32.2 C
Chennai
Saturday, March 25, 2023

மருத்துவ வசதிகள் மீதான கட்டுப்பாடுகளால் திபெத்தில் கோவிட் இறப்புகள் அதிகரிக்கின்றன

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

டிரம்ப் கைது? புடின் சிறையில் அடைக்கப்பட்டாரா? வைரலாகும் புகைப்படம்

முன்னாள் அதிபர் டொனால்ட் ட்ரம்ப், நியூயார்க் நகர காவல்துறை அதிகாரிகளால் கலவரக்...

உக்ரேனியர்களுக்கு தாராளமாக நடந்துகொண்டதற்காக போலந்துக்கு இளவரசர் வில்லியம் நன்றி...

பிரிட்டனின் இளவரசர் வில்லியம் வியாழன் அன்று கடந்த காலப் போர்களில் உயிரிழந்த...

காலிஸ்தானி எதிர்ப்பாளர்கள் மை மற்றும் முட்டைகளை வீசியதால் லண்டனில்...

லண்டனில் உள்ள இந்திய உயர் ஸ்தானிகராலயத்திற்கு புதன்கிழமை காலிஸ்தான் எதிர்ப்பாளர்கள் கட்டிடத்திற்கு...

அமெரிக்க மத்திய வங்கியின் தொடர் வட்டி விகித உயர்வால்...

வியாழன் காலை வர்த்தகத்தின் போது அமெரிக்க சந்தைகளின் பலவீனத்திற்கு ஏற்ப இந்திய...

தஜிகிஸ்தானின் நோவோபோட் பகுதியில் 5.9 ரிக்டர் அளவில் நிலநடுக்கம்...

ரிக்டர் அளவுகோலில் 5.9 ரிக்டர் அளவிலான நிலநடுக்கம் வியாழன் அன்று தஜிகிஸ்தானின்...

மருத்துவமனைகள் மற்றும் பிற மருத்துவ வசதிகளை அணுகுவதற்கான தற்போதைய கட்டுப்பாடுகள் காரணமாக கோவிட் இறப்பு அதிகரிப்பு திபெத்தியர்களின் வாழ்க்கையை பெருகிய முறையில் கடினமாக்கியுள்ளது என்று திபெத் பிரஸ் தெரிவித்துள்ளது.

திபெத்தியர்கள் மருத்துவ வசதிகளைப் பயன்படுத்த அனுமதிக்கப்படவில்லை, மேலும் வெளியுலகில் யாருக்கும் தெரியாமல் முழுப் பிரச்சனையும் மூடிய கதவுகளுக்குப் பின்னால் கையாளப்படுகிறது.

இரக்கமற்ற சீன ஆட்சியின் கைகளில் திபெத்தியர்கள் முடிவில்லாத துன்பங்களையும் மரணத்தையும் சகித்துக்கொண்டிருக்கிறார்கள், அதே போல் தற்போதைய கோவிட் தொற்றுநோய் என்று திபெத் பிரஸ் தெரிவித்துள்ளது. மருத்துவமனைகள் மற்றும் பிற மருத்துவ வசதிகளை அணுகுவதற்கான தற்போதைய கட்டுப்பாடுகள் காரணமாக.

ரேடியோ ஃப்ரீ ஏசியா (RFA) உடன் பேசிய ஆதாரங்களின்படி, இரண்டு உள்ளூர் அரசாங்க ஊழியர்கள் உட்பட நான்கு நபர்கள் ஜனவரி 7 அன்று சாம்டோ மாகாணத்தின் டிராக்யாப் கவுண்டியில் இறந்தனர்.

கூடுதலாக, சில ஆதாரங்களின்படி, இறந்தவர்கள் அருகிலுள்ள மாவட்டங்களில் இருந்து சிச்சுவானின் செர்டா கவுண்டியில் உள்ள லாருங் கர் புத்த அகாடமிக்கு தகனம் செய்வதற்காக அதிக எண்ணிக்கையில் கொண்டு செல்லப்படுவதாக கூறப்படுகிறது.

ஆதாரங்களின்படி, சீன அரசாங்கம் இதற்கிடையில் சீனாவின் பிற பகுதிகளிலிருந்து வரும் சுற்றுலாப் பயணிகளுக்கு திபெத்தை மீண்டும் திறந்துள்ளது. லாசாவில், நகரின் சுற்றுலாத் தலங்களுக்கு இலவச நுழைவை அதிகாரிகள் அறிவித்துள்ளனர் என்று திபெத் பிரஸ் தெரிவித்துள்ளது.

தொற்றுநோய் தாக்கியபோது, அரசாங்கத்தின் ஜீரோ கோவிட் கொள்கையானது கடுமையான, நியாயமற்ற நடவடிக்கைகளுக்கு வழிவகுத்தது மற்றும் திபெத்திய மக்களின் உயிருக்கு கடுமையான ஆபத்தை ஏற்படுத்தியது.

வெடிப்பு ஆகஸ்ட் 7, 2022 அன்று தொடங்கியது, உடனடியாக பூட்டுதல் தொடங்கியது என்று திபெத் பிரஸ் தெரிவித்துள்ளது. திபெத்தில் உள்ள நிலைமையின் தீவிரத்தை மதிப்பிடுவதற்கும், அதைப் பற்றி மேலும் அறிந்து கொள்வதற்கும், வழக்கம் போல், சீனா பத்திரிகையாளர்கள் மற்றும் பிற பார்வையாளர்களை திபெத்துக்குள் நுழைய தடை விதித்தது.

தகவல்களின் ஒரே ஆதாரம் சீன ஊடகம் ஆகும், இது நிச்சயமாக மிகவும் பக்கச்சார்பான சேனலாகும், ஏனெனில் அது அரசாங்கத்தின் நோக்கங்களுடன் முற்றிலும் இணங்குகிறது.

இந்த வெடிப்பு திபெத்திய பிராந்தியத்தில் உருவானது என்பதையும், இது ஓமிக்ரானின் மூன்றாம் தலைமுறை துணை மாறுபாடாகத் தோன்றியது என்பதையும் சீன அரசாங்கம் வலியுறுத்துவதை உறுதி செய்தது. குறிப்பிட்ட வகையை இதுவரை சீனாவில் எங்கும் காணவில்லை என்று சொல்லும் அளவுக்கு அவர்கள் சென்றதாக திபெத் பிரஸ் தெரிவித்துள்ளது.

நோய் பரவுவதைத் தடுக்க வடிவமைக்கப்பட்ட கடுமையான பூட்டுதல்கள் டிசம்பர் தொடக்கத்தில் சீன அதிகாரிகளால் நீக்கப்பட்ட பின்னர், சீனாவின் திபெத்திய பகுதிகளில் கோவிட் இறப்புகள் அதிகரித்துள்ளதாக திபெத்திய ஆதாரங்கள் தெரிவிக்கின்றன.

திபெத்தில் வசிக்கும் ஒரு ஆதாரத்தின்படி, சீனா முழுவதும் நீடித்த ஆர்ப்பாட்டங்களுக்கு பதிலளிக்கும் விதமாக டிசம்பர் 7 அன்று பூஜ்ஜிய-கோவிட் கொள்கையின் வரம்புகள் தளர்த்தப்பட்டதால், திபெத்தின் தலைநகரான லாசாவில் 100 க்கும் மேற்பட்டோர் இறந்துள்ளனர்.

ஆதாரத்தின்படி, ஜனவரி 2 அன்று மால்ட்ரோ கோங்கரில் உள்ள டிரிகுங் கல்லறையில் மட்டும் 64 பேர் எரிக்கப்பட்டுள்ளனர். கூடுதலாக, 30 உடல்கள் செமோன்லிங் கல்லறையிலும், 17 உடல்கள் செரா கல்லறையிலும், மேலும் 15 உடல்கள் டோலுங் டெச்சனில் உள்ள கல்லறையிலும் தகனம் செய்யப்பட்டன. திபெத் பிரஸ் தெரிவித்துள்ளது.

மேற்கு சீன மாகாணங்களான சிச்சுவான், கன்சு மற்றும் கிங்காயின் நகாபா, சாங்சு, கார்ட்ஸே மற்றும் லிதாங் பகுதிகளில் உள்ள திபெத்தியர்களின் உயிர்களையும் கோவிட் பலிவாங்கியுள்ளதாக மற்ற ஆதாரங்கள் தெரிவிக்கின்றன.

சிச்சுவானில் உள்ள நகாபாவின் கீர்த்தி மடாலயத்திற்கு பல எச்சங்கள் கொண்டு செல்லப்பட்டன, சில கழுகுகளுக்கு உணவளிக்க விடப்பட்டன. சிச்சுவானின் டெர்ஜ் கவுண்டியில் வசிக்கும் திபெத்தியர் ஒருவர், அதிகாரிகளின் அறிவிப்பைத் தவிர்ப்பதற்காக பெயர் தெரியாத நிலையில் RFA உடன் பேசினார், “கோவிட் திபெத்தின் ஒவ்வொரு மூலையிலும் ஊடுருவியுள்ளது.”

வரம்புகள் தளர்த்தப்பட்ட பிறகு தொற்றுநோயின் முன்னேற்றம் குறித்த தகவல்களை சீனா மறைக்கக்கூடும் என்று பொதுமக்கள் ஏற்கனவே கவலைப்பட்டனர், ஆனால் டிசம்பர் 25 அன்று சீனாவின் தேசிய சுகாதார ஆணையம் தினசரி கோவிட் வழக்கு எண்ணிக்கையை வெளியிடுவதை நிறுத்துவதாக அறிவித்தது.

திபெத்தில் உள்ள சீன அதிகாரிகள் உள்ளூர் கல்லறைகளில் புகைப்படங்கள் அல்லது வீடியோ பதிவுகளை எடுப்பதைக் கட்டுப்படுத்துகிறார்கள், பிராந்தியத்தில் அதிகரித்து வரும் கோவிட் இறப்புகள் பற்றிய செய்திகள் வெளி உலகத்தை அடையாமல் இருக்க, RFA தெரிவித்துள்ளது.

நோய் பரவுவதைத் தடுப்பதற்கான பூட்டுதல்கள் டிசம்பர் முதல் சில நாட்களில் அதிகாரிகளால் நீக்கப்பட்ட பின்னர், சீனாவின் திபெத்திய பிராந்தியங்களில் இறப்பு எண்ணிக்கை மீண்டும் உயர்ந்துள்ளது.

பாதுகாப்பு காரணங்களுக்காக பெயர் தெரியாத நிலையில் பேசிய உள்ளூர் ஆதாரத்தின்படி, 15 முதல் 20 உடல்கள் இப்போது திபெத்திய தன்னாட்சி பிராந்தியத்தின் டிரிகுங்கில் உள்ள ஒரு கல்லறைக்கும் மற்றும் லாசா நகரத்தில் உள்ள மற்ற கல்லறைகளுக்கும் கொண்டு செல்லப்படுகின்றன.

திபெத்திய மக்களின் நிலை சர்வதேச உதவியை கோருகிறது மற்றும் இதுபோன்ற கொடூரமான மற்றும் நியாயமற்ற நடவடிக்கைகள் நிறுத்தப்பட வேண்டும். உலகின் பிற பகுதிகள் கோவிட் வெடிப்பிலிருந்து மீண்டு வரும் நிலையில், திபெத்தியர்கள் குணமடைய நேரம் இல்லாமல் அடிப்படை சேவைகளை அணுகுவதற்கு தொடர்ந்து போராடுகிறார்கள்.

சமீபத்திய கதைகள்