26 C
Chennai
Sunday, February 5, 2023
Homeஇந்தியாஜனநாயகத்தை வலுப்படுத்த நாம் ஒன்றிணைந்து செயல்படுவோம். மோடி பேச்சு

ஜனநாயகத்தை வலுப்படுத்த நாம் ஒன்றிணைந்து செயல்படுவோம். மோடி பேச்சு

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

மணிப்பூரின் இம்பாலில் குண்டு வெடித்ததில் உயிர்ச்சேதம் ஏதும் ஏற்படவில்லை

மணிப்பூரின் இம்பால் கிழக்கு மாவட்டத்தில் உள்ள பேஷன் ஷோ ஒன்றில் சனிக்கிழமை...

ஜேக்கண்டின் தியோகர் பகுதிக்கு செல்லும் ஷா, பாஜக பேரணியில்...

மத்திய உள்துறை அமைச்சர் அமித் ஷா ஜார்க்கண்டின் தியோகர் பகுதிக்கு வருகை...

தெலுங்கானா நாட்டிலேயே சிறந்து விளங்குகிறது தமிழிசை !!

தெலுங்கானா மாநிலம் பொருளாதார ரீதியாக வலுவான மாநிலமாக மட்டுமின்றி, நாட்டின் நலன்...

நடுவானில் தீப்பிடித்ததை அடுத்து ஏர் இந்தியா விமானம் அபுதாபியில்...

அபுதாபியில் இருந்து காலிகட் செல்லும் ஏர் இந்தியா எக்ஸ்பிரஸ் விமானம் புறப்பட்ட...

மேகாலயா சட்டசபை தேர்தலுக்கான வேட்பாளர் பட்டியலை பாஜக அறிவித்துள்ளது

மேகாலயா சட்டப் பேரவைத் தேர்தலில் போட்டியிடும் பாரதிய ஜனதா கட்சியின் மத்திய...

13வது தேசிய வாக்காளர் தினத்தை முன்னிட்டு பிரதமர் நரேந்திர மோடி புதன்கிழமை வாழ்த்து தெரிவித்துள்ளார். பிரதமர் மோடி தனது ட்வீட்டில், இந்த ஆண்டின் கருப்பொருளிலிருந்து உத்வேகம் பெறவும், ஜனநாயகத்தை வலுப்படுத்த ஒன்றிணைந்து செயல்படவும் குடிமக்களை வலியுறுத்தினார்.

“தேசிய வாக்காளர் தின வாழ்த்துக்கள். ‘வாக்களிப்பதைப் போல எதுவும் இல்லை, நான் நிச்சயமாக வாக்களிக்கிறேன்’ என்ற கருப்பொருளால் ஈர்க்கப்பட்டு, தேர்தல்களில் தீவிரமாகப் பங்கேற்பதை மேலும் வலுப்படுத்தவும், நமது ஜனநாயகத்தை வலுப்படுத்தவும் நாம் அனைவரும் ஒன்றிணைந்து செயல்படுவோம். ECI அவர்களின் முயற்சிகளுக்காகவும் நான் பாராட்டுகிறேன். இந்த பகுதி.

முறையான வாக்காளர் கல்வி மற்றும் தேர்தல் பங்கேற்பு (SVEEP) என்பது இந்திய தேர்தல் ஆணையத்தின் (ECI) ஒரு திட்டமாகும், இது தேர்தல் பதிவு நடைமுறைகள், ஏற்கனவே உள்ள விவரங்களைத் திருத்துதல் மற்றும் மாற்றப்பட்ட அல்லது இறந்த குடும்பத்தின் பெயரை நீக்குதல் போன்ற துறைகளுக்கு கல்வி கற்பதை நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது. உறுப்பினர்கள். இந்திய தேர்தல் ஆணையம் (இசிஐ) 13வது தேசிய வாக்காளர் தினத்தை இன்று கொண்டாடுகிறது.

இந்திய தேர்தல் ஆணையம் புதுதில்லியில் ஏற்பாடு செய்துள்ள தேசிய விழாவில் ஜனாதிபதி திரௌபதி முர்மு தலைமை விருந்தினராக கலந்து கொள்வார் என தேர்தல் ஆணையம் தெரிவித்துள்ளது. விழாவில் மத்திய சட்டம் மற்றும் நீதித்துறை அமைச்சர் கிரண் ரிஜிஜு சிறப்பு விருந்தினராக கலந்து கொள்கிறார். இந்த ஆண்டுக்கான என்விடியின் கருப்பொருள், ‘வாக்களிப்பதைப் போல எதுவும் இல்லை, நான் நிச்சயமாக வாக்களிக்கிறேன்’ என்பது வாக்காளர்களுக்கு அர்ப்பணிக்கப்பட்டுள்ளது, இது அவர்களின் வாக்குகளின் மூலம் தேர்தல் செயல்பாட்டில் பங்கேற்பதற்கான தனிப்பட்ட உணர்வுகளையும் விருப்பங்களையும் தெரிவிக்கிறது.

தேர்தல் செயல்முறையின் கொண்டாட்டத்தையும் உள்ளடக்கியதையும் வெளிப்படுத்தும் வகையில் இந்த லோகோ வடிவமைக்கப்பட்டுள்ளது. பின்னணியில் உள்ள அசோக சக்கரம் உலகின் மிகப்பெரிய ஜனநாயகத்தை குறிக்கிறது, அதேசமயம் மை பதிக்கப்பட்ட விரல் நாட்டின் ஒவ்வொரு வாக்காளரின் பங்கேற்பையும் குறிக்கிறது. லோகோவில் உள்ள டிக் குறி என்பது வாக்காளரின் தகவலறிந்த முடிவெடுப்பதைக் குறிக்கிறது.

புது தில்லியில் நடைபெறும் நிகழ்வின் போது, குடியரசுத் தலைவர் 2022ஆம் ஆண்டுக்கான தேசிய விருதுகளை வழங்குவார். 2022ஆம் ஆண்டில் பல்வேறு துறைகளில் தேர்தல் நடத்தி சிறப்பாகச் செயல்பட்ட மாநில மற்றும் மாவட்ட அளவிலான அதிகாரிகளுக்கு சிறந்த தேர்தல் நடைமுறைகளுக்கான தேசிய விருதுகள் வழங்கப்படும். தகவல் தொழில்நுட்ப முன்முயற்சிகள், பாதுகாப்பு மேலாண்மை, தேர்தல் மேலாண்மை, அணுகக்கூடிய தேர்தல், வாக்காளர் பட்டியல் மற்றும் வாக்காளர் விழிப்புணர்வு மற்றும் அவுட்ரீச் துறையில் பங்களிப்பு.

2011 ஆம் ஆண்டு முதல், தேசிய வாக்காளர் தினம் ஒவ்வொரு ஆண்டும் ஜனவரி 25 அன்று, இந்திய தேர்தல் ஆணையத்தின் ஸ்தாபக தினத்தை குறிக்கும் வகையில் நாடு முழுவதும் கொண்டாடப்படுகிறது, அதாவது ஜனவரி 25, 1950. NVD கொண்டாட்டத்தின் முக்கிய நோக்கம் தேர்தல் விழிப்புணர்வை ஏற்படுத்துவதாகும். குடிமக்கள் மற்றும் அவர்களை தேர்தல் செயல்பாட்டில் பங்கேற்க ஊக்குவிக்கவும்.

நாட்டின் வாக்காளர்களுக்காக அர்ப்பணிக்கப்பட்ட, தேசிய வாக்காளர் தினம் வாக்காளர்களை, குறிப்பாக புதிதாக தகுதி பெற்ற இளம் வாக்காளர்களை சேர்ப்பதற்கு வசதியாக பயன்படுத்தப்படுகிறது. நாடு முழுவதும் நடைபெறும் என்விடி நிகழ்ச்சிகளில் புதிய வாக்காளர்கள் பாராட்டி, அவர்களின் வாக்காளர் புகைப்பட அடையாள அட்டை (EPIC) ஒப்படைக்கப்படுகிறார்கள். தேசிய, மாநில, மாவட்டம், தொகுதி மற்றும் வாக்குச் சாவடி மட்டங்களில் என்விடி கொண்டாடப்படுகிறது, இது நாட்டின் மிகப்பெரிய கொண்டாட்டங்களில் ஒன்றாகும்.

சமீபத்திய கதைகள்