Friday, March 31, 2023

அரசாங்கத்தின் நீதித்துறை சீர்திருத்தங்கள் மீதான நெருக்கடி குறித்து இஸ்ரேலிய பிரெஸ் எச்சரித்துள்ளார்

தொடர்புடைய கதைகள்

பிரேசில் தேர்தலில் தோல்வியடைந்த பிறகு முதல் முறையாக போல்சனாரோ திரும்புகிறார்

பிரேசிலின் முன்னாள் ஜனாதிபதி ஜெய்ர் போல்சனாரோ கடந்த ஆண்டு ஜனாதிபதித் தேர்தலில்...

மன்னர் சார்லஸ் மன்னராக முதல் வெளிநாட்டு பயணமாக ஜெர்மனி செல்கிறார்

பிரித்தானிய மன்னராக பதவியேற்ற பின்னர், பிரித்தானியாவுக்கும் ஐரோப்பிய ஒன்றியத்திலிருந்தும் வெளியேறிய பின்னர்...

சாலமன் தீவுகளில் 6.0 ரிக்டர் அளவில் நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டது

செவ்வாய்க்கிழமை அதிகாலை சாலமன் தீவுகளில் ரிக்டர் அளவுகோலில் 6.0 என்ற அளவில்...

ஆப்கானிஸ்தான் ஃபர்கார் மாவட்டத்தில் 4.2 ரிக்டர் அளவில் நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டது

திங்கட்கிழமை ஆப்கானிஸ்தானின் தகார் மாகாணத்தின் ஃபார்கார் மாவட்டத்தின் தெற்கே 25 கிலோமீட்டர்...

மிசிசிப்பி சூறாவளியில் 26 பேர் பலி !

அமெரிக்காவின் தெற்கு மாநிலமான மிசிசிப்பியை கிழித்த பேரழிவுகரமான சூறாவளியில் இறந்தவர்களின் எண்ணிக்கை...

: நீதித்துறையை மாற்றியமைக்கும் பிரதம மந்திரி பெஞ்சமின் நேதன்யாகுவின் தீவிர வலதுசாரி அரசாங்கத்தின் “சர்ச்சைக்குரிய” திட்டத்தால் நாட்டில் வரவிருக்கும் “வரலாற்று அரசியலமைப்பு நெருக்கடி” குறித்து இஸ்ரேலின் ஜனாதிபதி ஐசக் ஹெர்சாக் எச்சரித்துள்ளார்.

நெதன்யாகு, திட்டத்தை உருவாக்கிய நீதி அமைச்சர் யாரிவ் லெவின் மற்றும் உச்ச நீதிமன்றத்தின் தலைவர் நீதிபதி எஸ்தர் ஹயுட் உள்ளிட்ட சம்பந்தப்பட்ட தரப்பினருக்கு இடையே கடந்த ஒரு வாரமாக மத்தியஸ்தம் செய்து வருவதாக ஹெர்சாக் ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளார், சின்ஹுவா செய்தி நிறுவனம் தெரிவித்துள்ளது.

“எங்கள் தேசத்தை துண்டாக்கும் ஆழ்ந்த கருத்து வேறுபாட்டின் பிடியில் நாங்கள் இருக்கிறோம்,” என்று அவர் குறிப்பிட்டார்.

ஹெர்சாக், முக்கியமாக சம்பிரதாயமானது மற்றும் பிளவுபட்ட இஸ்ரேலிய சமுதாயத்தை ஒன்றிணைப்பதில் கவனம் செலுத்துகிறது, அவரது முயற்சிகள் “ஒரு வரலாற்று அரசியலமைப்பு நெருக்கடியைத் தவிர்ப்பது மற்றும் நாட்டிற்குள் தொடர்ந்து விரிசல் ஏற்படுவதைத் தடுப்பதில்” கவனம் செலுத்துவதாகக் கூறினார்.

ஞாயிற்றுக்கிழமை நடந்த அவரது வாராந்திர அமைச்சரவைக் கூட்டத்தில், நவம்பர் 2022 இல் நடைபெற்ற தேர்தல்களில், “மில்லியன் கணக்கான மக்கள் நீதித்துறை அமைப்பைச் சீர்திருத்துவதற்கு வாக்களிக்கிறார்கள்” என்று கூறி, சனிக்கிழமை நாடு தழுவிய பேரணிகளை நெதன்யாகு நிராகரித்தார்.

எதிர்கட்சி உறுப்பினர்களையும் உள்ளடக்கிய நாடாளுமன்ற மறுஆய்வுக் குழுவில் சீர்திருத்தங்கள் “முழுமையாக” விவாதிக்கப்படும் என்றார்.

“தனிநபர் உரிமைகளை முழுமையாகப் பாதுகாக்கும் வகையிலும், நீதித்துறையின் மீது பொதுமக்களின் நம்பிக்கையை மீட்டெடுக்கும் வகையிலும் சட்டத்தின் சீர்திருத்தத்தை நாங்கள் முடிப்போம்” என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

கடந்த வாரம், லெவின் தொடர்ச்சியான சீர்திருத்தங்களை அறிவித்தார், இதில் உச்ச நீதிமன்ற தீர்ப்புகளை எளிய பெரும்பான்மையுடன் மீறும் திறனை பாராளுமன்றத்திற்கு வழங்குவது உட்பட. மேலும், உச்ச நீதிமன்ற நீதிபதிகள் மற்றும் அமைச்சகங்களுக்கான சட்ட ஆலோசகர்கள் நியமனத்தில் அரசியல்வாதிகளுக்கு அதிக செல்வாக்கு இருக்கும்.

சனிக்கிழமை இரவு டெல் அவிவ் மற்றும் இஸ்ரேல் முழுவதும் உள்ள பிற நகரங்களில் பேரணி நடத்திய திட்டத்தை எதிர்ப்பவர்கள், இது நீதித்துறையின் சுதந்திரத்தை குறைமதிப்பிற்கு உட்படுத்தும், சிறுபான்மையினரின் உரிமைகளுக்கு தீங்கு விளைவிக்கும் மற்றும் ஊழல் அரசியல்வாதிகள் பொறுப்புக்கூறலைத் தவிர்ப்பதை எளிதாக்கும் என்று வாதிடுகின்றனர்.

வியாழன் அன்று, ஹயுட் இந்த திட்டத்தை “சட்ட அமைப்பின் மீதான கட்டுப்பாடற்ற தாக்குதல்” என்று விவரித்தார். அரிதான பொது கருத்துக்களில், “நீதித்துறை அமைப்பின் சுதந்திரம் மற்றும் பாரபட்சமற்ற தன்மையின் மீது ஒரு கொடிய அடியை கட்டாயப்படுத்தும் நோக்கம் கொண்டது” என்று அவர் கூறினார்.

சமீபத்திய கதைகள்