Tuesday, April 16, 2024 11:05 pm

இந்தியாவின் G20 பிரசிடென்சி ஒரு பெரிய விஷயம்: குளோபல் பிரிட்டன் மையம்

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

புகையிலை தொடர்பாக விதிக்கப்பட்ட தடைகளை நீக்க நியூசிலாந்து அரசாங்கம் முடிவு!

புதிய நியூசிலாந்து அரசாங்கம், முந்தைய அரசாங்கம் விதித்த புகையிலை கட்டுப்பாடுகளை ரத்து...

ஹமாஸ் அமைப்பினர் தாக்குதல் நடத்திய இடங்களை பிரதமருடன் சென்று பார்வையிட்டார் எலன் மஸ்க்!

இஸ்ரேலில் ஹமாஸ் அமைப்பினர் நடத்திய தாக்குதல்களுக்குப் பிறகு, அந்த இடங்களை இஸ்ரேலின்...

உலக நாடுகளின் கோரிக்கையால் இஸ்ரேல் – ஹமாஸ் இடையேயான போர் நிறுத்தம் நீட்டிப்பு!

கடந்த மாதம் முதல் நடந்து வந்த இஸ்ரேல் - ஹமாஸ் இடையேயான போர் சில...

இனி விசா இன்றி மலேசியாவுக்கு வரலாம் : அரசு அதிரடி அறிவிப்பு

மலேசிய பிரதமர் அன்வர் இப்ராஹிம், இந்தியா மற்றும் சீனா குடிமக்களுக்கு மலேசியாவில் விசா இல்லாமல் பயணம்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

டிசம்பர் 1 ஆம் தேதி G20 தலைமைப் பதவியை ஏற்கும் போது, ஐந்தாவது பெரிய பொருளாதாரமான இந்தியா, துண்டு துண்டான உலகளாவிய ஒழுங்கைச் சமாளிப்பதில் அதன் செல்வாக்கு மற்றும் நம்பகத்தன்மையை சரிபார்க்க முன்னோடியில்லாத வாய்ப்பு உள்ளது மற்றும் இந்தியாவின் G20 பிரசிடென்சி ஒரு பெரிய விஷயம் என்று குளோபல் பிரிட்டன் மையம் தெரிவித்துள்ளது.

குளோபல் பிரிட்டனைச் சுற்றி உரையாடலை நடத்த குளோபல் பிரிட்டன் மையம் ஸ்தாபிக்கப்பட்டது – ஜூன் 2016 இல் வரலாற்று வாக்கெடுப்பின் மூலம் உறுதியளிக்கப்பட்ட வாக்குறுதியானது, சுதந்திரமான, சுதந்திரமான மற்றும் இறையாண்மை கொண்ட உலகளாவிய பிரிட்டன் தனது இயற்கையான நட்பு நாடுகளுடன் முழுமையாக ஈடுபட சாய்ந்துள்ளது. பூகோளம்.

அதன் தடுப்பூசி மைத்ரி உலகளாவிய பரவலுடன் மற்றும் உலகின் வேகமாக வளர்ந்து வரும் பெரிய பொருளாதாரமாக, இந்தியா உலக அரங்கில் தனது இடத்தை உறுதிப்படுத்தியுள்ளது. 2023 செப்டம்பரில் நடைபெறும் இறுதி G20 உச்சிமாநாடு வரை இந்தியாவின் திட்டங்கள் “லட்சியமான, உள்ளடக்கிய, செயல் சார்ந்த மற்றும் தீர்க்கமானவை”.

43 பிரதிநிதிகள் குழுவில் இருந்து இதுவரை அதிக எண்ணிக்கையிலான பங்கேற்பாளர்களை இந்தியா நடத்துகிறது, மேலும் இந்தியா உலகளவில் மாற்றத்தை ஏற்படுத்த விரும்புகிறது என்று அன்டோனியா ஃபிலிமர் குளோபல் பிரிட்டன் மையத்தில் ஒரு கட்டுரையில் கூறினார்.

இந்திய மக்களின் 5000 ஆண்டுகால வரலாறு, கலாச்சாரம் மற்றும் சாதனைகளைப் பகிர்ந்து கொள்ளும் சக்திவாய்ந்த திட்டத்துடன், 75 ஆண்டு சுதந்திரத்தைக் கொண்டாடும் வகையில், பிரதமர் நரேந்திர மோடி அரசாங்கத்தின் உணர்வுப்பூர்வமாக முக்கியத்துவம் வாய்ந்த முயற்சியான ‘ஆசாதி கா அம்ரித் மஹோத்சவ்’ நிகழ்ச்சியின் போது ஜனாதிபதி பதவி விழுகிறது. இந்தியாவின் அற்புதமான பன்முகத்தன்மை மற்றும் நவீனமயமாக்கலை வெளிப்படுத்தும் வகையில் இந்தியா நாட்டின் நீளம் மற்றும் அகலத்தில் நிகழ்வுகளை நடத்தும்.

டிசம்பர் 1 அன்று நாடு முழுவதும் யுனெஸ்கோ உலக பாரம்பரிய தளங்கள் உட்பட நூற்றுக்கணக்கான தளங்களை ஒளிரச் செய்தபோது, இந்தியா செய்தது போல் எந்த ஜி-20 உறுப்பினரும் இதுவரை ஜனாதிபதி பதவியை வரவேற்றதில்லை.

‘வசுதைவ குடும்பகம்’ அல்லது ‘உலகம் ஒரே குடும்பம்’ என்பதைக் குறிக்கும் G-20 லோகோவால் பல இடங்களும் அலங்கரிக்கப்பட்டுள்ளன.

“ஒரே பூமி, ஒரு குடும்பம், ஒரு எதிர்காலம்” என்ற குறிக்கோளுடன், இந்தியா தனது ஆண்டு முழுவதும் அடுத்த ஆண்டு செப்டம்பரில் மார்க்யூ உச்சி மாநாடு உட்பட சுமார் இருநூறு G-20 தொடர்பான நிகழ்வுகளை நடத்துவதால், உலகை ஒன்றிணைக்க தயாராக உள்ளது. ஜனாதிபதி பதவி.

ஜி20 தலைவர் என்ற முறையில், ஆற்றல் மற்றும் சுற்றுச்சூழல், விவசாயம், வர்த்தகம், டிஜிட்டல் பொருளாதாரம், இணையப் பாதுகாப்பு, சுகாதாரம், வேலைவாய்ப்பு, சுற்றுலா, ஊழல் எதிர்ப்பு மற்றும் பெண்கள் அதிகாரமளித்தல் ஆகியவற்றுக்கான சர்வதேச ஆதரவை மேம்படுத்தவும் வலுப்படுத்தவும் இந்தியா விரும்புகிறது. அனுகூலமற்றது, திரைப்படக்காரர் கூறினார்.

தற்போது G20 மொத்த உலக உற்பத்தியில் 80 சதவீதத்தையும், சர்வதேச வர்த்தகத்தில் 75 சதவீதத்தையும், உலக மக்கள் தொகையில் 64 சதவீதத்தையும், உலகின் நிலப்பரப்பில் 60 சதவீதத்தையும் கொண்டுள்ளது.

ஆப்ரிக்க யூனியன் மட்டுமின்றி தென் அமெரிக்கா மற்றும் குளோபல் சவுத் நாடுகளின் பிரதிநிதிகளையும் சேர்த்து ஜி20 விரிவுபடுத்துவதற்கான வாய்ப்பு இருப்பதாக பிரதமர் மோடி நம்புகிறார்.

இது புதிய இந்தியா உலகக் கண்ணோட்டம் மற்றும் சட்டசபைக்கான அவரது பலதரப்பு லட்சியங்கள் பற்றிய தெளிவான நுண்ணறிவை அளிக்கிறது, இது பிரேசில் மற்றும் தென்னாப்பிரிக்காவுடன் பிரதமர் மோடி ஏற்படுத்தி வரும் நெருங்கிய மூலோபாய உறவுகளால் ஆதரிக்கப்படுகிறது என்று ஃபிலிமர் கூறினார்.

ஜிபிசி ஆதரவாளரும், பேராசிரியர் எம்.டி. நலபாட்டின் தலைவருமான, பிரதமர் நரேந்திர மோடி, ஜி20 ஆண்டு, அமெரிக்கா மற்றும் பிரெட்டன் வூட்ஸ் கட்டமைப்பை மாற்றியமைக்கும் உலகளாவிய நாணயக் கட்டமைப்பின் புதிய கூறுகளை அமைப்பதன் மூலம் முடிவடையும் என்று உறுதியாகக் கூறினார். ஐரோப்பா வர்த்தகம் மற்றும் வர்த்தகத்தில் ஆதிக்கம் செலுத்தியது. UNSC, IMF மற்றும் IBRD ஆகியவை 21வது உலகின் சிறந்த பிரதிநிதிகளாக இருக்க வேண்டும் என்று நலபட் நம்புகிறார்.

ஆசியா, ஆப்பிரிக்கா மற்றும் தென் அமெரிக்காவிலிருந்து ஐரோப்பிய ஒன்றியத்தில் G20 ஒத்த பிரதிநிதித்துவ அமைப்புகளைச் சேர்க்க அவர் பரிந்துரைக்கிறார், ஏனெனில் பிரெட்டன் வூட்ஸ் அமைப்பு சோவியத் கூட்டிற்கு வெளியே வளர்ந்த நாடுகளுக்கு டெயில்விண்ட்களை உருவாக்கியது மற்றும் மற்ற நாடுகளுக்கு தலைக்காற்றுகளை உருவாக்கியது.

இந்தோ-பசிபிக் மற்றும் அதன் இமயமலை எல்லை, குறிப்பாக இந்தியப் பெருங்கடல் மற்றும் குவாடில் இந்தியாவின் பங்கு ஆகியவற்றைப் பாதுகாப்பதில் விருப்பமான கவனம் உள்ளது, கிராண்ட் நியூஷாம் எழுதுகிறார், “ஒரு வரைபடத்தைப் படிக்க முடிந்தால், குவாட் மற்றும் துணைக்கு இந்தியாவின் முக்கியத்துவத்தை நீங்கள் புரிந்து கொள்ளலாம். மாறாக….இராணுவம், இராஜதந்திரம், வணிகம் போன்ற எந்தவொரு “அலைவரிசையை” அமெரிக்கா இந்தியப் பெருங்கடல் பிராந்தியத்தில் தக்கவைத்துக் கொள்ளவில்லை….மேலும் இந்தியாவின் உள்ளூர் அறிவு மற்றும் புலனாய்வுக் கவரேஜ்– பிராந்தியம் முழுவதும் சீன அரசியல் போர் முயற்சிகள் குறைந்தது அல்ல – இதுவரை யாரையும் விட சிறந்தவை.

எதிர்காலத்தில் சுதந்திர உலகம் எதிர்கொள்ளும் இரண்டு முக்கிய அச்சுறுத்தல்களைக் கையாள்வதில் இந்தியா முன்னணியில் உள்ளது: சீன கம்யூனிஸ்ட் கட்சி மற்றும் “தீவிரவாதம்.”

மேலும், உலகளாவிய பிரிட்டன் மையம் 2022 இல் எட்டப்பட்ட UK-இந்தியா 2030 சாலை வரைபட மைல்கற்களை கொண்டாடுகிறது; கல்வித் தகுதிகளை பரஸ்பரம் அங்கீகரிப்பது தொடர்பான ஒப்பந்தம் உட்பட – 18 முதல் 30 வயதுடைய இந்தியர்கள் இங்கிலாந்தில் 2 ஆண்டுகள் நிம்மதியாக வசிக்கவும் வேலை செய்யவும் உதவும் ஒரு திட்டமான இளம் தொழில் வல்லுநர்கள் திட்டம்; மற்றும் வர்த்தக செயலாளர் கெமி படேனோக் கடந்த மாதம் இந்தியாவிற்கு முதல்முறையாக சுதந்திர வர்த்தக ஒப்பந்தம் (FTA) பேச்சுவார்த்தைகளின் ஆறாவது சுற்றுக்கு வருகை தந்தார்.

புதிய இந்தியாவுடனான நமது தனித்துவமான மற்றும் இணையற்ற கூட்டாண்மையை மேலும் வலுப்படுத்த உலகளாவிய பிரிட்டன் சிறப்பாக உள்ளது என்று GBC உறுதியாக நம்புகிறது, பகிரப்பட்ட மதிப்புகள், பகிரப்பட்ட மொழிகள் மற்றும் இலவச ஜனநாயகம், சுதந்திர வர்த்தகம் மற்றும் சுதந்திரமான நிறுவனத்தை வலுப்படுத்த பகிரப்பட்ட நோக்கங்கள் – ஒரு பூமி, ஒரு குடும்பம், ஒன் ஃபியூச்சர், ஃபிலிமர் எழுதினார்.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்