் படைகள் வியாழன் இரவு ஒரு கூட்டு அறிக்கையை வெளியிட்டன, பலூனின் இயக்கங்கள் வட அமெரிக்க விண்வெளி பாதுகாப்புக் கட்டளையால் தீவிரமாக கண்காணிக்கப்படுவதாகக் கூறுகிறது.

இருப்பினும், அந்த அறிக்கையில் சீனாவைக் குறிப்பிடவில்லை அல்லது கண்காணிப்பு பலூன் கனேடிய வான்வெளியில் பறந்ததா என்பதைக் குறிப்பிடவில்லை.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்