Saturday, February 24, 2024 9:06 pm

இந்தியா G20 பிரசிடென்சி: முதல் உள்கட்டமைப்பு பணிக்குழு கூட்டம் தொடங்கியது

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

உலகின் மிக நீண்ட கூந்தல் கொண்ட பெண் கின்னஸ் சாதனை படைப்பு..!

உத்தரப்பிரதேசத்தைச் சேர்ந்த ஸ்மிதா ஸ்ரீவஸ்தவா உலகின் மிக நீளமான தலைமுடி கொண்ட...

தேர்தல் நடத்தை விதியை மீறிய பி.ஆர்.எஸ் எம்எல்சி கவிதா : காங்கிரஸ் கட்சி புகார்!

தெலங்கானா மாநில சட்டமன்ற தேர்தல் வாக்குப்பதிவு நடைபெற்று வரும் சூழலில், வாக்களிக்க...

ஆளுநர் ஆரிஃப் கான் 2 ஆண்டுகளாக என்ன செய்து கொண்டிருந்தார்? : கேரள ஆளுநருக்கு உச்ச நீதிமன்றம் சரமாரி கேள்வி

கேரள சட்டப்பேரவை நிறைவேற்றிய 7 மசோதாக்களுக்கு ஆளுநர் ஒப்புதல் வழங்காமல், இரண்டு ஆண்டுகளாகத் தாமதப்படுத்தியதற்கு...

இஸ்ரோ விஞ்ஞானிக்கு பிரான்ஸ் நாட்டின் உயரிய விருது

இஸ்ரோவின் ககன்யான் திட்ட முன்னாள் இயக்குநரான விஞ்ஞானி வி.ஆர்.லலிதாம்பிகாவுக்கு பிரான்ஸ் நாட்டின்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

முதல் உள்கட்டமைப்பு பணிக்குழு (IWG) கூட்டம் புனேவில் இந்தியாவின் G20 பிரசிடென்சியின் கீழ் தொடங்குகிறது, மேலும் நகரங்களை பொருளாதார வளர்ச்சியின் மையங்களாக மாற்றுவது, நகர்ப்புற உள்கட்டமைப்பிற்கு நிதியளிப்பது மற்றும் அனைத்து அம்சங்களிலும் எதிர்காலத்தை தயார்படுத்துவது போன்ற பல்வேறு அம்சங்களில் கவனம் செலுத்தும்.

ஆற்றல்-திறனுள்ள மற்றும் சுற்றுச்சூழலுக்கு நிலையான உள்கட்டமைப்பு மற்றும் சமூக ஏற்றத்தாழ்வுகளைத் தணிப்பதற்கான பிரைவேட் நிதியுதவியைத் திறப்பதற்கு நிதி முதலீடுகளை இயக்குவது குறித்தும் கூட்டத்தில் வலியுறுத்தப்படும்.

இந்தியாவின் G-20 பிரசிடென்சியின் ஒரு பகுதியாக நடைபெறும் IWG கூட்டம், மகாராஷ்டிராவின் புனேவில் ஜனவரி 16-17 தேதிகளில் திட்டமிடப்பட்டுள்ளது, மேலும் 2023 உள்கட்டமைப்பு நிகழ்ச்சி நிரலைப் பற்றி விவாதிக்க இந்தியாவால் அழைக்கப்பட்ட மன்ற உறுப்பினர்கள், விருந்தினர் நாடுகள் மற்றும் சர்வதேச அமைப்புகளை ஒன்றிணைக்கும்.

பொருளாதார விவகாரத் துறை மற்றும் நிதி அமைச்சகம், ஆஸ்திரேலியா மற்றும் பிரேசில் ஆகிய நாடுகளுடன் இணைந்து இந்த கூட்டத்தை நடத்துகிறது என்று வெளியுறவு அமைச்சகத்தின் அதிகாரப்பூர்வ அறிக்கை கூறுகிறது.

G20 உள்கட்டமைப்பு பணிக்குழு, உள்கட்டமைப்பு முதலீட்டின் பல்வேறு அம்சங்களைப் பற்றி ஆலோசிக்கிறது, உள்கட்டமைப்பை ஒரு சொத்து வகுப்பாக மேம்படுத்துதல், தரமான உள்கட்டமைப்பு முதலீட்டை ஊக்குவித்தல் மற்றும் உள்கட்டமைப்பு முதலீட்டிற்கான நிதி ஆதாரங்களைத் திரட்டுவதற்கான புதுமையான கருவிகளை அடையாளம் காண்பது ஆகியவை அடங்கும்.

வெளிவிவகார அமைச்சின் உத்தியோகபூர்வ அறிக்கையின்படி, IWG இன் முடிவுகள் G20 ஃபைனான்ஸ் ட்ராக் முன்னுரிமைகளில் ஊட்டப்பட்டு உள்கட்டமைப்பு மேம்பாட்டை மேம்படுத்துகிறது.

இந்த கூட்டத்தில் விவாதிக்கப்பட வேண்டிய முதன்மையான முன்னுரிமை “நாளைய நிதி நகரங்கள்: உள்ளடக்கிய, நெகிழ்ச்சியான மற்றும் நிலையானது.”

மேலும், தொழில்நுட்பத் துறையில் அதன் ஜி20 தலைவர் பதவியில் இந்தியாவும் முக்கிய பங்கு வகிக்கிறது.

தொழில்நுட்பம் மற்றும் புதுமைகளில் வலுவான கவனம் செலுத்தும் நாடாக, டிஜிட்டல் பிளவைக் குறைப்பதில் குறிப்பிடத்தக்க பங்கு வகிக்கிறது.

G20க்கான இந்தியாவின் தலைமை ஒருங்கிணைப்பாளர் ஹர்ஷ் ஷ்ரிங்லா, உலகின் வளர்ந்த மற்றும் வளர்ந்து வரும் பொருளாதாரங்களின் குழுவின் இந்தியாவின் ஒட்டுமொத்த தலைப்பின் ஒட்டுமொத்த கருப்பொருளின் ஒருங்கிணைந்த பகுதியாக வளர்ச்சிக்கான தரவு கொள்கை இருக்கும் என்று கூறினார்.

ஞாயிற்றுக்கிழமை, நிதியமைச்சகத்தின் பொருளாதார விவகாரங்கள் துறையின் இணைச் செயலாளர் சாலமன் ஆரோக்கியராஜ் கூறுகையில், ஜி20 பிரதிநிதிகள் கூட்டத்திற்காக ஏற்கனவே புனே வந்துள்ளனர்.

“ஜி 20 இன் முதல் உள்கட்டமைப்பு பணிக்குழு கூட்டம் புனேவில் நடக்கிறது. ஏற்கனவே வந்துள்ள பிரதிநிதிகளுக்கு இன்று வரவேற்பு இரவு விருந்தாகும், நாளை மற்றும் நாளை மறுநாள் அதாவது 16 மற்றும் 17 ஆம் தேதிகளில் ஜி-யின் அதிகாரப்பூர்வ நடவடிக்கைகள் இருக்கும். 20 உள்கட்டமைப்பு பணிக்குழு,” ஜி-20 இன் முதல் இன்ஃப்ரா பணிக்குழு கூட்டம் குறித்த ஊடக சந்திப்பின் போது ஆரோக்கியராஜ் ஞாயிற்றுக்கிழமை கூறினார்.

உள்கட்டமைப்பு பணிக்குழு, உள்கட்டமைப்புத் துறை, சவால்கள், நிதியளிப்பு விருப்பங்கள் மற்றும் பல்வேறு தரநிலைகள் மற்றும் குறிகாட்டிகள் தொடர்பான பல்வேறு பிரச்சினைகள் குறித்து விவாதிக்கிறது என்று ஆரோக்கியராஜ் கூறினார்.

“எனவே, வெவ்வேறு ஜனாதிபதிகளின் போது, வெவ்வேறு கருப்பொருள்கள் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டன,” என்று அவர் கூறினார்.

அர்ஜென்டினா, ஆஸ்திரேலியா, பிரேசில், கனடா, சீனா, பிரான்ஸ், ஜெர்மனி, இந்தியா, இந்தோனேசியா, இத்தாலி, ஜப்பான், கொரியா குடியரசு, மெக்சிகோ, ரஷ்யா, சவுதி அரேபியா, தென்னாப்பிரிக்கா, துருக்கி, இங்கிலாந்து, அமெரிக்கா மற்றும் ஐரோப்பிய நாடுகள் ஜி20 அமைப்பில் உள்ளன. ஒன்றியம்

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்