Tuesday, June 25, 2024 8:46 am

இந்தோனேசியாவின் தவறான தகவல் இராணுவம் 2023 இல் போருக்கு தயாராக உள்ளது

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

புகையிலை தொடர்பாக விதிக்கப்பட்ட தடைகளை நீக்க நியூசிலாந்து அரசாங்கம் முடிவு!

புதிய நியூசிலாந்து அரசாங்கம், முந்தைய அரசாங்கம் விதித்த புகையிலை கட்டுப்பாடுகளை ரத்து...

ஹமாஸ் அமைப்பினர் தாக்குதல் நடத்திய இடங்களை பிரதமருடன் சென்று பார்வையிட்டார் எலன் மஸ்க்!

இஸ்ரேலில் ஹமாஸ் அமைப்பினர் நடத்திய தாக்குதல்களுக்குப் பிறகு, அந்த இடங்களை இஸ்ரேலின்...

உலக நாடுகளின் கோரிக்கையால் இஸ்ரேல் – ஹமாஸ் இடையேயான போர் நிறுத்தம் நீட்டிப்பு!

கடந்த மாதம் முதல் நடந்து வந்த இஸ்ரேல் - ஹமாஸ் இடையேயான போர் சில...

இனி விசா இன்றி மலேசியாவுக்கு வரலாம் : அரசு அதிரடி அறிவிப்பு

மலேசிய பிரதமர் அன்வர் இப்ராஹிம், இந்தியா மற்றும் சீனா குடிமக்களுக்கு மலேசியாவில் விசா இல்லாமல் பயணம்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

தேர்தல் வரவிருக்கும் மற்றும் சர்ச்சைக்குரிய சட்டச் சீர்திருத்தம் வரவிருக்கும் நிலையில், இந்தோனேசியாவின் அரசாங்கம் அதன் நன்கு எண்ணையிடப்பட்ட பிரச்சார இயந்திரத்தை முடுக்கிவிட உள்ளது.

இந்தோனேசியாவின் கடுமையான சட்டங்கள் அரசாங்கத்தின் மீதான விமர்சனங்களை சட்டவிரோதமானவை, புரளிகள் மற்றும் சதித்திட்டங்களின் தொற்றுநோய் என்ற போலித்தனத்தின் கீழ் அறிமுகப்படுத்தப்பட்டுள்ளன.

வேலை சீர்திருத்தங்கள், இந்தோனேசியாவின் புதிய தலைநகரம் மற்றும் இந்த ஆண்டு குறியிடப்படும் பரந்த தண்டனைச் சட்ட சீர்திருத்தங்கள் ஆகியவற்றில் அமைதியின்மையை ஏற்படுத்திய, தவறான தகவல் பிரச்சாரங்களால் தனது அரசாங்கம் பாதிக்கப்பட்டுள்ளதாக ஜனாதிபதி ஜோகோ விடோடோ வலியுறுத்துகிறார்.

ஆனால், தவறான தகவல்களைப் பரப்புபவர்கள் அரசியல் துரோகிகள் அல்ல, விடோடோ நிர்வாகம். ஒரு நல்ல வளம் கொண்ட பிரச்சார இயந்திரத்தால் தூண்டப்பட்ட அரசாங்கம், பொதுமக்களின் கருத்தை வென்றெடுப்பதற்காக அழுக்காக போராட தயாராக உள்ளது. தேர்தலுக்கு 12 மாதங்களுக்கு முன்பு, விடோடோ சர்ச்சையில் சிக்கிய இரண்டு முன்னுரிமைக் கொள்கைகளைக் கொண்டுள்ளது – புதிய தலைநகரை உருவாக்குதல் மற்றும் தண்டனைச் சட்ட சீர்திருத்தம்.

அரசாங்கம் முன்னோக்கி அழுத்தம் கொடுக்கிறது. ஜனநாயக முறைப்படி தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட அரசாங்கம் பொதுமக்களின் கவலைகளை நிராகரிப்பது பொதுவாக புத்திசாலித்தனம் அல்ல, ஆனால் விடோடோவின் அரசாங்கம் 2014 இல் ஆட்சிக்கு வந்ததில் இருந்து ஒரு வெற்றிகரமான பிளேபுக்கை உருவாக்கியுள்ளது: விமர்சகர்களை டீலிஜிமைஸ் மற்றும் மாநில அதிகாரிகளின் எதிர் செய்திகளுடன் ஆன்லைன் அரட்டை.

மிக சமீபத்தில், இந்தோனேசியாவின் தகவல் மற்றும் பொதுத் தொடர்புக்கான இயக்குநர் ஜெனரல் உஸ்மான் கன்சோங், நூற்றுக்கணக்கான அரசாங்க மக்கள் தொடர்பு அதிகாரிகளிடம் 2023 இல் புதிய தண்டனைச் சட்டத்தை மேம்படுத்துவதற்கான அவர்களின் பணி முக்கியமானது என்று கூறினார்.

இந்தோனேசியாவின் ஜனநாயகத்திற்கு ஒரு பின்னடைவு, அரசாங்கத்தை இலக்காகக் கொண்ட அவமதிப்புகளை சட்டவிரோதமாக்குகிறது மற்றும் பள்ளிகளில் கற்பிக்கப்படுவதைக் கட்டுப்படுத்துகிறது என்று அறிஞர்கள் மற்றும் சிவில் சமூகக் குழுக்கள் கவலைப்படுகின்றன. அரசாங்கத்தின் மீதான விமர்சனத்தை முகமூடியாகப் பயன்படுத்துவதற்கு விதிகள் பயன்படுத்தப்படும் என்று அவர்கள் அஞ்சுகிறார்கள்.

ஆனால் முன்னாள் தொலைக்காட்சி பத்திரிகையாளர் கான்சோங், அதிகாரிகளின் அறையில், குறியீட்டில் எந்தத் தவறும் இல்லை என்றும், அரசாங்கம் அதன் உள்ளடக்கத்தை பொதுமக்களுக்கு மேலும் மூலோபாயமாகத் தெரிவிக்க வேண்டும் என்றும் கூறினார். விடோடோவின் நிர்வாகம் ‘மூலோபாய தகவல்தொடர்புக்கு’ உறுதியளிக்கும் போது, அது அதன் நிகழ்ச்சி நிரலை விரிவுபடுத்துவதையும் விமர்சனத்தை அமைதிப்படுத்துவதையும் குறிக்கும்.

அரசாங்கத்தின் 2019 #SawitBaik பிரச்சாரம் பாமாயில் தொழிலை ஐரோப்பிய ஒன்றியத்திற்கு ஏற்றுமதி செய்வதற்கான பேச்சுவார்த்தைகளின் போது வெற்றி பெற்றது, பெரிய இந்தோனேசிய பாமாயில் தோட்டத்தில் ஏற்பட்ட காட்டுத் தீ பற்றிய விமர்சனங்களை மூழ்கடித்தது. தொற்றுநோய்களின் போது, அரசாங்கம் ‘பஸர்களை’ பணியமர்த்தியது: விடோடோவின் கோவிட்-19 மறுதிறப்புத் திட்டத்தைப் பற்றிய விமர்சனங்களுக்கு எதிராகப் பின்வாங்க, வாடகைக்கு ஆன்லைனில் ஒரு காரணத்தைத் தள்ளும் நபர்கள்.

அரசாங்கத்தின் இந்த ‘ஒற்றை விவரிப்பு’ கவனம் திரும்பத் திரும்பக் காணப்படுகிறது. வேலை வாய்ப்புச் சட்ட சீர்திருத்தங்கள் தொடர்பாக 2020 ஆம் ஆண்டு நடைபெற்ற தொடர்ச்சியான போராட்டங்களை விடோடோ நிராகரித்தார், புகார்கள் “சமூக ஊடகங்கள் மூலம் பரவும் தவறான தகவல் மற்றும் புரளிகள்” அடிப்படையிலானவை என்று கூறினார்.

மசோதாக்களில் உண்மையான பிடிப்புகள் இருந்தன: சட்டம் அரசியலமைப்பிற்கு முரணானது மற்றும் முறையான பொது ஆலோசனை இல்லாமல் தாக்கல் செய்யப்பட்டது. விடோடோவின் அறிக்கைக்குப் பிறகு, சமூக ஊடகங்களில் உணர்வு மசோதாவை நிராகரிப்பதில் இருந்து அரசாங்கத்தை ஆதரிப்பதாக மாறியது.

அடுத்த ஆகஸ்டில், மந்திரி ஜானி ப்ளேட் மிகவும் வெளிப்படையாக இருந்தார், எந்த அரசாங்க செய்தியும் விடோடோவின் கொள்கைகளுக்கு முரணாக இருக்காது என்று அனைத்து அரசாங்க அதிகாரிகளுக்கும் கூறினார். 2014 இல் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட பிறகு, விடோடோ அரசாங்கக் கதைகளைப் பரப்புவதற்கும், பொதுமக்களை திசைதிருப்புவதற்கும் மற்றும் விமர்சனங்களை அமைதிப்படுத்துவதற்கும் ஒரு சிறப்பு மக்கள் தொடர்புக் குழுவை (தெனகா ஹுமாஸ் பெமெரிண்டா) நிறுவினார்.

இந்த குழு பொது விமர்சனங்களை எதிர்கொள்வதில் அரசாங்கத்தின் ஒத்திசைவை ஆதரித்தது மற்றும் அரசாங்கத்தின் கொள்கையை விரிவுபடுத்துவதற்காக ஒவ்வொரு அரசாங்க நிறுவனமும் சமூக ஊடக இடுகைகளை வெளியிடுகிறது என்பதை உறுதிப்படுத்துகிறது. 2017 ஆம் ஆண்டில், விடோடோ PR இயந்திரத்தை டயல் செய்து, ஏஜென்சிகள் மற்றும் நிறுவனங்களைச் சென்றடைந்த அரசாங்க சமூக ஊடகக் குழுவை உருவாக்குவதை மேற்பார்வையிட்டார்.

சினெர்கி மீடியா சோசியல் அபரடூர் சிபில் நெகாரா (சிமான்) என்பது அரசாங்கத்தின் சமூக ஊடக “சிறப்புப் படை” – ஆன்லைன் தீவிரவாதிகள் மற்றும் குறும்புக்காரர்களை எதிர்த்துப் போராடுவதும், அரசாங்கத்தின் செய்திகள் வைரலாவதற்கு உதவுவதும் ஒரு குழுவாகும். உண்மையில், அவர்கள் சமூக ஊடகங்களில் அரசின் மீதான எந்த விமர்சனத்தையும் மூழ்கடிக்க முயன்றனர். எந்த ஒரு அரசு ஊழியரும் சேர முன்வரலாம்.

ஆட்சேர்ப்பு செயல்முறையின் ஒரு பகுதியாக இருந்த 2017 மற்றும் 2019 க்கு இடையில் நடந்த பட்டறைகளில் ஒவ்வொரு அரசாங்க அதிகாரியும் மீண்டும் மீண்டும் கேட்ட செய்தி வைரலாகி வருகிறது (“விரலிசசி”). 2019 ஆம் ஆண்டில், 42 பணிமனைகள் மூலம் சுமார் 5,946 அரசு அதிகாரிகள் சிமான் துருப்புக்களாக நியமிக்கப்பட்டனர். 2019 தேர்தலின் போது இருந்ததைப் போல சிமான் இப்போது செயல்படவில்லை, மேலும் தெனகா ஹுமாஸ் பெமரிண்டா மடிந்துள்ளார்.

இந்தோனேசியாவின் தொடர்பு அமைச்சகம் அரசாங்க PR சங்கத்தை அழைக்க விரும்புகிறது, ஏஜென்சிகள் மற்றும் நிறுவனங்களில் பரவியுள்ள சுமார் 900 அரசு எந்திரங்களில் இருந்து உறுப்பினர்களை ஈர்க்கிறது.

அரசாங்கத்தின் விவரத்தை ஆன்லைனில் தள்ளுபவர்களுக்கு அரசாங்கம் கூடுதல் செயல்திறன் வரவுகளை வழங்குகிறது, பதவி உயர்வுக்கு விண்ணப்பிக்கும் போது அதை பணமாக்கிக் கொள்ளலாம். இந்தோனேசியாவின் G20 ஜனாதிபதி பதவியை அவர்களின் தனிப்பட்ட சமூக ஊடக கணக்குகளில் விளம்பரப்படுத்திய PR அதிகாரிகளுக்கு கிரெடிட் பாயிண்ட் வழங்கப்பட்டது – இது விடோடோ ஆதரவு செய்திகளின் பனிச்சரிவுக்கு வழிவகுத்தது.

விடோடோ ஒற்றைக் கதையையும் (“நரசி துங்கல்”) தனது கொள்கைகளை நிபந்தனையின்றி ஆதரிக்கும் மக்களையும் விரும்புகிறார். அரசாங்கத்தின் தகவல் சட்டங்கள் இலக்கு வைக்க ஏற்கனவே பயன்படுத்தப்பட்டுள்ளன

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்