26 C
Chennai
Sunday, February 5, 2023
Homeஉலகம்பொருளாதார வீழ்ச்சியை நோக்கி பாகிஸ்தான் செல்கிறது

பொருளாதார வீழ்ச்சியை நோக்கி பாகிஸ்தான் செல்கிறது

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

மற்றொரு சீன உளவு பலூன் லத்தீன் அமெரிக்காவின் மீது...

அமெரிக்க அதிகாரிகள் இதேபோன்ற கண்காணிப்பு பலூனை அமெரிக்க வான்வெளியில் கடந்து செல்வதைக்...

அமெரிக்காவில் வேலை குறைப்பு, குறைந்த ஊதியம் ஆகியவற்றுக்கு எதிராக...

துணை ஒப்பந்தத் தொழிலாளர்களுக்கான வேலை நிலைமைகள் குறித்து கவனம் செலுத்தவும், சமீபத்தில்...

சீனாவின் உளவு பலூன் என சந்தேகிக்கப்படும் இரண்டாவது சம்பவத்தை...

கனடாவின் தேசிய பாதுகாப்பு திணைக்களம் வியாழன் அன்று (உள்ளூர் நேரம்) சீன...

மசூதியில் வெடிகுண்டு நடத்தியவர் போலீஸ் சீருடையில் இருந்ததாகவும், பாதுகாப்பை...

இந்த வாரம் பாகிஸ்தானின் பெஷாவரில் உள்ள போலீஸ் வளாகத்தில் உள்ள மசூதியில்...

‘சீனா மனநிலையை மாற்ற வேண்டும், பிராந்திய ஒருமைப்பாட்டை மதிக்க...

திபெத்தை ஆக்கிரமித்ததில் இருந்து, சீனா பொதுவாக ஒரு இராணுவ விரிவாக்க நாடாக...

9,000 க்கும் மேற்பட்ட கொள்கலன்கள் துறைமுகங்களில் இன்னும் அத்தியாவசியப் பொருட்களின் விநியோகச் சங்கிலியை உடைக்கும் அச்சுறுத்தலைக் கொண்டுள்ள நிலையில், பாகிஸ்தான் பொருளாதாரச் சரிவு மற்றும் பணவீக்கத்தை நோக்கி வேகமாகச் செல்கிறது என்ற கவலைகள் உச்சத்தை எட்டியுள்ளன என்று ஊடக அறிக்கைகள் தெரிவிக்கின்றன.

பணவீக்கம் வரலாறு காணாத அளவிற்கு உயர்ந்து, உணவுப் பொருட்களின் விலைகள் உயர்ந்து, அதன் கருவூலங்கள் வறண்டு கிடப்பதால், நாடு திவாலாகிவிடும் என்ற அச்சத்துடன் ஆழ்ந்த நிதி நெருக்கடியை எதிர்கொள்கிறது என்று வல்லுநர்கள் எச்சரிக்கை மணியை அடித்துள்ளனர்.

காளான்களாகப் பெருகும் நெருக்கடி, வீடுகள், அலுவலகங்கள் மற்றும் மருத்துவமனைகளைத் தாக்கும் ஒரு அசிங்கமான பேரழிவாக விரைவில் முனையும்.

ஒருபுறம், டாலர் தட்டுப்பாடு காரணமாக இறக்குமதியாளர்களால் 8,531 கொள்கலன்களை அகற்ற முடியவில்லை. மறுபுறம், கப்பல் நிறுவனங்கள், சரியான நேரத்தில் பணம் செலுத்தத் தவறியதால், பாகிஸ்தானின் செயல்பாடுகளை நிறுத்துவதாக இப்போது அச்சுறுத்துகின்றன என்று தி எக்ஸ்பிரஸ் ட்ரிப்யூன் செய்தி வெளியிட்டுள்ளது.

இது இறக்குமதி மற்றும் ஏற்றுமதி இரண்டையும் பாதிக்கும்.

இதை விட மோசமான நிலைமை இருக்க முடியாது, ஏனெனில் மத்திய வங்கி கையிருப்பில் $4.4 பில்லியன் – மூன்று வார இறக்குமதிகளுக்கு போதுமானதாக இல்லை – அதே நேரத்தில், கொள்கலன்களை அழிக்க வேண்டிய அவசியம் மற்றும் கடன் கடிதங்களைத் திறப்பதற்கான நிலுவையில் உள்ள கோரிக்கைகள் வரம்பில் உள்ளது. $1.5 பில்லியன் முதல் $2 பில்லியன் வரை, தொழில்துறை மற்றும் அரசாங்க ஆதாரங்களின்படி, அறிக்கை கூறியது.

கூடுதலாக, அரசாங்கம் $2 பில்லியன் ஈவுத்தொகை செலுத்துவதை நிறுத்தியுள்ளது, இது எதிர்கால முதலீட்டு வாய்ப்புகளை பாதிக்கும்.

இறக்குமதியைச் சார்ந்த வணிகங்கள் இப்போது மூடப்படும் நிலைக்குத் தள்ளப்பட்டுள்ளன, இது விநியோகச் சங்கிலிகளின் முறிவைத் தூண்டும், ஏனெனில் நாட்டின் உள்நாட்டில் உற்பத்தி செய்யப்படும் பொருட்களும் இறக்குமதி செய்யப்பட்ட மூலப்பொருட்களை அடிப்படையாகக் கொண்டவை.

கோதுமை, உரம், பருத்தி, பருப்பு வகைகள், வெங்காயம், தக்காளி, டயர், செய்தித்தாள் அச்சிட்டு மற்றும் மின்சார பல்பு போன்ற பொருட்கள் அனைத்தும் இறக்குமதி செய்யப்படுவதாக தி எக்ஸ்பிரஸ் ட்ரிப்யூன் செய்தி வெளியிட்டுள்ளது.

“குறைந்த பட்சம் கோதுமை மற்றும் பருப்புகளுக்கான கடன் கடிதங்களை வங்கிகளில் திறக்கச் சொல்லுங்கள், அதனால் மக்கள் ஏதாவது சாப்பிட வேண்டும்,” என்று ஒரு தொழிலதிபர், ஸ்டேட் பாங்க் ஆஃப் பாகிஸ்தான் கவர்னர் ஜமீல் அகமதுவிடம், வணிக சங்க அலுவலகத்திற்குச் சென்றபோது கெஞ்சினார்.

பொருளாதாரத்தின் சக்கரங்களை கிரீஸ் செய்வதற்குத் தேவையான அளவை விட, விநியோகச் சங்கிலிகளில் ஏற்படும் இடையூறுகளால் ஏற்படும் பற்றாக்குறையின் தாக்கம், குறைந்த எண்ணிக்கையிலான பொருட்களைத் துரத்தும் அதிக பணம் வடிவத்தில் பேரழிவை ஏற்படுத்தும்.

இதற்கிடையில், விஷயங்களை மோசமாக்கும் வகையில், உற்பத்தியை நிறுத்திய தொழிற்சாலைகள் இப்போது தொழிலாளர்களை பணிநீக்கம் செய்யத் தொடங்கியுள்ளன, இது வேலைவாய்ப்பு நெருக்கடியைத் தூண்டும் என்று தி எக்ஸ்பிரஸ் ட்ரிப்யூன் தெரிவித்துள்ளது.

மருத்துவமனைகள் மருந்துகளின் பற்றாக்குறையால் இயங்கத் தொடங்கியுள்ளன, அதே நேரத்தில் கண்ணாடி துடைப்பான்களின் செயலிழப்பு அல்லது தீர்ந்துபோன எரிபொருள் காரணமாக மழை நாளில் சாலையோரங்களில் கார்கள் விரைவில் நிறுத்தப்படலாம்.

பெட்ரோல் முதல் பருப்பு வகைகள் மற்றும் மருந்துகள் வரை அனைத்தும் மிக விரைவில் தேவை அளவை விட குறையும். கோதுமை மாவின் விலையேற்றம் காரணமாக கோதுமை மாவு நெருக்கடியானது மனித உயிர்களை பாதித்துள்ளது.

சமீபத்திய கதைகள்