Saturday, February 24, 2024 8:10 pm

உலகின் மிக நீளமான ஆற்று பயணமான எம்வி கங்கா விலாஸை மோடி கொடியசைத்து தொடங்கி வைத்தார்

spot_img

தொடர்புடைய கதைகள்

உலகின் மிக நீண்ட கூந்தல் கொண்ட பெண் கின்னஸ் சாதனை படைப்பு..!

உத்தரப்பிரதேசத்தைச் சேர்ந்த ஸ்மிதா ஸ்ரீவஸ்தவா உலகின் மிக நீளமான தலைமுடி கொண்ட...

தேர்தல் நடத்தை விதியை மீறிய பி.ஆர்.எஸ் எம்எல்சி கவிதா : காங்கிரஸ் கட்சி புகார்!

தெலங்கானா மாநில சட்டமன்ற தேர்தல் வாக்குப்பதிவு நடைபெற்று வரும் சூழலில், வாக்களிக்க...

ஆளுநர் ஆரிஃப் கான் 2 ஆண்டுகளாக என்ன செய்து கொண்டிருந்தார்? : கேரள ஆளுநருக்கு உச்ச நீதிமன்றம் சரமாரி கேள்வி

கேரள சட்டப்பேரவை நிறைவேற்றிய 7 மசோதாக்களுக்கு ஆளுநர் ஒப்புதல் வழங்காமல், இரண்டு ஆண்டுகளாகத் தாமதப்படுத்தியதற்கு...

இஸ்ரோ விஞ்ஞானிக்கு பிரான்ஸ் நாட்டின் உயரிய விருது

இஸ்ரோவின் ககன்யான் திட்ட முன்னாள் இயக்குநரான விஞ்ஞானி வி.ஆர்.லலிதாம்பிகாவுக்கு பிரான்ஸ் நாட்டின்...
- Advertisement - Join NewsTIG WhatsApp Group
- Advertisement -

வாரணாசியில் உலகின் மிக நீளமான கங்கை நதியான எம்வி கங்கா விலாஸை பிரதமர் நரேந்திர மோடி வெள்ளிக்கிழமை காணொலிக் காட்சி மூலம் கொடியசைத்து தொடங்கி வைத்தார்.

பிரதமர் வாரணாசியில் டென்ட் சிட்டியை திறந்து வைத்தார் மற்றும் ரூ 1,000 கோடி மதிப்பிலான பல உள்நாட்டு நீர்வழித் திட்டங்களுக்கு அடிக்கல் நாட்டினார்.

வாரணாசியில் நடைபெற்ற நிகழ்ச்சியில், மத்திய துறைமுகம், கப்பல் மற்றும் நீர்வழித் துறை அமைச்சர் சர்பானந்தா சோனோவால், உத்தரப் பிரதேச முதல்வர் யோகி ஆதித்யநாத் ஆகியோர் கலந்து கொண்டனர். இந்நிகழ்ச்சியில் பேசிய சோனோவால், “உலகின் மிக நீண்ட பயணமாக இன்று உலக நதி பயண வரலாற்றில் எழுதப்படும். இது உ.பி., பீகார், ஜார்கண்ட், மேற்கு வங்கம், வங்கதேசம் வழியாக திப்ருகார் வரை செல்லும். இந்தப் பயணம், சுற்றுலாப் பாதை மட்டுமல்ல, வர்த்தகப் பாதையும் திறக்கும்.

உத்தரபிரதேச முதல்வர் யோகி ஆதித்யநாத் கூறுகையில், “கடந்த மூன்று நாட்களில், எம்.வி. கங்கா விலாஸ் கப்பலில் வந்த சுற்றுலாப் பயணிகள் வாரணாசி மற்றும் அருகிலுள்ள இடங்களுக்குச் சென்று கலாச்சாரத்தை அனுபவித்தனர். மாநிலத்தில் ஐந்து புதிய ஜெட்டிகளை பிரதமர் இன்று திறந்து வைக்கிறார். காசி முன்னேறி வருகிறது. இன்று புதிய அடையாளம்.”

விழாவில் கலந்து கொண்ட அசாம் முதல்வர் ஹிமந்தா பிஸ்வா சர்மா, காசியை அஸ்ஸாமுடன் இணைக்கும் நதிக் கப்பல் பயணத்தை கொடியசைத்து பிரதமர் மோடிக்கு நன்றி தெரிவித்தார்.

“இந்தக் கப்பலில் வரும் பயணிகள் மா காமாக்யா கோயில், காசிரங்கா தேசிய பூங்கா மற்றும் பிற இடங்களுக்குச் செல்லும் வாய்ப்பைப் பெறுவார்கள்” என்று முதல்வர் சர்மா கூறினார். பீகார் துணை முதல்வர் தேஜஸ்வி யாதவும் நிகழ்வில் கலந்துகொண்டார். MV கங்கா விலாஸ் நதிக் கப்பல் மாநிலத்தில் உள்ள பக்சர், சப்ரா, பாட்னா, முங்கர், சுல்தங்கஞ்ச் மற்றும் கஹல்கான் ஆகிய இடங்களுக்குச் செல்லும் என்று அவர் கூறினார்.

“சுற்றுலாப் பயணிகளுக்கு ஒவ்வொரு துறைமுகத்திலும் பாரம்பரிய வரவேற்பு அளிக்கப்பட்டு வரலாற்று இடங்களுக்கு அழைத்துச் செல்லப்படும்” என்று தேஜஸ்வி யாதவ் கூறினார். உலகின் மிக நீளமான ரிவர் குரூஸ் எம்வி கங்கா விலாஸ் இந்தியாவில் தயாரிக்கப்பட்ட முதல் பயணக் கப்பல் என்று துறைமுகம், கப்பல் மற்றும் நீர்வழிகள் அதிகாரி ஒருவர் ANI இடம் கூறினார். எம்வி கங்கா விலாஸ், உத்தரப் பிரதேசத்தில் உள்ள வாரணாசியில் இருந்து தனது பயணத்தைத் தொடங்கி, 51 நாட்களில் 3,200 கிமீ பயணம் செய்து, இந்தியா மற்றும் வங்காளதேசத்தில் உள்ள 27 நதி அமைப்புகளைக் கடந்து பங்களாதேஷ் வழியாக அசாமில் உள்ள திப்ருகரை அடையும்.

எம்வி கங்கா விலாஸில் மூன்று தளங்கள், 18 அறைகள், 36 சுற்றுலாப் பயணிகள் தங்கும் வசதியுடன், அனைத்து ஆடம்பர வசதிகளும் உள்ளன.

முதல் பயணத்தில் சுவிட்சர்லாந்தில் இருந்து 32 சுற்றுலாப் பயணிகள் பயணம் முழு நீளத்திற்கும் பதிவு செய்துள்ளனர்.

எம்வி கங்கா விலாஸ் கப்பல், நாட்டின் சிறந்தவற்றை உலகுக்குக் காண்பிக்கும் வகையில் வடிவமைக்கப்பட்டுள்ளது. உலக பாரம்பரிய தளங்கள், தேசிய பூங்காக்கள், நதி தொடர்ச்சி மலைகள் மற்றும் பீகாரில் உள்ள பாட்னா, ஜார்கண்டில் உள்ள சாஹிப்கஞ்ச், மேற்கு வங்காளத்தில் கொல்கத்தா, வங்காளதேசத்தின் டாக்கா மற்றும் அசாமில் உள்ள குவாஹாட்டி போன்ற முக்கிய நகரங்கள் உட்பட 50 சுற்றுலா தலங்களுக்கு 51 நாட்கள் பயண திட்டமிடப்பட்டுள்ளது.

இந்தியா மற்றும் வங்கதேசத்தின் கலை, கலாச்சாரம், வரலாறு மற்றும் ஆன்மீகம் ஆகியவற்றில் ஈடுபடுவதற்கும், அனுபவமிக்க பயணத்தைத் தொடங்குவதற்கும் சுற்றுலாப் பயணிகளுக்கு இந்தப் பயணம் வாய்ப்பளிக்கும்.

மேலும், கங்கை நதிக்கரையில் டென்ட் சிட்டி என்பது இப்பகுதியில் சுற்றுலாவின் சாத்தியக்கூறுகளைப் பயன்படுத்திக்கொள்ளும் வகையில் உருவாக்கப்பட்டுள்ளது. குறிப்பாக காசி விஸ்வநாத் தாம் திறக்கப்பட்டதிலிருந்து வாரணாசியில் அதிகரித்த சுற்றுலாப் பயணிகளின் வருகையைப் பூர்த்தி செய்யும் வகையில், தங்கும் வசதிகளை வழங்கும் மற்றும் நகரத் தொடர்ச்சி மலைகளுக்கு எதிரே இந்த திட்டம் உருவாக்கப்பட்டுள்ளது. இது வாரணாசி மேம்பாட்டு ஆணையத்தால் உருவாக்கப்பட்டது.

சுற்றுலா பயணிகள் அருகில் உள்ள பல்வேறு தொடர்ச்சி மலைகளில் இருந்து படகுகள் மூலம் கூடார நகரத்தை அடைவார்கள். இந்த கூடார நகரம் ஒவ்வொரு ஆண்டும் அக்டோபர் முதல் ஜூன் வரை செயல்படும் மற்றும் மழைக்காலத்தில் ஆற்றின் நீர் மட்டம் அதிகரிப்பதால் மூன்று மாதங்களுக்கு அகற்றப்படும்.

மேற்கு வங்காளத்தில் ஹல்டியா மல்டி மாடல் டெர்மினலை பிரதமர் திறந்து வைத்தார். ஜல் மார்க் விகாஸ் திட்டத்தின் கீழ் உருவாக்கப்பட்டது, ஹல்டியா மல்டி-மோடல் டெர்மினல் ஆண்டுக்கு சுமார் 3 மில்லியன் மெட்ரிக் டன் (எம்எம்டிபிஏ) சரக்கு கையாளும் திறனைக் கொண்டுள்ளது மற்றும் பெர்த்கள் சுமார் 3000 டெட்வெயிட் டன் (DWT) கப்பல்களைக் கையாளும் வகையில் வடிவமைக்கப்பட்டுள்ளன.

- Advertisement -

சமீபத்திய கதைகள்