Sunday, February 25, 2024 5:42 pm

டயர் நிக்கோல்ஸை தாக்கிய மெம்பிஸ் போலீஸ் பிரிவை கலைத்தது

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

உலகின் மிக நீண்ட கூந்தல் கொண்ட பெண் கின்னஸ் சாதனை படைப்பு..!

உத்தரப்பிரதேசத்தைச் சேர்ந்த ஸ்மிதா ஸ்ரீவஸ்தவா உலகின் மிக நீளமான தலைமுடி கொண்ட...

தேர்தல் நடத்தை விதியை மீறிய பி.ஆர்.எஸ் எம்எல்சி கவிதா : காங்கிரஸ் கட்சி புகார்!

தெலங்கானா மாநில சட்டமன்ற தேர்தல் வாக்குப்பதிவு நடைபெற்று வரும் சூழலில், வாக்களிக்க...

ஆளுநர் ஆரிஃப் கான் 2 ஆண்டுகளாக என்ன செய்து கொண்டிருந்தார்? : கேரள ஆளுநருக்கு உச்ச நீதிமன்றம் சரமாரி கேள்வி

கேரள சட்டப்பேரவை நிறைவேற்றிய 7 மசோதாக்களுக்கு ஆளுநர் ஒப்புதல் வழங்காமல், இரண்டு ஆண்டுகளாகத் தாமதப்படுத்தியதற்கு...

இஸ்ரோ விஞ்ஞானிக்கு பிரான்ஸ் நாட்டின் உயரிய விருது

இஸ்ரோவின் ககன்யான் திட்ட முன்னாள் இயக்குநரான விஞ்ஞானி வி.ஆர்.லலிதாம்பிகாவுக்கு பிரான்ஸ் நாட்டின்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

மெம்பிஸ் காவல்துறைத் தலைவர் சனிக்கிழமையன்று நகரின் ஸ்கார்பியன் பிரிவு என்று அழைக்கப்படுவதைக் கலைத்தார், புதிதாக வெளியிடப்பட்ட வீடியோவில் இருந்து “மரியாதையின் மேகம்” என்று மேற்கோள் காட்டி, அதன் அதிகாரிகள் சிலர் பிளாக் வாகன ஓட்டியை நிறுத்திய பின்னர் டயர் நிக்கோல்ஸை அடித்துக் கொன்றனர்.

காவல்துறை இயக்குநர் செரிலின் “சிஜே” டேவிஸ், கொடூரமான வீடியோ வெளிவந்த ஒரு நாளுக்குப் பிறகு செயல்பட்டார், நிக்கோலஸின் உறவினர்கள், சமூகத் தலைவர்கள் மற்றும் முடிவெடுப்பதில் சம்பந்தமில்லாத அதிகாரிகளின் கருத்தைக் கேட்டதாகக் கூறினார். தேசமும் நகரமும் கறுப்பினத்தவர்களான அதிகாரிகளின் வன்முறையில் சிக்கித் தவிக்கும் போது அவரது அறிவிப்பு வந்தது. மாற்றத்திற்கான பலமுறை அழைப்புகள் இருந்தபோதிலும், சட்ட அமலாக்க அதிகாரிகளுடன் ஏன் ஆபத்தான சந்திப்புகள் நடக்கின்றன என்ற சந்தேகத்தை வீடியோ புதுப்பித்தது.

மெம்பிஸ் நகரத்தில் இருந்து அணிவகுத்துச் சென்ற எதிர்ப்பாளர்கள், அலகு கலைக்கப்பட்டதைக் கேட்டதும் ஆரவாரம் செய்தனர். ஒரு எதிர்ப்பாளர் புல்ஹார்ன் மீது “டயரைக் கொன்ற பிரிவு நிரந்தரமாக கலைக்கப்பட்டது” என்று கூறினார். யூனிட்டை அவமதிக்கும் “ஒரு சிலரின் கொடூரமான செயல்களை” குறிப்பிட்டு, டேவிஸ் யூனிட்டை வைத்திருப்பதாக முந்தைய அறிக்கைக்கு முரண்பட்டார். திணைக்களம் “குணப்படுத்தும் செயல்பாட்டில் முனைப்பான நடவடிக்கைகளை எடுப்பது” அவசியம் என்று அவர் கூறினார்.

“ஸ்கார்பியன் யூனிட்டை நிரந்தரமாக செயலிழக்கச் செய்வது அனைவருக்கும் நல்லது” என்று அவர் ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளார். தற்போது அதற்கு நியமிக்கப்பட்டுள்ள அதிகாரிகள் “ஒதுக்கப்படாமல்” ஒப்புக்கொண்டதாக அவர் கூறினார். அதிக குற்றச் செயல்களால் சூழப்பட்ட பகுதிகளில் வன்முறைக் குற்றவாளிகளைக் குறிவைக்கும் சுமார் 30 அதிகாரிகளைக் கொண்ட மூன்று குழுக்களைக் கொண்ட பிரிவு. நிக்கோல்ஸின் ஜனவரி 7 ஆம் தேதி கைது செய்யப்பட்டதில் இருந்து அது செயலற்ற நிலையில் இருந்தது.

ஸ்கார்பியன் என்பது நமது சுற்றுப்புறங்களில் அமைதியை மீட்டெடுப்பதற்கான தெருக் குற்றச் செயல்களைக் குறிக்கிறது.

அசோசியேட்டட் பிரஸ்ஸுக்கு வெள்ளிக்கிழமை அளித்த நேர்காணலில், டேவிஸ் ஒரு சில அதிகாரிகள் “சில மோசமான செயல்களை” செய்தால் ஒரு யூனிட்டை மூடமாட்டேன் என்று கூறியிருந்தார், மேலும் அவர் தொடர்ந்து பணியாற்ற அது தேவைப்பட்டது.

“ஸ்கார்பியன் யூனிட் ஒரு மோசமான யூனிட் என்ற முழு யோசனையும், எனக்கு அதில் ஒரு பிரச்சனை உள்ளது” என்று டேவிஸ் அப்போது கூறினார்.

ஜார்ஜ் ஃபிலாய்ட் மினியாபோலிஸ் காவல்துறையின் கைகளில் கொல்லப்பட்ட ஒரு வருடத்திற்குப் பிறகு அவர் மெம்பிஸில் முதல் கறுப்பின பெண் தலைவரானார். அந்த நேரத்தில் அவர் வட கரோலினாவின் டர்ஹாமில் தலைவராக இருந்தார், மேலும் காவல்துறை சீர்திருத்தத்திற்கு அழைப்பு விடுத்து பதிலளித்தார்.

நிக்கோலஸ் குடும்பத்தின் வழக்கறிஞர்களான பென் க்ரம்ப் மற்றும் அன்டோனியோ ரோமானுசி, இந்த நடவடிக்கை “ஒரு கண்ணியமான மற்றும் நியாயமான முடிவு” என்று கூறினார். “நீதி மற்றும் பொறுப்புக்கூறலுக்கான இந்த பயணத்தின் அடுத்த படி இது என்பதை நாம் நினைவில் கொள்ள வேண்டும், ஏனெனில் இந்த தவறான நடத்தை இந்த சிறப்பு பிரிவுகளுக்கு மட்டும் கட்டுப்படுத்தப்படவில்லை. இது மேலும் விரிவடைகிறது, ”என்றனர்.

ஐந்து அவமானகரமான அதிகாரிகள் – Tadarrius Bean, Demetrius Haley, Desmond Mills Jr., Emmitt Martin III மற்றும் Justin Smith – பணிநீக்கம் செய்யப்பட்டனர் மற்றும் நிக்கோல்ஸின் மரணத்தில் கொலை மற்றும் பிற குற்றங்களுக்காக குற்றம் சாட்டப்பட்டனர், இது கைது செய்யப்பட்ட மூன்று நாட்களுக்குப் பிறகு வந்தது. இரண்டாம் நிலை கொலைக் குற்றம் நிரூபிக்கப்பட்டால் அவர்கள் 60 ஆண்டுகள் வரை சிறைத்தண்டனை அனுபவிக்க நேரிடும்.

வெள்ளியன்று வெளியிடப்பட்ட வீடியோ படங்கள், 29 வயதான FedEx தொழிலாளியை மூன்று நிமிடங்களுக்கு பொலிசார் காட்டுமிராண்டித்தனமாக தாக்கியதைக் காட்டுகின்றன, அதே நேரத்தில் நிக்கோல்ஸ் குடும்ப சட்டக் குழு லாஸ் ஏஞ்சல்ஸ் வாகன ஓட்டியான ரோட்னி கிங்கை 1991 ஆம் ஆண்டு பொலிசார் தாக்கிய பிரபலமற்ற தாக்குதலுடன் ஒப்பிடுகிறது. நிக்கோல்ஸ் தனது தளர்வான உடல் ஒரு ஸ்க்வாட் காருக்கு எதிராக முட்டுக்கட்டையிடப்படுவதற்கு முன்பு தனது தாயை அழைக்கிறார்.

போக்குவரத்து நிறுத்தம் மற்றும் நடைபாதையில் நிக்கோலஸ் அசையாமல் படுத்திருக்கும் போது நின்று கொண்டிருந்த மற்ற சட்ட அமலாக்க அதிகாரிகள் பற்றிய பல கேள்விகளுக்கு இந்த வீடியோ பதிலடி கொடுக்கவில்லை.

“யாரும் எதையும் தடுக்க முயற்சிக்கவில்லை. அவர்கள் தலையிட வேண்டிய கடமை, கவனிப்பை வழங்குவதற்கான கடமை, ”என்று கறுப்பு சட்ட அமலாக்க நிர்வாகிகளின் தேசிய அமைப்பின் தலைவர் பிரெண்டா கோஸ் ஆண்ட்ரூஸ் வீடியோவைப் பார்த்த பிறகு ஒரு பேட்டியில் கூறினார்.

காரில் இருந்து இறங்கியவுடன் அதிகாரிகளின் உடனடி ஆக்ரோஷத்தால் அவள் தாக்கப்பட்டாள்: “இது 100 க்கு சென்றது. … இது ஒருபோதும் தீவிரமடையவில்லை,” என்று காஸ் ஆண்ட்ரூஸ் கூறினார், “இளைஞர்கள் நிறுத்தப்பட்ட தருணத்திலிருந்து மனிதனுக்கு ஒருபோதும் வாய்ப்பு கிடைக்கவில்லை. மற்ற அதிகாரிகள் விசாரணையில் இருப்பதாக டேவிஸ் கூறினார், மேலும் ஷெல்பி கவுண்டி ஷெரிப் ஃபிலாய்ட் பொன்னர், இரண்டு பிரதிநிதிகள் தங்கள் நடத்தை விசாரிக்கப்படும்போது ஊதியம் இல்லாமல் பணியில் இருந்து விடுவிக்கப்பட்டதாக கூறினார்.

ரோட்னி வெல்ஸ், நிக்கோல்ஸின் மாற்றாந்தாய், குடும்பம் “நீதியைத் தொடரும்” என்றும் உதவி வழங்கத் தவறியவர்கள் “அடிகளை வீசிய அதிகாரிகளைப் போலவே குற்றவாளிகள்” என்றும் கூறினார். மெம்பிஸ் காவல்துறை செய்தித் தொடர்பாளர் மற்ற அதிகாரிகளின் நடத்தை குறித்து கருத்து தெரிவிக்க மறுத்துவிட்டார்.

வீடியோ வெளிவந்த பிறகு நாடு முழுவதும் உள்ள நகரங்கள் ஆர்ப்பாட்டங்களுக்குத் தயாராகின, ஆனால் எதிர்ப்புகள் சிதறி, வன்முறையற்றவை. மெம்பிஸில் பல டஜன் ஆர்ப்பாட்டக்காரர்கள் மிசிசிப்பி ஆற்றின் மீது ஆர்கன்சாஸ் நோக்கி போக்குவரத்தை கொண்டு செல்லும் இன்டர்ஸ்டேட் 55 பாலத்தைத் தடுத்தனர். போராட்டக்காரர்கள் நியூயார்க் நகரம், லாஸ் ஏஞ்சல்ஸ் மற்றும் போர்ட்லேண்ட், ஓரிகானில் போக்குவரத்தைத் தடுத்தனர்.

மில்ஸின் வழக்கறிஞரான பிளேக் பாலின், சனிக்கிழமை ஒரு அறிக்கையில் AP இடம் கூறினார், வீடியோக்கள் “அவற்றில் பதில்கள் உள்ள பல கேள்விகளை உருவாக்குகின்றன.” அவர்களில் சிலர் மில்ஸ் என்ன “தெரிந்தார் மற்றும் அவர் என்ன பார்க்க முடிந்தது” மற்றும் அவரது நடவடிக்கைகள் “இந்த சம்பவத்தின் போது மற்ற அதிகாரிகளால் கடந்து வந்த எல்லைகளை கடந்துவிட்டதா” என்று பாலின் கூறினார்.

காவல் துறைக்கு மேற்பார்வையாளர் பற்றாக்குறை இருப்பதை டேவிஸ் ஒப்புக்கொண்டார், மேலும் கைது செய்யப்பட்டதில் மேற்பார்வையாளர் இல்லாதது ஒரு “பெரிய பிரச்சனை” என்றார். இன்னும் கூடுதலாக வழங்க நகராட்சி அதிகாரிகள் உறுதியளித்துள்ளனர்.

போக்குவரத்து நிறுத்தம் ஏன் முதலில் நடந்தது என்பது தெரியவில்லை. நிக்கோல்ஸ் நிறுத்த மாட்டார் என்று ஒரு அதிகாரி கூறுவதை வீடியோவில் கேட்கலாம், பின்னர் அந்த அதிகாரியின் காரை அவர் அடிக்க நினைத்தார். நிக்கோல்ஸ் சிவப்பு விளக்கை ஏற்றியபோது, அதிகாரிகள் வெளியே குதித்ததாக அதிகாரி கூறுகிறார்.

ஆனால் நிறுத்தத்திற்கான காரணத்தை துறையால் நிரூபிக்க முடியாது என்று டேவிஸ் கூறினார்.

“என்ன நடந்தது என்று எங்களுக்குத் தெரியவில்லை,” என்று அவர் கூறினார், “இந்த சூழ்நிலையில் பயன்படுத்தப்பட்ட சக்தியின் அளவுதான் எங்களுக்குத் தெரியும்.” முதல் அதிகாரி நிக்கோல்ஸை காரிலிருந்து வெளியே இழுத்த பிறகு, நிக்கோல்ஸ், “நான் எதுவும் செய்யவில்லை” என்று கூறுவதைக் கேட்கலாம், அதிகாரிகள் குழு அவரை தரையில் மல்யுத்தம் செய்யத் தொடங்கியது.

ஒருவர் கத்துவதைக் கேட்கிறது, “அவரைக் கேலி செய்! அவரைத் தேற்றுங்கள்!”

நிக்கோல்ஸ் நிதானமாக, “சரி, நான் தரையில் இருக்கிறேன்” என்று கூறுகிறார், மேலும் அவர் வீட்டிற்கு செல்ல முயற்சிக்கிறார். சில நிமிடங்களுக்குப் பிறகு, அவர் அவர்களை “நிறுத்துங்கள்” என்று கத்துகிறார். ஒரு அதிகாரி ஒரு டேசரை சுடும்போது நிக்கோல்ஸ் ஓடுவதைக் காணலாம். அதிகாரிகள் நிக்கோல்ஸை துரத்துகிறார்கள்.

மற்றவர்கள் அழைக்கப்படுகிறார்கள், மேலும் நிக்கோல்ஸ் மற்றொரு சந்திப்பில் பிடிபடுவதற்கு முன் ஒரு தேடல் ஏற்படுகிறது. அவர் வசித்த அவரது தாயின் வீடு, ஒரு சில வீடுகள் மட்டுமே உள்ளது, மேலும் அவர் அங்கு செல்ல முயற்சிப்பதாக அவரது குடும்பத்தினர் தெரிவித்தனர்.

அதிகாரிகள் அவரை தடியடியால் அடித்து, உதைத்து குத்தினார்கள். அவர் சரிந்த பிறகும் தாக்குதல் தொடர்கிறது.

எந்தவொரு மருத்துவ கவனிப்பும் வழங்கப்படுவதற்கு 20 நிமிடங்களுக்கு மேல் ஆகும்.

ஆம்புலன்ஸ் காத்திருப்பின் போது, அதிகாரிகள் கேலியும், குறைகளும் கூறுகின்றனர். கையடக்க வானொலி பாழாகிவிட்டதாகவும், யாரோ ஒரு மின்விளக்கை இழந்ததாகவும், நிக்கோலஸுக்கு எதிராகப் பயன்படுத்தப்பட்ட பெப்பர் ஸ்ப்ரேயில் பல அதிகாரிகள் சிக்கியதாகவும் அவர்கள் புகார் கூறுகின்றனர்.

வீடியோக்கள் முழுவதும், அவர்கள் நிக்கோலஸின் நடத்தையைப் பற்றிக் கூறுகின்றனர், அவை காட்சிகளால் ஆதரிக்கப்படவில்லை அல்லது மாவட்ட வழக்கறிஞர் மற்றும் பிற அதிகாரிகள் நடக்கவில்லை என்று கூறுகிறார்கள். ஒன்றில், ஒரு அதிகாரி, ஆரம்ப போக்குவரத்து நிறுத்தத்தின் போது, நிக்கோல்ஸ் அதிகாரியின் துப்பாக்கியை அடைந்ததாகவும், கிட்டத்தட்ட கைப்பிடியில் கையை வைத்திருந்ததாகவும், வீடியோவில் காட்டப்படவில்லை என்று கூறுகிறார்.

நிக்கோல்ஸ் கைவிலங்கிடப்பட்டு, போலீஸ் காரின் மீது சாய்ந்த பிறகு, பல அதிகாரிகள் அவர் உயர்வாக இருந்திருக்க வேண்டும் என்று கூறுகிறார்கள். பின்னர் ஒருவர் நிக்கோல்ஸின் காரில் போதைப்பொருள் எதுவும் கிடைக்கவில்லை என்று கூறுகிறார், மற்றொருவர் உடனடியாக அவர் ஓடிக்கொண்டிருக்கும்போது எதையாவது தள்ளிவிட்டிருக்க வேண்டும் என்று எதிர்த்தார்.

ஹார்லெமில் சனிக்கிழமை ஆற்றிய உரையின் போது, ரெவ். அல் ஷார்ப்டன், அதிகாரிகளும் கறுப்பினத்தவர் என்பதால் அடிப்பது மிகவும் மோசமானது என்றார்.

“உன் கருமை எங்களை உங்களுடன் சண்டையிடுவதைத் தடுக்காது. இந்த ஐந்து போலீஸ்காரர்கள் தங்கள் பெயர்களை மட்டும் இழிவுபடுத்தவில்லை, அவர்கள் எங்கள் இனத்தை இழிவுபடுத்தினர், ”என்று ஷார்ப்டன் கூறினார்.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்