Tuesday, April 16, 2024 10:07 am

திரிபுரா அரசியலின் துருப்புச் சீட்டான டிப்ரா மோதாவை தேசியக் கட்சிகள் கவர்ந்து வருகின்றன

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

உலகின் மிக நீண்ட கூந்தல் கொண்ட பெண் கின்னஸ் சாதனை படைப்பு..!

உத்தரப்பிரதேசத்தைச் சேர்ந்த ஸ்மிதா ஸ்ரீவஸ்தவா உலகின் மிக நீளமான தலைமுடி கொண்ட...

தேர்தல் நடத்தை விதியை மீறிய பி.ஆர்.எஸ் எம்எல்சி கவிதா : காங்கிரஸ் கட்சி புகார்!

தெலங்கானா மாநில சட்டமன்ற தேர்தல் வாக்குப்பதிவு நடைபெற்று வரும் சூழலில், வாக்களிக்க...

ஆளுநர் ஆரிஃப் கான் 2 ஆண்டுகளாக என்ன செய்து கொண்டிருந்தார்? : கேரள ஆளுநருக்கு உச்ச நீதிமன்றம் சரமாரி கேள்வி

கேரள சட்டப்பேரவை நிறைவேற்றிய 7 மசோதாக்களுக்கு ஆளுநர் ஒப்புதல் வழங்காமல், இரண்டு ஆண்டுகளாகத் தாமதப்படுத்தியதற்கு...

இஸ்ரோ விஞ்ஞானிக்கு பிரான்ஸ் நாட்டின் உயரிய விருது

இஸ்ரோவின் ககன்யான் திட்ட முன்னாள் இயக்குநரான விஞ்ஞானி வி.ஆர்.லலிதாம்பிகாவுக்கு பிரான்ஸ் நாட்டின்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

திரிபுரா அரச குடும்பத்தின் வாரிசு தலைமையிலான திப்ரா மோதாவை ஈர்ப்பதற்காக ஆளும் பாஜக மற்றும் எதிர்க்கட்சியான காங்கிரஸ்-சிபிஐ-எம் கூட்டணி, பழங்குடியின கட்சியின் வாக்குகள் வடகிழக்கில் யார் ஆட்சி செய்வது என்பதை தீர்மானிக்கும் வகையில் தேர்தல் புரிந்துணர்வை ஏற்படுத்திக் கொள்ள போட்டியிடுகின்றன. அடுத்த மாதம் தேர்தல் எல்லை மாநிலம்.

திரிபுரா பழங்குடியினர் தன்னாட்சி மாவட்ட கவுன்சிலை ஆளும் பிரத்யோத் கிஷோர் மாணிக்ய டெபர்மா தலைமையிலான திப்ரா மோதா, திரிபுராவின் பழங்குடியினர் வசிக்கும் அனைத்து பகுதிகளையும் உள்ளடக்கிய ‘கிரேட்டர் திப்ராலாந்து’ கோரி வருகிறது. தனது கோரிக்கைகளை ஏற்கும் எந்தவொரு கட்சி அல்லது கூட்டணிக்கும் ஆதரவளிப்பதாக மூலோபாயமாக கூறியுள்ளது.

கடந்த ஆண்டு ஏப்ரலில் நடைபெற்ற திரிபுரா பழங்குடியினர் பகுதி தன்னாட்சி மாவட்ட கவுன்சில் (TTAADC) தேர்தலில் ஆளும் பாஜக-ஐபிஎஃப்டி கூட்டணியுடன் நேரடிப் போட்டியில் ‘கிரேட்டர் திப்ராலாந்து’ கோரிக்கையின் அடிப்படையில் 28 இடங்களில் 18 இடங்களில் அக்கட்சி வெற்றி பெற்றது.

குங்குமப்பூ கட்சியின் பங்காளியான திரிபுரா பழங்குடி மக்கள் முன்னணி – அதன் அடித்தளம் சீராக அழிந்து வருவதைக் கண்டது, தொழிலாளர்கள் மற்றும் எம்.எல்.ஏக்கள் முன்னாள் அரச குடும்பத்தை விட்டு வெளியேறினர். டெபர்மாவின் உடையுடன் தன்னை இணைத்துக் கொள்ள முயல்வதாகவும் பேசப்படுகிறது.

60 உறுப்பினர்களைக் கொண்ட அவையில் பழங்குடியினர் கணிசமான செல்வாக்கு பெற்றுள்ள 20 சட்டமன்றத் தொகுதிகளிலும், பிறரைத் தவிர அவர்கள் சிறுபான்மையினராக உள்ள 20 சட்டமன்றத் தொகுதிகளிலும் மாநில அந்தஸ்து கோரிக்கை முடிவுகளை பாதிக்கும் என்று ஆய்வாளர்கள் கூறுகின்றனர்.

மாநிலத்தின் மதிப்பிடப்பட்ட 40 லட்சம் மக்கள்தொகையில் மூன்றில் ஒரு பங்கைக் கொண்ட திரிபுராவின் பழங்குடியின மக்களின் கோரிக்கைக்கு அரசியலமைப்பு ரீதியான தீர்வை வழங்கும் எந்தவொரு தேசியக் கட்சியுடனும் தனது கட்சி கூட்டணியை உருவாக்கத் தயாராக இருப்பதாக டெபர்மா கூறினார்.

இங்குள்ள பிஜேபி அரசு தனது பங்கில் வேலை வாய்ப்புகள் குறைவாக இருக்கும் இந்த தொலைதூர மாநிலத்தின் வளர்ச்சிக்காக அனைத்துத் தடைகளையும் இழுத்து, திட்டங்களைக் கொட்டியுள்ளது.

இருப்பினும், பழங்குடியினர் கட்சியானது, டெபர்மாவின் தாத்தா – மகாராஜா பிர் பிக்ரம் மாணிக்யா டெபர்மாவின் பெயரில் நவீன விமான நிலையம் உட்பட நிதிப் பொதிகளை மட்டும் விரும்புவதை விட அதிகமாக விரும்புகிறது, இது சமீபத்தில் மிகவும் ஆரவாரத்துடன் திறக்கப்பட்டது.

“எங்கள் கோரிக்கைக்கு அரசியலமைப்பு ரீதியான தீர்வை நாங்கள் விரும்புகிறோம், அதை மத்திய அரசு மட்டுமே வழங்க முடியும். எந்தவொரு நிதித் தொகுப்பையும் அனுமதிப்பதன் மூலம் எங்கள் பிரச்சினையைத் தீர்க்க முடியாது, ”என்று டெபர்மா பல சந்தர்ப்பங்களில் செய்தியாளர்களிடம் கூறினார்.

மத்திய அரசு தனது கோரிக்கையை விவாதிக்க வேண்டும் என்று கட்சி விரும்புகிறது, ஆனால் இதுவரை எந்த பதிலும் வரவில்லை. ஆளும் பாஜக, எதிர்க்கட்சியான சிபிஐ (எம்) மற்றும் காங்கிரஸ் உட்பட மாநிலத்தில் உள்ள அனைத்து முக்கிய அரசியல் கட்சிகளும் பல சந்தர்ப்பங்களில் கோரிக்கையை நிராகரித்து, “பிரிவினைவாத மற்றும் பிளவுபடுத்தும்” என்று கூறின.

‘கிரேட்டர் திப்ராலாந்து’ மாநிலம் அமைக்கப்பட்டால், மக்கள்தொகையில் மூன்றில் ஒரு பங்காக இருக்கும் பழங்குடியினர், மூன்றில் இரண்டு பங்கு நிலப்பரப்பைக் கட்டுப்படுத்துவார்கள், மேலும் மூன்றில் இரண்டு பங்கு இருக்கும் பழங்குடியினர் அல்லாதவர்கள் குடியேற வேண்டும் என்று சிலர் அஞ்சுகிறார்கள். திரிபுராவின் மூன்றில் ஒரு பங்கு மட்டுமே.

எவ்வாறாயினும், இத்தகைய பெரும்பான்மை மற்றும் சிறுபான்மை அச்சங்கள் ஆதாரமற்றவை என்று திப்ரா மோதா சுட்டிக்காட்டுகிறார். “பழங்குடியினர் கவுன்சில் பகுதியில் பல வங்காளிகள் வசிக்கின்றனர். அவர்கள் சமாதானத்துடனும் நல்லிணக்கத்துடனும் வாழ விரும்புகிறோம். சமஸ்தானமான திரிபுராவில், வங்காளிகளும் பழங்குடியினரும் நிம்மதியாக வாழ்ந்தனர், அந்த பாரம்பரியத்தை நாங்கள் பராமரிக்க விரும்புகிறோம், ”என்று டெபர்மா கூறினார்.

சுமார் 500 ஆண்டுகள் பழங்குடி மன்னர்களால் ஆளப்பட்ட சமஸ்தானம், 1949ல் இந்திய யூனியனில் இணைந்தது.

“எங்கள் கோரிக்கைக்கு மத்திய அரசு உடன்படவில்லை என்றால், பிரதமர் நரேந்திர மோடி அல்லது மத்திய உள்துறை அமைச்சர் அமித் ஷா எங்களுக்கு எழுத்துப்பூர்வமாக மாற்று தீர்வை வழங்க வேண்டும், அது குறித்து எங்கள் சமூக மக்களுடன் விவாதிப்போம்.

“இருப்பினும், மையம் எங்கள் கோரிக்கைக்கு பதிலளிக்கவில்லை அல்லது எங்களை பேச்சுவார்த்தைக்கு அழைக்கவில்லை. ஆயுதம் ஏந்திய குழுக்களுடன் பேச்சுவார்த்தை நடத்த முடியும், ஆனால் நாங்கள் அமைதியான முறையில் போராட்டம் நடத்துவதால் எங்களுடன் பேச்சுவார்த்தை நடத்த முடியாது,” என்றார்.

பழங்குடியினர் மத்தியில் விரக்தியுடன் இணைந்த ஆட்சி எதிர்ப்பும், மாநிலத்தின் அரசியல் அடிவானத்தில் சிபிஐ(எம்) மற்றும் காங்கிரஸின் மீள் எழுச்சியும் ஆளும் பிஜேபி முகாமில் ஏற்கனவே எச்சரிக்கை மணியை அடித்துள்ளது. அதன் விளைவாக கடந்த ஆண்டு இந்த ஆண்டு தேர்தலை கருத்தில் கொண்டு அதன் முதல்வர் மாற்றப்பட்டார்.

2018 சட்டமன்றத் தேர்தலில் வெற்றி பெற்ற பாரதிய ஜனதா கட்சி (BJP), பழங்குடியினப் பகுதிகளில் காங்கிரஸ் மற்றும் அதன் பழங்குடி கூட்டாளியான IPFT இடையே வாக்குகளைப் பிரிப்பதன் மூலம் பயனடைந்து, மாற்றத்தை எதிர்பார்த்து வாக்காளர்கள் மீது சவாரி செய்து, 25 ஆண்டுகால மார்க்சிஸ்ட் ஆட்சியை முடிவுக்குக் கொண்டுவர முடிந்தது. மாநிலம், அதன் விளைவாக முன்னாள் அரச குடும்பத்தை தங்கள் பக்கம் கொண்டு வருவதில் மிகுந்த ஆர்வத்துடன் உள்ளது மற்றும் அவருக்கும் அவரது நெருங்கிய உதவியாளர்களுக்கும் பல உணர்வுகளை அனுப்பியதாக நம்பப்படுகிறது.

தேர்தல் கூட்டணியில் உடன்பாடு செய்துள்ள சிபிஎம் மற்றும் காங்கிரஸும் திப்ர மோதா கட்சியை எட்டியுள்ளன.

பிரதான நீரோட்டக் கட்சிகளுக்கான `கிரேட்டர் டிப்ராலாந்து’ கோரிக்கையை ஏற்பதில் உள்ள சிக்கல் இரண்டு மடங்கு ஆகும்- முதலாவதாக, சற்றே தெளிவற்ற அழைப்பு எதிர்பார்க்கும் பகுதிகளின் ஒரு பகுதி மற்ற மாநிலங்களிலும் பங்களாதேஷ் மற்றும் மியான்மர் உள்ளிட்ட பிற நாடுகளிலும் உள்ளது. இரண்டாவதாக அதற்கு ஒப்புக்கொள்வது மற்றொரு நுண்ணிய அரசை உருவாக்கும் மற்றும் சமீபத்திய தேர்தல்களில் பாஜக விசுவாசிகளாக இருந்த திரிபுராவின் வங்காளிகள் மற்றும் அசாமில் கச்சார் ஆகியோரை அந்நியப்படுத்தும் அபாயத்தை ஏற்படுத்தும்.

சிபிஐ-எம் மற்றும் காங்கிரஸ் கூட்டணியும் தங்கள் வெற்றியை உறுதி செய்ய திப்ர மோதாவுடன் கூட்டணிக்கான சாத்தியக்கூறுகள் குறித்து விவாதித்தன. ஆனால் எந்தக் கட்சியும் அல்லது கூட்டணியும் அவர்களுடன் கூட்டணி அமைக்க முடியாது, ஏனெனில் அவர்களின் கோரிக்கைக்கு இணங்க இது பெரும்பான்மையான பெங்காலி வாக்கு வங்கியை பாதிக்கும்,” என்று அரசியல் ஆய்வாளர் சேகர் தத்தா கூறினார்.

பாஜகவின் முக்கிய தலைவரும் எம்.பி.யுமான ரியாபதி திரிபுரா காவி கட்சியின் வெற்றியில் நம்பிக்கையுடன் இருக்கிறார். “பழங்குடியின மக்களிடையே வலுவான அமைப்பைக் கொண்டுள்ளோம், கடந்த பழங்குடியினர் மன்றத் தேர்தலில் 28 இடங்களில் 10 இடங்களில் வெற்றி பெற்றோம். இப்போது நாங்கள் எங்கள் அமைப்பை மேலும் பலப்படுத்தியுள்ளோம். 20ல் குறைந்தபட்சம் 14 பழங்குடியினர் இருப்புத் தொகுதிகளில் நாங்கள் வெற்றி பெறுவோம் என்று எதிர்பார்க்கிறோம். ஆனால் எங்கள் தலைவர்கள் வெற்றியைப் பற்றி எந்த ஆபத்தும் எடுக்க விரும்பவில்லை, எனவே அவர்கள் திப்ரா மோதாவுடன் பேச்சுவார்த்தை நடத்தியுள்ளனர்” என்று அவர் பிடிஐயிடம் கூறினார்.

இருப்பினும், திப்ரா மோதா செய்தித் தொடர்பாளர், அந்தோணி டெபர்மா பிடிஐக்கு அளித்த பேட்டியில், “தனி மாநில கோரிக்கையிலிருந்து நாங்கள் பின்வாங்க முடியாது, ஏனென்றால் நாங்கள் எங்கள் மக்களுக்காகவும் உறுதியாக இருக்கிறோம். ஆயுதம் ஏந்தியவர்களிடம் பிரதமரோ, உள்துறை அமைச்சரோ பேசும்போது, ஏன் எங்களை விவாதத்திற்கு அழைக்க முடியாது? எங்கள் பிரச்சினைக்கு அரசியலமைப்பு ரீதியான தீர்வு காண இந்திய அரசாங்கத்திடம் ஏதேனும் மாற்று முன்மொழிவு இருந்தால், அவர்கள் எங்களிடம் கூறலாம்.

தொங்கு சட்டசபை என்பது ஒரு தனித்துவமான சாத்தியம் என்றும், அப்படியானால், அவரது கட்சி “தீர்க்கமான காரணியாக வெளிப்படும்” என்றும், இந்தியாவின் மூலையில் அரசியல் விளையாட்டில் டிரம்ப் கார்டாக இருக்கலாம் என்றும் அவர் நியாயப்படுத்தினார்.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்