28.3 C
Chennai
Wednesday, March 22, 2023

ஸ்காட்லாந்தின் பாலின சீர்திருத்த சட்டத்தை தடுக்கும் பிரிட்டிஷ் அரசு

Date:

தொடர்புடைய கதைகள்

‘பேச்சுவார்த்தைக்கு ரஷ்யா திறந்திருக்கிறது’: உக்ரைன் அமைதித் திட்டம் குறித்து...

ரஷ்ய அதிபர் விளாடிமிர் புடின், கிரெம்ளினில் தனது சீனப் பிரதமர் ஜி...

இம்ரான் மீது மேலும் பல வழக்குகள் குவிந்து வருகின்றன

பாகிஸ்தானின் முன்னாள் பிரதமர் இம்ரான் கானின் தோஷகானா வழக்கில் இஸ்லாமாபாத் நீதித்துறை...

செவ்வாய்க்கிழமை கைது செய்யப்படுவார் என்று எதிர்பார்ப்பதாக டிரம்ப் கூறுகிறார்,...

முன்னாள் யு.எஸ். ஜனாதிபதி டொனால்ட் டிரம்ப் சனிக்கிழமை செவ்வாய்க்கிழமை கைது செய்யப்படுவார்...

டிரம்ப் மீது குற்றப்பத்திரிகை தாக்கல் செய்யப்பட்டுள்ள நிலையில் அதிகாரிகள்...

நியூயார்க்கில் உள்ள சட்ட அமலாக்க அதிகாரிகள், வரும் வாரங்களில் முன்னாள் அதிபர்...

ஆப்கானிஸ்தானின் பைசாபாத்தில் 4.3 ரிக்டர் அளவில் நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டது

ஆப்கானிஸ்தானின் ஃபைசாபாத் நகரிலிருந்து கிழக்கே 213 கிமீ தொலைவில் சனிக்கிழமை மாலை...

ஸ்காட்டிஷ் பாராளுமன்றத்தால் நிறைவேற்றப்பட்ட சட்ட மசோதாவை பிரிட்டிஷ் அரசாங்கம் தடுக்கும், இது மக்கள் தங்கள் சட்டப்பூர்வ பாலினத்தை மாற்றுவதை எளிதாக்குகிறது என்று அதன் ஸ்காட்லாந்து செயலாளர் அலிஸ்டர் ஜாக் திங்களன்று கூறினார், இது ஸ்காட்லாந்து சட்டத்தை வீட்டோ செய்யும் அதிகாரத்தை முதன்முறையாக செயல்படுத்தியது.

இந்த நடவடிக்கை ஸ்காட்டிஷ் அரசாங்கத்துடன் ஒரு புதிய வாதத்தைத் தூண்டியது, இது புதிய சுதந்திர வாக்கெடுப்பை நடத்துவதற்கான முயற்சிகளில் முறியடிக்கப்பட்டது.

டிசம்பரில் நிறைவேற்றப்பட்ட இந்த மசோதா, பாலினத்தை மாற்றுவதற்கான சுய-அடையாளச் செயல்முறையை ஆதரிக்கும் யுனைடெட் கிங்டத்தின் முதல் நாடாக ஸ்காட்லாந்தை உருவாக்கியது, இதில் பாலின டிஸ்ஃபோரியாவை மருத்துவக் கண்டறிதல் மற்றும் குறைந்தபட்ச வயதை 18ல் இருந்து 16 ஆகக் குறைத்தது.

ஜாக் 1998 ஸ்காட்லாந்து சட்டத்தின் பிரிவு 35 ஐப் பயன்படுத்துவதாகக் கூறினார், இது தேசிய அரசாங்கம் இறுதி அதிகார வரம்பைத் தக்கவைத்துக்கொள்ளும் விஷயங்களில் பாதகமான விளைவைக் கொண்டிருப்பதாக லண்டன் கருதினால், ஒரு மசோதாவை சட்டமாக்குவதை UK அரசாங்கம் தடைசெய்ய அனுமதிக்கிறது.

“நான் இந்த முடிவை இலகுவாக எடுக்கவில்லை,” என்று ஜாக் ஒரு அறிக்கையில் கூறினார், இது பிரிட்டன் முழுவதும் சமத்துவ விஷயங்களில் “குறிப்பிடத்தக்க தாக்கத்தை ஏற்படுத்தும்” என்று கூறினார்.

“எனவே, இது தேவையான மற்றும் சரியான நடவடிக்கை என்று நான் முடிவு செய்துள்ளேன்.”

ஸ்காட்லாந்தின் முதல் மந்திரி நிக்கோலா ஸ்டர்ஜன், அதிகாரப் பகிர்ந்தளிக்கப்பட்ட தேசியவாத அரசாங்கத்திற்குப் பொறுப்பானவர், தான் சட்டத்தை பாதுகாப்பதாகவும், “ஸ்காட்லாந்தின் பாராளுமன்றத்திற்காக நிற்பதாகவும்” கூறினார்.

ஸ்காட்டிஷ் நேஷனல் கட்சியின் (SNP) ஸ்காட்டிஷ் நேஷனல் பார்ட்டியின் (SNP) தலைமை தாங்கும் ஸ்டர்ஜன், “இது ஜனநாயக ரீதியாக தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட எங்களின் ஸ்காட்டிஷ் பாராளுமன்றம் மற்றும் அதன் சொந்த முடிவுகளை எடுக்கும் திறன் ஆகியவற்றின் மீதான முழு முன்னணி தாக்குதல் ஆகும்.

“இந்த வெஸ்ட்மின்ஸ்டர் வீட்டோ வெற்றி பெற்றால், அது பலவற்றில் முதன்மையானது.”

வலுவான பார்வைகள்
இந்த முடிவு எடின்பரோவிற்கும் லண்டனுக்கும் இடையே ஒரு சட்டப் போரைத் தூண்டும். ஸ்காட்டிஷ் அரசாங்கம் சில பகுதிகளில் அதிகாரங்களைப் பகிர்ந்தளிக்கும் அதன் பாராளுமன்றத்தின் ஜனநாயக விருப்பத்தை குறைமதிப்பிற்கு உட்படுத்தும் எந்த முயற்சியையும் எதிர்த்துப் போராடும் என்று முன்னர் எச்சரித்தது.

பிரிட்டன் ஸ்காட்லாந்துக்கு சுதந்திரம் குறித்த மற்றொரு வாக்கெடுப்பை வழங்க மறுத்துவிட்டது, மேலும் லண்டனின் ஒப்புதல் இல்லாமல் ஸ்டர்ஜன் ஒரு வாக்கெடுப்பை நடத்த முடியாது என்று கடந்த ஆண்டு இங்கிலாந்து உயர் நீதிமன்றம் தீர்ப்பளித்தது.

ஆனால் ஸ்காட்லாந்தின் பாலின மசோதாவை முறியடிக்கும் பிரிட்டனின் நடவடிக்கை சுதந்திரத்திற்கான பசியைத் தூண்டுமா என்பது தெளிவாகத் தெரியவில்லை, ஏனெனில் SNP இன் சொந்தத் தலைமை இந்த பிரச்சினையில் பிளவுபட்டுள்ளது.

சமீபத்திய கதைகள்