Thursday, February 29, 2024 10:58 pm

‘சீனா மனநிலையை மாற்ற வேண்டும், பிராந்திய ஒருமைப்பாட்டை மதிக்க கற்றுக்கொள்ள வேண்டும்’

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

புகையிலை தொடர்பாக விதிக்கப்பட்ட தடைகளை நீக்க நியூசிலாந்து அரசாங்கம் முடிவு!

புதிய நியூசிலாந்து அரசாங்கம், முந்தைய அரசாங்கம் விதித்த புகையிலை கட்டுப்பாடுகளை ரத்து...

ஹமாஸ் அமைப்பினர் தாக்குதல் நடத்திய இடங்களை பிரதமருடன் சென்று பார்வையிட்டார் எலன் மஸ்க்!

இஸ்ரேலில் ஹமாஸ் அமைப்பினர் நடத்திய தாக்குதல்களுக்குப் பிறகு, அந்த இடங்களை இஸ்ரேலின்...

உலக நாடுகளின் கோரிக்கையால் இஸ்ரேல் – ஹமாஸ் இடையேயான போர் நிறுத்தம் நீட்டிப்பு!

கடந்த மாதம் முதல் நடந்து வந்த இஸ்ரேல் - ஹமாஸ் இடையேயான போர் சில...

இனி விசா இன்றி மலேசியாவுக்கு வரலாம் : அரசு அதிரடி அறிவிப்பு

மலேசிய பிரதமர் அன்வர் இப்ராஹிம், இந்தியா மற்றும் சீனா குடிமக்களுக்கு மலேசியாவில் விசா இல்லாமல் பயணம்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

திபெத்தை ஆக்கிரமித்ததில் இருந்து, சீனா பொதுவாக ஒரு இராணுவ விரிவாக்க நாடாக பார்க்கப்பட்டது மற்றும் அதன் இந்திய எல்லையில் அது பற்றவைத்துள்ள சமீபத்திய எல்லை மோதல்கள் சீன மனநிலைக்கு ஒரு உயிருள்ள சான்றாகும் என்று எதேச்சதிகாரத்திற்கு எதிரான குரல்கள் தெரிவித்துள்ளது.

சீனாவின் ஆக்கிரமிப்பு விரிவாக்கக் கொள்கைகளைப் பாதுகாக்க “வொல்ப் வாரியர்ஸ்” போடுவதற்குப் பதிலாக, சீனா தனது மனநிலையை மாற்றிக்கொண்டு மற்ற நாடுகளின் பிராந்திய ஒருமைப்பாட்டை மதிக்க கற்றுக்கொள்ள வேண்டும்.

சீன அதிபர் ஜி ஜின்பிங், இந்தியா-சீனா எல்லையில் நிறுத்தப்பட்டுள்ள மக்கள் விடுதலை இராணுவ (பிஎல்ஏ) வீரர்களை “அவர்களின் போர் தயார்நிலையை ஆய்வு” என்ற பெயரில் சந்தித்த சில நாட்களுக்குப் பிறகு, அமெரிக்க வெளியுறவுத்துறையின் முதன்மை செய்தித் தொடர்பாளர் வாஷிங்டன் “ஒருதலைப்பட்சமான எதையும் எதிர்க்கிறது” என்று ஒரு பேட்டியில் கூறினார். முயற்சிகள்” மற்றும் உண்மையான கட்டுப்பாட்டுக் கோடு (எல்ஏசி) முழுவதும் ஊடுருவல்.

சீன ஜனாதிபதி இந்த சூழ்ச்சியை இந்தியாவின் இராணுவ தயார்நிலை மற்றும் திறன்களைப் பற்றி தெரிவிக்கும் ஒரு கருவியாகப் பயன்படுத்திக் கொண்டிருந்தாலும், அது பூமராங் ஆனது என்று எதேச்சதிகாரத்திற்கு எதிரான குரல்கள் தெரிவிக்கின்றன.

அமெரிக்க வெளியுறவுத் துறையின் செய்தித் தொடர்பாளர் வேதாந்த் படேல், “எல்லை தாண்டி அல்லது நிறுவப்பட்ட எல்ஏசி வழியாக ஊடுருவல், இராணுவம் அல்லது பொதுமக்கள் மூலம் பிராந்திய உரிமைகோரல்களை முன்னெடுப்பதற்கான எந்தவொரு ஒருதலைப்பட்ச முயற்சிகளையும் நாங்கள் எதிர்க்கிறோம்” என்று கடுமையாக பதிலளித்தார்.

இந்தியா-சீனா எல்லைக்கு ஜியின் வருகைக்கு அமெரிக்காவின் எதிர்வினை சமீப காலங்களில் சீனாவின் விரிவாக்கத்திற்கு எதிராக வந்த ஒரே எதிர்வினை அல்ல என்று எதேச்சதிகாரத்திற்கு எதிரான குரல்கள் தெரிவித்துள்ளது.

இந்திய ராணுவத்தின் முன்னாள் தலைவர் எம்.எம்.நரவனே, எல்லைக் கிராமங்களை கட்டுவதில் சீனாவின் வேகம் அதிகரித்துள்ளது என்று குறிப்பிட்டார். “இந்த கிராமங்கள் யாருக்காக? ஏனெனில் அங்கு திபெத்தியர்கள் இல்லை. அவர்கள் (கிராம வீடுகள்) வில்லாக்களைப் போல் தெரிகிறது,” என்று அவர் கூறினார்.

அமைதியான பேச்சுவார்த்தை மற்றும் இராஜதந்திரத்தை விட இந்தியாவுடனான எல்லைப் பிரச்சனையைத் தீர்க்க சீனா இராணுவ விருப்பங்களை எப்போதாவது பயன்படுத்த விரும்பினால், அது மிக அதிக செலவைச் சந்திக்க நேரிடும் என்றும் அவர் எச்சரித்தார்.

டோக்லாமில் 2017 ஆம் ஆண்டு இந்தியா-சீனா-பூடான் எல்லையில் இந்திய மாநிலமான சிக்கிமுக்கு அருகில் உள்ள முச்சந்திக்கு அருகே அதன் விரிவாக்க நடவடிக்கையை சீனா முயற்சித்த போது இந்தியாவை குறைத்து மதிப்பிட்டது.

அக்சாய் சினில் இருந்து யூனியன் பிரதேசமான லடாக் வரை பாயும் கால்வான் ஆற்றின் பள்ளத்தாக்கு கால்வான் பள்ளத்தாக்கில் (2020-2021) சீனா மீண்டும் அதே தந்திரத்தை முயற்சித்தது.

டோக்லாம் பகுதி மற்றும் லடாக் பகுதிக்கு அருகில் சீனா பல வளர்ச்சிகளை செய்து வருகிறது என்று ஒருதலைப்பட்சமாக அண்டை நாடுகளின் பிராந்திய ஒருமைப்பாடு குறித்து எந்த கவனமும் செலுத்தவில்லை என்று எதேச்சதிகாரத்திற்கு எதிரான குரல்கள் தெரிவித்துள்ளது.

ஆயினும்கூட, இந்த விரிவாக்க நடவடிக்கைகளில் இந்தியாவின் உடனடி மற்றும் வலுவான தலையீடுகள், சீனாவுக்கு எந்த இடமும் இல்லாத பகுதிகளை அபகரிப்பதை நிறுத்தியது.

ஆனால் இன்னும், அத்தகைய ஒவ்வொரு முயற்சியிலும், சீனா ஒருபோதும் அதன் அசல் நிலைக்குத் திரும்பாது மற்றும் அண்டை நாடுகளின் அல்லது சர்ச்சைக்குரிய பகுதிகளின் முன்னோக்கி பிரதேசங்களின் ஒரு பகுதியை வைத்திருக்கவில்லை.

இதுவே ‘சலாமி ஸ்லைசிங்’ என்று விவரிக்கப்படுகிறது. சீன விரிவாக்கத்தை நிச்சயமற்ற வகையில் சுட்டிக்காட்டிய அமெரிக்கா மட்டுமல்ல, உலகின் பல நாடுகளும் சீனாவின் வார்த்தைகள் தங்கள் செயல்களுடன் பொருந்தவில்லை என்பதைக் கண்டறிந்துள்ளன.

சீனாவின் இராணுவ விஸ்தரிப்புவாதம் மற்றும் மிருகத்தனமான அரச அதிகாரத்தைப் பயன்படுத்தி மக்களை மௌனமாக்குவது மற்றும் அவர்களின் அபிலாஷைகள் மற்றும் விமர்சனங்களை நசுக்குவது ஆகியவை மூடிமறைக்கப்படவோ அல்லது கழுவப்படவோ முடியாத ஒன்று என்று சுட்டிக்காட்டப்படுகிறது. இது சின்சியாங் மற்றும் திபெத்தில் இருந்து தென் சீன கடல், ஹாங்காங் மற்றும் தைவான் வரை தெரியும். சீன அரசு தொடர்ந்து தனது தசைகளை நெகிழச் செய்கிறது.

சீனாவின் உண்மையான நடத்தை அதன் பிம்பத்தை உருவாக்கும் பயிற்சியின் ஒரு பகுதியாக அதன் நேர்மறையான பிரச்சாரத்திற்கு எதிராக மிகவும் ஏமாற்றமளிக்கிறது என்று எதேச்சதிகாரத்திற்கு எதிரான குரல்கள் தெரிவித்துள்ளது. இது இந்தியா மட்டுமல்ல, பல நாடுகளிலும் சீனா தனது விரிவாக்கத்திற்காக விமர்சிக்கப்படுகிறது.

கிழக்கு சீனக் கடலில் (ECS) சீனாவின் விரிவாக்க நடவடிக்கைகளுக்கு ஜப்பான் சில காலமாக எதிர்ப்பு தெரிவித்து வருகிறது. ஜப்பானில் உள்ள சென்காகு மற்றும் சீனாவில் உள்ள டியோயு என்ற சிறிய தீவுகளில் ஜப்பானுடன் சீனா போட்டியிடுகிறது.

தென்சீனக் கடலில் சீனா ஆக்ரோஷமான கொள்கையை கடைப்பிடித்து கடல்சார் தகராறுகளை பிறப்பித்து வருகிறது. பிலிப்பைன்ஸ், வியட்நாம் மற்றும் மலேசியாவும் உரிமை கோரின.

SCS பிராந்தியத்தில் உள்ள நாடுகளும் சீனாவின் அதிகரித்த தசை நெகிழ்ச்சிக்கு பலியாகி வருகின்றன, மேலும் பிராந்தியத்தில் உள்ள மற்ற நாடுகளின் உரிமைகோரல்களை ஒன்றுடன் ஒன்று மீறி இராணுவ நடவடிக்கைகளை ஆதரிக்கும் திறன் கொண்ட செயற்கைத் தீவுகளின் வரிசையை அது கட்டியிருப்பதாகக் கூறுகிறது, எதேச்சதிகாரத்திற்கு எதிரான குரல்கள் தெரிவித்துள்ளது.

இதைக் கருத்தில் கொண்டு, இந்தோ-பசிபிக் உடன்படிக்கையின் நட்பு நாடுகளான ஆஸ்திரேலியா, ஜப்பான், தென் கொரியா, பிலிப்பைன்ஸ் மற்றும் தாய்லாந்து ஆகிய நாடுகளுக்கு அமெரிக்கா தனது உறுதிப்பாட்டை மீண்டும் உறுதிப்படுத்தியுள்ளது. தைவான் விவகாரத்தில் சீனாவின் சமீபத்திய நாடகம், தைவான் மக்களின் விருப்பத்திற்கு எதிராக அதை தனது பிரதேசத்தின் ஒரு பகுதியாகக் கோருவதற்கு எந்த அளவிற்கும் செல்லும் சீனாவின் நோக்கத்தையும் சுட்டிக்காட்டுகிறது.

தைவான் ஜலசந்தியின் இருபுறமும் தீவிர இராணுவப் பயிற்சிகளில் ஈடுபட்டு தைவானை அச்சுறுத்தியது மட்டுமல்லாமல் தைவான் மக்களின் ஜனநாயக அபிலாஷைகளுக்கு ஆதரவான மற்றவர்களையும் அச்சுறுத்தியது.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்